PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : แมวผมเสียเเล้วครับ T T

boobbabe
20th March 2012, 22:49
http://upic.me/i/8e/img0093a.jpg (http://upic.me/show/33981544)

มันชื่อ ผิงผิง ครับ อยู่กับผม ได้ ไม่กีปี ไปซะเเล้ว มันป่วยตั้งเเต่ ตอนเล็กๆเเล้วครับ เเล้วมาโดนรถเหยียบ ทำให้อาการหนักมากครับ

อยู่ได้ไม่ถึงเดือนก็ ตายครับ T T พึ่งตายวันนี้ ตอนเย็นๆ เอง

โชคดีๆ นะ

ป.ล ช่วยอวยพร หน่อยครับ ผมร้อง ได้อย่างเดียวเลยตอนนี้ T T

ninwatza
20th March 2012, 22:57
โชคดีน่ะแมวเหมียว เค้าเคยเป็นน คู่บุญ คู่กรรมของคุณอ่ะครับ ที่ต้อง มา อยู่กับคุณ

duchyzaza
20th March 2012, 22:59
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม อะนะ มันเป็น... (อะไรตูลืมไปละ) มนุษย์สิ่งมีชิวิตทุกคนไม่อาจหลีกเลี่ยง (ไป ธรรมมะเเล้ว ถุ๊ย...!!~~!!!)

ของผม ก็หมาตายมาหลายตัวเเล้ว เเต่ของผมมัน เเปลกมาก หมา หรือตัวหนุ่มๆ 7-8 ปี มันเเปลกมาก ทุก 4 เดือน หมาผมจะตาย 1 ตัวโดนการโดนรถชน - - ทั้งๆที่บ้านผม ไม่ค่อยมีรถวิ่งผ่านไปมามาก ตายไป 4-5 ตัวละ - - ผมก็เลยเลิกซื้อหมา เลย - -

Mimmer
20th March 2012, 23:03
เสียใจด้วยครับ :(

MCPKMTMW1
20th March 2012, 23:04
วันหลังก็เลี้ยนสัตว์ที่มันอายุยืนยาวดิ

Runningman
20th March 2012, 23:08
วันหลังก็เลี้ยนสัตว์ที่มันอายุยืนยาวดิ

แมวอะอายุยาวแล้วครับ

แมวมีอายุโดยเฉลี่ยแล้วแมวจะมีอายุประมาณ 15 ถึง 18 ปี
แต่แมวบางตัวอาจมีอายุได้ถึง 30 ปี
สถิติ ที่ทำได้นานที่สุดนับแต่มีการบันทึก คือ 36 ปี หนึ่งวัน

juventusfc001
20th March 2012, 23:10
เหมือนแมวผมเลย ป่วยตั้งแต่มันเกิด ตอนโตพ่อผมดันมาถอยรถเหยียบมันดีไม่ตาย แต่แล้วตอนนี้มันก็มาหายไปไหนไม่รู้ หาไม่เจอเลยมันรู้จะเปนตายร้ายดียังไง

das5244
20th March 2012, 23:10
ตา2สีด้วย น่ารักมาก เสียใจด้วยนะครับ

พันธุ์อะไรครับ แฟนผมชอบมาก ตา2สีเนี่ยย

hackedsugus
20th March 2012, 23:11
เคย เลี้ยงแมว อายุมากสุด 11 ปีอะ

zabaha12
20th March 2012, 23:14
เสียใจด้วยครับ :(

vasanchai
20th March 2012, 23:14
แมวผมโดนพวกแว๊นสงกรานต์ชน ตุ้บเดียวเลย T^T
แข่งกันมาในซอยชนแมวเดี๊ยงไปเลย
ส่วนตัวไม่ชอบไอพวกนี้อยู่แล้ว

เสียใจด้วยครับ

bunlove123
20th March 2012, 23:16
ว้าวว ไม่น่าตายเลย ตา2สีซะด้วย หายากน่ะครับ

vasanchai
20th March 2012, 23:17
มันเป็นสัจธรรม (มั้ง 55+)
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม อะนะ มันเป็น... (อะไรตูลืมไปละ) มนุษย์สิ่งมีชิวิตทุกคนไม่อาจหลีกเลี่ยง (ไป ธรรมมะเเล้ว ถุ๊ย...!!~~!!!)

