PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : จะซื้อแรมกับการ์ดจอใหม่มันเกี่ยวกับเมนบอร์ดหรือเปล่า???

bigrst
26th July 2011, 22:29
จะซื้อแรมกับการ์ดจอใหม่อ่ะครับ ต้องดูที่อะไรบ้างอย่าง ddr หรือ bus ram เนี่ยครับดูตรงไหนอีกช่วยแนะนำหน่อยครับ
...ผมไม่ค่อยรู้เรื่องแรมกับการ์ดจอเท่าไหร่เลยอยากรู้เดี๋ยวซื้อมาผิดหน้าตึง ง่ะ :sweat :sweat

:thank:thank:thank

starscream
26th July 2011, 23:01
เกี่ยวสิครับ เพราะคุณต้องดูว่า แรมกับการ์ดจอที่คุณต้องการนั้น มันเข้ากับเมนบอร์ดหรือไม่
เรื่องดูชนิดของ DDR กับ Bus ก็เกี่ยวครับ ที่สำคัญคือ คุณต้องดูรายละเอียดของเมนบอร์ดในเว็บไซต์ของผู้ผลิตหรือคู่มือของเมนบอร์ดครับ

Bi Boy vence 2011
27th July 2011, 03:12
เกี่ยวดองกันอย่างไม่ต้องสงสัย ดูจาก โปรแกรม CPU-Z นะครับ มันจะบอกหมดว่า สเปคเครื่องคุณมีอะไรบ้าง แล้วเรื่องแรม ก็ต้องซื้อมาให้ตรงกับที่เบนบอร์ดรองรับได้ ส่วนการ์ดจอถ้าเป็นบอร์ดปัจจุบันแล้วที่ผ่าน ๆ มา ก็จะใช้ PCI-E หมดดังนั้นตรงนี้ไม่ต้องเป็นห่วงใส่ได้หมด ณ ปัจจุบัน