ของผม ก็หมาตายมาหลายตัวเเล้ว เเต่ของผมมัน เเปลกมาก หมา หรือตัวหนุ่มๆ 7-8 ปี มันเเปลกมาก ทุก 4 เดือน หมาผมจะตาย 1 ตัวโดนการโดนรถชน - - ทั้งๆที่บ้านผม ไม่ค่อยมีรถวิ่งผ่านไปมามาก ตายไป 4-5 ตัวละ - - ผมก็เลยเลิกซื้อหมา เลย - -

MCPKMTMW1
20th March 2012, 23:18
เอ้อเราแปลกใจพวกเลี้ยงสัตว์ เช่น หมา นก หรือสัตว์อะไรก็แล้วแต่ที่เลี้่ยงไว้ในกรงละกัน เพราะส่วนมากแมวเค้าไม่ได้เลี้ยงไว้ในกรงใช่ปะล่ะ เลี้ยงแบบปล่อยใช่ปะ อยากไปไหนก็ไป แต่งงปะล่ะ ทั้งที่มันถูกปล่อยแล้ว แต่ทำไมถึงยังกับมา หรือเป็นเพราะอาหาร มันไม่สามารถหาอาหารได้ และคิดว่ามันมีที่ๆอาหารจะโผล่มาตลอดเวลา เลยอาศัยอยู่ที่นั่นเลยปะ ส่วนพวกสัตว์จรจัด ไม่รู้ว่ามันอยู่กับที่ตลอดเวลามั้ยนะ หรืออาจจะแบบแหล่งอาหารนี้จากถังขยะหมดไป ก็เดินทางต่อไปหาแหล่งอาหารที่อื่น หรือเดินทางไปเรื่อยๆ ชีวิตโคตรผจญภัยอะ

นอกเรื่องไปมากพอละ ที่จะพิมพ์คือ ทำไมเวลาสัตว์พวกนั้นตาย มนุษย์ถึงเสียใจและร้องไห้ แต่ทำไมเราถึงคิดว่า สัตว์พวกนั้นมันน่าจะดีัใจมากกว่า เพราะตอนอยู่ก็ดันอยู่แบบถูกขัง ไม่ได้ออกไปเห็นโลกภายนอก จำกัดอยู่แค่พื้นที่ประมาณบ้านหลังนึง ไม่ได้เจออะไรใหม่ๆ ความจริงมนุษย์ที่เสียใจหรือร้องไห้เนี่ย ไม่รู้ว่าเสียใจแบบไหนนะ อาจจะเสียใจแบบ ทาสเสียไปแล้วก็ได้ เพราะดูยังไงสัตว์พวกนั้นมันก็เหมือนทาสมากกว่าอะ อาจจะรู้สึกเสียใจที่ทาสตัวนี้ตาย แล้วพอได้สัตว์เลี้ยงตัวใหม่มา ก็เหมือนได้ทาสคนใหม่ มาคอยกักขังเหมือนทาสตัวที่แล้ว

ปล.ก็เหมือนข่าวล่าสุดอะ จะปล่อยแพนด้ากลับประเทศเดิมแล้วใช่ปะ แล้วเห็นบอกมีเสียจงเสียใจ บ้าเปล่าวะงง ความจริงน่าจะปล่อยมันกลับธรรมชาติด้วยซ้ำ แต่นี่เอาไปไว้ในสวนสัตว์ ก็เหมือนพวกสัตว์ในสวนสัตว์อะ มนุษย์มันคิดไงวะงง ถึงได้ไปจับมา แล้วเอาไปไว้ในสถานที่แคบๆแบบนั้น หรือกลัวสัตว์พวกนั้นสูญพันธุ์ บอกตามตรงให้มันอยู่ในป่าดีกว่ามั้ง มนุษย์นี่โคตรทุเรศเลยอะ บอกรักสัตว์ แต่พอมองความเป็นจริง สัตว์พวกนั้นก็คงไม่ต่างจากทาสเพียงสักเท่าไร

ปล2.สงสัยต้องโดนแบบในหนังเรื่อง พิภพวานร อะ คงสนุกกันน่าดูเลยทีเดียว คนสร้างหนังเรื่องนั้น ก็คงได้แรงบันดาลใจมาจากความคิดพวกนี้มั้ง

ปล3.อยากจะรู้จริงๆ ถ้ามนุษย์ไม่ได้ฉลาดแบบปัจจุบันนี้ เอาง่ายๆ ลองให้มนุษย์สลับบทบาททุกอย่างเป็นหมาแทนละกัน แล้วหมายืน 2 ขา มีเทคโนโลยี มีไปทำงาน ทำกิจวัตรเหมือนมนุษย์ทั้งหมด ส่วนมนุษย์เป็นสัตว์ แล้วโดนหมา จับไปขังไว้ในกรงบ้างอะ แล้วเอาอาหารห่วยๆ แบบข้าวต้มผสมของเหลือเดนให้กิน มนุษย์นี่มันก็แปลกนะ เวลาให้อาหารสัตว์น่าจะรู้นะ รสชาติเป็นยังไง ก็ยังให้สัตว์กินแบบนั้น ต่อให้ไม่ต้องอาหารขนาดนั้น เอาเป็นอาหารเม็ด ต่อให้ไม่เคยชิมก็เหอะ แค่กลิ่นก็น่าจะรู้แล้วว่ารสชาติแย่แค่ไหน แต่ก็ยังให้กิน แล้วสัตว์ก็ต้องยอมกิน เพราะฉะนั้นย้อนมาเรื่องเดิม ถ้ามนุษย์กลายเป็นสัตว์เลี้ยงของพวกสิ่งมีชีวิตที่ฉลาดกว่า ก็คงต้องกิน เพราะต้องมีชีวิตอยู่รอด คิดว่าสัตว์ที่ตัวเองเลี้ยงไว้ในกลง มันไม่เบื่อเหรอไง คิดว่ามันไม่อยากออกไปข้างนอกบ้างเลยเหรอ ิคดว่ามันอยากกินเหรออาหารแบบนั้น เคยเห็นมั้ย ทำไมมันทำท่าหิวโหย น้ำลายยืด หรือเอาง่ายๆ ลองคิดซะว่าเอเลี่ยนสามารถชนะมนุษย์ได้แล้วละกัน แล้วเอเลียนจับมนุษย์ไว้เป็นสัตว์เลี้ยงดูเล่นอะ

LeiTo
20th March 2012, 23:20
เสียใจด้วยครับ แมวน่ารักมาตาสองสี

Ulquiorra
20th March 2012, 23:33
เหมือนกันครับ แมวผมก็เพิ่งเสีย ไป 2 วัน มันชื่อไข่เจียวครับ ลืมตาดูโลกได้ซัก 2 เดือนกว่าๆ ครับ มันโดนรถชน แม่มันนอนเฝ้าบนถนน ผมก็เห็นว่าทำไมแม่มันถึงไปนอนอยู่บนถนน พอออกไปดูน้ำตาถึงกลับร่วงครับ มันนอนชักอยู่ผมค่อยๆ จับมันขึ้นมารู้ว่าต้องไม่รอดแน่ อุ้มมาไว้ในบ้าน ผมก็นั่งร้องไห้ ผมอุ้มมันได้ 5 นาที มันก็ไป T_T ได้ฟังมันหายใจครั้งสุดท้าย น้ำตายิ่งไหลครับ

boobbabe
20th March 2012, 23:34
เอ้อเราแปลกใจพวกเลี้ยงสัตว์ เช่น หมา นก หรือสัตว์อะไรก็แล้วแต่ที่เลี้่ยงไว้ในกรงละกัน เพราะส่วนมากแมวเค้าไม่ได้เลี้ยงไว้ในกรงใช่ปะล่ะ เลี้ยงแบบปล่อยใช่ปะ อยากไปไหนก็ไป แต่งงปะล่ะ ทั้งที่มันถูกปล่อยแล้ว แต่ทำไมถึงยังกับมา หรือเป็นเพราะอาหาร มันไม่สามารถหาอาหารได้ และคิดว่ามันมีที่ๆอาหารจะโผล่มาตลอดเวลา เลยอาศัยอยู่ที่นั่นเลยปะ ส่วนพวกสัตว์จรจัด ไม่รู้ว่ามันอยู่กับที่ตลอดเวลามั้ยนะ หรืออาจจะแบบแหล่งอาหารนี้จากถังขยะหมดไป ก็เดินทางต่อไปหาแหล่งอาหารที่อื่น หรือเดินทางไปเรื่อยๆ ชีวิตโคตรผจญภัยอะ

นอกเรื่องไปมากพอละ ที่จะพิมพ์คือ ทำไมเวลาสัตว์พวกนั้นตาย มนุษย์ถึงเสียใจและร้องไห้ แต่ทำไมเราถึงคิดว่า สัตว์พวกนั้นมันน่าจะดีัใจมากกว่า เพราะตอนอยู่ก็ดันอยู่แบบถูกขัง ไม่ได้ออกไปเห็นโลกภายนอก จำกัดอยู่แค่พื้นที่ประมาณบ้านหลังนึง ไม่ได้เจออะไรใหม่ๆ ความจริงมนุษย์ที่เสียใจหรือร้องไห้เนี่ย ไม่รู้ว่าเสียใจแบบไหนนะ อาจจะเสียใจแบบ ทาสเสียไปแล้วก็ได้ เพราะดูยังไงสัตว์พวกนั้นมันก็เหมือนทาสมากกว่าอะ อาจจะรู้สึกเสียใจที่ทาสตัวนี้ตาย แล้วพอได้สัตว์เลี้ยงตัวใหม่มา ก็เหมือนได้ทาสคนใหม่ มาคอยกักขังเหมือนทาสตัวที่แล้ว

ปล.ก็เหมือนข่าวล่าสุดอะ จะปล่อยแพนด้ากลับประเทศเดิมแล้วใช่ปะ แล้วเห็นบอกมีเสียจงเสียใจ บ้าเปล่าวะงง ความจริงน่าจะปล่อยมันกลับธรรมชาติด้วยซ้ำ แต่นี่เอาไปไว้ในสวนสัตว์ ก็เหมือนพวกสัตว์ในสวนสัตว์อะ มนุษย์มันคิดไงวะงง ถึงได้ไปจับมา แล้วเอาไปไว้ในสถานที่แคบๆแบบนั้น หรือกลัวสัตว์พวกนั้นสูญพันธุ์ บอกตามตรงให้มันอยู่ในป่าดีกว่ามั้ง มนุษย์นี่โคตรทุเรศเลยอะ บอกรักสัตว์ แต่พอมองความเป็นจริง สัตว์พวกนั้นก็คงไม่ต่างจากทาสเพียงสักเท่าไร

ปล2.สงสัยต้องโดนแบบในหนังเรื่อง พิภพวานร อะ คงสนุกกันน่าดูเลยทีเดียว คนสร้างหนังเรื่องนั้น ก็คงได้แรงบันดาลใจมาจากความคิดพวกนี้มั้ง

ปล3.อยากจะรู้จริงๆ ถ้ามนุษย์ไม่ได้ฉลาดแบบปัจจุบันนี้ เอาง่ายๆ ลองให้มนุษย์สลับบทบาททุกอย่างเป็นหมาแทนละกัน แล้วหมายืน 2 ขา มีเทคโนโลยี มีไปทำงาน ทำกิจวัตรเหมือนมนุษย์ทั้งหมด ส่วนมนุษย์เป็นสัตว์ แล้วโดนหมา จับไปขังไว้ในกรงบ้างอะ แล้วเอาอาหารห่วยๆ แบบข้าวต้มผสมของเหลือเดนให้กิน มนุษย์นี่มันก็แปลกนะ เวลาให้อาหารสัตว์น่าจะรู้นะ รสชาติเป็นยังไง ก็ยังให้สัตว์กินแบบนั้น ต่อให้ไม่ต้องอาหารขนาดนั้น เอาเป็นอาหารเม็ด ต่อให้ไม่เคยชิมก็เหอะ แค่กลิ่นก็น่าจะรู้แล้วว่ารสชาติแย่แค่ไหน แต่ก็ยังให้กิน แล้วสัตว์ก็ต้องยอมกิน เพราะฉะนั้นย้อนมาเรื่องเดิม ถ้ามนุษย์กลายเป็นสัตว์เลี้ยงของพวกสิ่งมีชีวิตที่ฉลาดกว่า ก็คงต้องกิน เพราะต้องมีชีวิตอยู่รอด คิดว่าสัตว์ที่ตัวเองเลี้ยงไว้ในกลง มันไม่เบื่อเหรอไง คิดว่ามันไม่อยากออกไปข้างนอกบ้างเลยเหรอ ิคดว่ามันอยากกินเหรออาหารแบบนั้น เคยเห็นมั้ย ทำไมมันทำท่าหิวโหย น้ำลายยืด หรือเอาง่ายๆ ลองคิดซะว่าเอเลี่ยนสามารถชนะมนุษย์ได้แล้วละกัน แล้วเอเลียนจับมนุษย์ไว้เป็นสัตว์เลี้ยงดูเล่นอะ

ผมขอ ตอบ นะ ว่า ที่ผมเสียใจ ร้องไห้ เนี่ย เพราะ คิดว่า มันเป็นคนในครอบครัวครับ เเล้วเวลาเลี้ยงผมก็ปล่อยนะครับ

เเล้วที่คนเค้า เอามาเลี้ยงเพื่อ ไม่ให้มันต้องหาอาหารเองยากลำบาก มีที่นอน อุ่นๆ มีคน คอยดูเเลมันเวลามันไม่สบาย ดีกว่า ปล่อยไว้ข้างถนน ไม่มีใครดูเเล

000TripleZeRo000
20th March 2012, 23:35
เลี้ยงสัตว์ห้ามปล่อยนะคับ
ต้องเลี้ยงไว้ในบ้านอย่างเดียว
เฉพาะพามันไปเดินเล่น ถึงพาไปข้างนอก

นี้เป็นข้อแนะนำ สัตว์เลี้ยงของคุณจะอยู่กับคุณได้นานขึ้นและรักเจ้าของ

แมวนี้แหละตัวดี ถ้ามันไปเจอที่ดีๆ อื่นๆ มันจะไม่กลับมาหาเรา มันจะทิ้งเจ้าของ........ T_T
แต่หมาไม่ใช่...........^_^

natchakrit0
20th March 2012, 23:37
เต่า ???? :sharky

MCPKMTMW1
20th March 2012, 23:38
ผมขอ ตอบ นะ ว่า ที่ผมเสียใจ ร้องไห้ เนี่ย เพราะ คิดว่า มันเป็นคนในครอบครัวครับ เเล้วเวลาเลี้ยงผมก็ปล่อยนะครับ

เเล้วที่คนเค้า เอามาเลี้ยงเพื่อ ไม่ให้มันต้องหาอาหารเองยากลำบาก มีที่นอน อุ่นๆ มีคน คอยดูเเลมันเวลามันไม่สบาย ดีกว่า ปล่อยไว้ข้างถนน ไม่มีใครดูเเล

เราว่าไม่ได้ว่านายนะ เพียงแต่ยกตัวอย่างขึ้นมาเฉยๆ แต่เราก็อยากรู้เหมือนกันนะว่า การที่คนเลี้ยงสัตว์คิดและกระทำแบบนาย สัตว์จะคิดแบบนายปะ หรือคิดว่ามันถูกจับมากักขัง

แถมคลิป ไม่ต่างกันหรอก อันนี้คน เรื่องที่เล่าสัตว์ ยังไงก็จากไปเหมือนกัน

http://www.youtube.com/watch?v=Bf9K6SXDkXU&feature=player_embedded

cruzercruz
ตาสองสีด้วยหรอครับ น่าเสียดายนะ ยังไงก็เสียใจด้วยนะครับ ขอให้มันไปดีนะ

SpaceRB
เสียใจด้วยนะคะ ขอให้น้องเเมว ผิงผิง ไปสู่สุขคตินะ TT

(เี่ีราเข้าใจความรู้สึกของ จขกท. ดี ..... TT)

boobbabe
20th March 2012, 23:40
เฉพาะพามันไปเดินเล่น ถึงพาไปข้างนอก

นี้เป็นข้อแนะนำ สัตว์เลี้ยงของคุณจะอยู่กับคุณได้นานขึ้นและรักเจ้าของ

แมวนี้แหละตัวดี ถ้ามันไปเจอที่ดีๆ อื่นๆ มันจะไม่กลับมาหาเรา มันจะทิ้งเจ้าของ........ T_T

ผมมี2ตัว นะครับ ฟังภาษา คนรู้เรื่องนะครับ ตัวนี้ มันจะอยู่เเต่หน้าบ้านครับไม่ไปไหนเลย เเล้ว มันก็โดนชน หน้าบ้านเนี้ยแหละ

เเละ ที่ผม บอกว่ามันฟังภาษาคนรู้เรื่องเนี่ย เพราะ เวลาผม เรียกมัน มันจะขาน เวลากวักมือ มันจะวิ่งตาม เวลาพูดอะไร เช่น ให้ถ่ายในห้องน้ำ ก็ ไป นี้แหละครับ

เเล้วอีกตัวเนี่ยมันโดนจับ หลายครั้งเเล้วครับ เเต่ มัน ก็ พยายาม หนีมากลับมาได้

BNCC41
20th March 2012, 23:42
คุณครับ แมวผมก็ตายวันนี้เหมือนกัน ชื่อ กาฟิล พึ่งเลี้ยงได้3เดือนเอง

ตอน 8.20 ยายผม ปลุกผม บอกว่า กาฟิลโดนหมา*กัด ขาหัก ผมก็รีบลงไปดู เห็นมันนอนร้องอยู่บนพรม

ลุงผมก็เอาผ้าชุดน้ำมาเช็ดแผลให้มัน แต่ผมก็อยู่กับมันไม่ถึง 2 นาที มันก็ตาย

โทษทีึครับ ตอนนี้พิมพ์ผิดๆถูกๆ

/พูดจริงๆ ครับ

20th March 2012, 23:42
ผมมี2ตัว นะครับ ฟังภาษา คนรู้เรื่องนะครับ ตัวนี้ มันจะอยู่เเต่หน้าบ้านครับไม่ไปไหนเลย เเล้ว มันก็โดนชน หน้าบ้านเนี้ยแหละ

เเละ ที่ผม บอกว่ามันฟังภาษาคนรู้เรื่องเนี่ย เพราะ เวลาผม เรียกมัน มันจะขาย เวลากวักมือ มันจะวิ่งตาม เวลาพูดอะไร เช่น ให้ถ่ายในห้องน้ำ ก็ ไป นี้แหละครับ

เเล้วอีกตัวเนี่ยมันโดนจับ หลายครั้งเเล้วครับ เเต่ มัน ก็ พยายาม หนีมากลับมาได้

แสดงว่าดูแลเอาใจใส่เขาเป็นอย่างดี นะคับ

20th March 2012, 23:44
คุณครับ แมวผมก็ตายวันนี้เหมือนกัน ชื่อ กาฟิล พึ่งเลี้ยงได้3เดือนเอง

ตอน 8.20 ยายผม ปลุกผม บอกว่า กาฟิลโดนหมดกัด ขาหัก ผมก็รีบลงไปดู เห็นมันนอนร้องอยู่บนพรม

ลุงผมก็เอาผ้าชุดน้ำมาเช็ดแผลให้มัน แต่ผมก็อยู่กับมันไม่ถึง 2 นาที มันก็ตาย

โดนมดกัดตายเลยหรอคับ :sweat

boobbabe
20th March 2012, 23:50
โดนมดกัดตายเลยหรอคับ :sweat

ผมว่า หมา นะ ฮ่าๆ ๆ ๆ

tiktee37
20th March 2012, 23:50
ก็ขอให้เค้าไปสบายๆครับ มีแต่ความสุขๆ

bararasza
21st March 2012, 02:52
แมวท่านตาคนละสีด้วยอะ แมวตาเพชรปล่าวเนี่ย งามมาก O_O

แต่สนัขผมตายติดกัน3ตัวภายใน1เดือนครับ เศร้ามากเลย

จากเวลาผมกลับบ้านไปจะมีตัวที่อยู่หน้ารั้วมาเห่าและตะกุยรั้ว และตัวที่อยู่หลังบ้านประมาณ4-5ตัวก็จะวิ่งตามมา แต่ตอนนี้ เงียบกริฟเลยT^T

aodlnwlnwaod357
21st March 2012, 03:04
R.I.P ครับผม

bangbaew
21st March 2012, 10:43
Requestcat In Pace ครับ

ตอน 8.20 ยายผม ปลุกผม บอกว่า กาฟิลโดนหมา*กัด ขาหัก ผมก็รีบลงไปดู เห็นมันนอนร้องอยู่บนพรม

โทษทีึครับ ตอนนี้พิมพ์ผิดๆถูกๆ

คุณมี แมวกาฟิลด์ด้วยหรอครับ

nassdesign
21st March 2012, 11:32
แมวผมอยู่ ๆ ก็หายจากบ้านไปตอนน้ำท่วมอะครับ ตอนนี้ยังไม่กลับมาเลย

Icescorpio
21st March 2012, 11:40
เสียใจด้วยนะครับ

ผมเลี้ยงหมามา มันตายไป ช่วงต้นๆปี เลี้ยงมา เกือบ สิบปีแล้ว
แต่มันเป้นโรคไต ตาย สงสารมันมากตอนยังไม่ตาย กินไม่ได้ ไม่มีแรงลุกเดิน
ก่อนตายมันชักแล้วก็ อุจระ ไกลแล้วก็ตาย อยู่ด้วยกันตั่งนาน น้ำตาไหนเลยทีเดียวตอนพิมพ์เนีย

bonusz
21st March 2012, 11:52
ผมเสียใจด้วยนะ จขกท. ขอให้เจ้าเหมี๊ยวไปสู่สุขตินะ สาธุ...

kodomoke
21st March 2012, 12:02
ถือซะว่า เค้าหมดกรรมนะครับ จะได้ไปเกิดในชาติใหม่ ที่ร่างกายสมบูรณ์กว่านี้ อย่าร้องไห้เลยครับ^^ สู้ๆ

BoomSuperNoob
21st March 2012, 12:25
ของผมมีอาถรรพ์ครับ

แมวนี่ผมจะไม่ถ่ายรูปเลย เพราะถ้าผมถ่าย แมวผมตัวที่โดนถ่ายรูป จะตาย , หาย ทุกตัวเลย

ExTrA-
21st March 2012, 13:09
ผมว่าแมวเลี้ยงยากนิดนึงนะ มันมัดไม่ได้เหมือนหมาอ่ะ = = :p:p:p:p:p:p

ProZA
21st March 2012, 13:16
แมวเราก็พึ่งตาย2วันที่แล้วฝังเรียบร้อย อยู่มา14ปี ป่วย+แก่ตายฮ่ะเป็นแมวตัวแรกที่เลี้ยงเลยด้วย แม่มันมาทิ้งไว้ตัวอื่นตายหมดเหลือ มันตัวเดียวที่รอด
และก็มีแมวที่รักมากนิสัยดีโคตร โดนรถทับหัวกระจายตายคาที่ เสียใจมากตอนนั้น แต่ตอนนี้ยังเหลืออีก8ตัวที่เลี้ยงอยู่ :)

yuttipron
21st March 2012, 13:20
สงสารจังบ้านผมมีสามตัวยังไม่เสียสักตัวตอนกลางคืนมันจะมานอนกับผม

icezaazark
21st March 2012, 13:25
ก็เสียใจด้วยครับ แต่ทำใจเถอะมันเรื่องปกติของสิ่งมีชีวิต ดูอย่างเมื่อปี2011 ผมต้องเสียทั้งยายและเพื่อนไปในปีเดียวกัน ตอนที่ยายป่วยหนักผมก็ไปบริจาคเลือดให้ยายด้วยตัวเองเลย อาการก็ดีขึ้นมาก แต่ไม่รู้ทำไมหลังจากย้ายโรงบาลอาการก็ทรุดหนักจนเสียชีวิต ส่วนเพื่อนผมเสียวันลอยกระทง วันที่11เดือน11ปี2011 [11/11/11] คืนนั้นผมกับเพื่อนคนอื่นๆมีลางสังหรแปลกๆกันทุกคน บางคนอยู่ๆก็นึกเพื่อนคนที่เสีย บางคนอยู่ๆก็อยากเจอหน้า ส่วนผมวันนั้นไม่รู้ตาฝาดหรืออะไรมองขึ้นไปบนฟ้า เห็นพระจันทร์เป็นสีแดงเลือด(ก็ไม่ได้คิดอะไรนึกว่าตาฝาด) พอมาวันรุ่งขึ้นเพื่อนผมบอกว่า ตั๊กอาการสาหัส รถมอไซล้ม หัวฝาดขอบฟุตบาท พอผมได้ยินแบบนั้นก็ไปบอกเพื่อนคนอื่นๆด้วย แต่พอผมกะพวกที่เหลือจะตามไปโรงบาล เพื่อนก็โทรมาบอกว่า ตั๊กเสียแล้ว ก็นะ ปีเดียวผมต้องเสียคนที่เป็นทั้งผู้มีพระคุณกับเพื่อนไปในปีนั้น........ จนทุกวันนี้ผมปลงละ ยังไงทุกคนก็ต้องตาย เฮ้อ....พูดแล้วคิดถึงยายกะเพื่อนT-T

ลูกกุยแมน
21st March 2012, 13:29
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

dojo123753951
21st March 2012, 13:29
ไว้อาลัยให้ครับผม... ~อาเมน~:thank

babymaster
21st March 2012, 13:48
สุดยอด นานนานทีเห็นครั้ง แมวตาเพชรนี่หาดูยากนะ จขกท นี่เฮ็งสุดยอด

rkikfvd
22nd March 2012, 21:47
ขอแสดงความเสียใจด้วยนะคับ กับแมวของทุกๆคนที่เสียแล้ว

ขออวยพรให้ไปดีเถิด สัตว์โลก ผู้น่ารัก T^T

nakiann123
22nd March 2012, 22:59
http://www.youtube.com/watch?v=Pa_qDF-f_Gc

ขอมอบเพลงนี้ให้ ผิงผิง ครับผม

dbmusics
23rd March 2012, 09:18

โดบปกติแล้ว แมวเปลี่ยนที่อยู่ง่ายกว่าสุนัขนะครับ โดยปัจจัยหลักอยู่ที่อหาร และความปลอดภัย หากจะคลอดลูกก็อาจจะหาที่ปลอดภัยในที่ปลอดภัยอีกที แมวส่วนใหญ่ยังพอหาอาหารเองได้ แต่จะยินดีมากกว่าถ้ามีอาหารให้สมบูรญ์ และมีเพียงพอกับรุ่นต่อไป ในขณะที่แมวอยู่บ้านคุณ ก็เป็นไปได้ที่มันอาจจะไปบ้านคนอื่นด้วย อาจจะไปนอน หรือรออาหาร ถ้าในละแวกนั้นไม่มีศัตรูมันก็จะออกตระเวนไปเรื่อยๆครับ

ประเด็นนี้โดนมากครับ จริงๆเรื่องแบบนี้เกิดขึ้นกับหมามากกว่าแมวนะครับ เพราะแมวเป็นสัตว์รักอิสระ ที่ไม่ยอมให้ใครมาบังคับ การขังมันไว้ในบ้านอาจจะทำให้มันชินกับการอยู่แต่ในบ้าน แต่ก็ยังตอบโจทย์ที่ว่า มีอาหารและความปลอดภัย แต่ผมว่าในใจลึกๆมันก็อยากรู้อยากเห็นโลกภายนอกเหมือนกันนะ ส่วนหมาจะจงรักภักดีกับเจ้าของมากกว่า มันคาดหวังว่าคนเลี้ยงจะรักมันแบบ"ผู้นำ" ไม่ใช่รักแบบลูก หรือรักเพราะมันเป็นทาส คือ นำมันไปทำในสิ่งที่มันเป็นสัณชาตญาณ เช่นนำออกไปล่า(จริงๆแค่พาไปเ้ล่นก็แทนได้ครับ) แต่บางคนก็แสดงออกว่ารักเกินไป จึงทำให้บางตัวก็มีพฤติกรรมที่ไม่ดี บางคนก็ใช้ความซื้อสัตย์ของสุนัขมาใช้แสดงออกความรุนแรง การข่มขู่ เพื่อตอบสนองความต้องการ หรือการระบายจะการโดนกระทำจากผู้อื่น

สรุปมาที่คุณพูดมาทั้งหมดอาจจะดูสุดโต่งไปหน่อย แต่เป็นสิ่งดีครับ ผมเห็นด้วยว่า คนเราควรจะคิดเป็นพื้นฐานแบบนี้นะครับ สัตว์ทุกตัวควรเป็นเพื่อนร่วมโลก เพื่อนร่วมดวงดาวกับเรา อาจจะมีบ้างที่ต้องมีการแย่งชิงพื้นที่ในการอยู่อาศัย หรือการหาอาหาร หากนอกจากนี้แล้ว เราควรแสดงออกอย่างให้เกียรติ และเคารพในฐานะสิ่งมีชีวิตด้วยกัน
(บางครั้งผมเห็นสุนัขแล้วก็คิดไปเรื่อยว่า จริงๆแล้วเขามีความคิดเหมือนเรานี่แหละ แต่ว่าเขาเกิดมาพิการไม่เหมือนเราเท่านั้นเอง)

dbmusics
23rd March 2012, 09:25

เรื่องนี้ตอบยากครับ ผมว่าใจสัตว์น่ะ มันไม่อยากถูกขังอยู่แล้ว ไม่อยากถูกบังคับ
แต่ถ้าพูดเรื่องสุขภาพ ก็ควรให้สัตว์แพทย์แนะนำนะครับ เช่น การให้ยาตามเวลา การทำหมั่น(ไม่ต่อความยาวนะครับ ประมาณว่าคนก็ทำได้ จริงๆมันมีข้อดีมากกว่าเสียนะ ถ้าไม่นับว่าใจจริงๆมันอยากมีลูก)

ส่วนเรื่องแมว ถ้ามันหาที่ที่ดีกว่าัมันก็ไปแน่ครับ ส่วนใหญ่แมวที่ออกนอกบ้านบ่อยๆ มันอาจจะมีหลายบ้านก็ได้ อันนี้เราต้องทำใจครับ มันเป็นธรรมชาติ ถ้ารักมันจริง ก็ต้องรับได้นะ

bulakorn123
23rd March 2012, 09:40
แมวตาเพชรด้วยนะนั่น เขาบอกว่าถ้าใครเลี้ยงแมวตาเพชรจะทำให้ร่ำรวย

ยังไงก็ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ

ddc[TH]
24th March 2012, 19:17
เออนี้ผมไม่ได้มาว่าอะไรคุณณะครับแต่ขอถามไรก่อน จะได้ไม่ต้องเสียใจ ถ้าแมวคุณเป็นตัวผู้แมวคุณเป็นเกย์ครับ ถ้าแมวคุณเป็นตัวเมียเนี่ยแมวคุณมีดุ้งครับ ผมมาให้กำลังใจนะครับ เสียใจด้วยครับ