PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เรียน เขียนเกม ,เรียนกราฟฟิกดีไซน์ หางานทำได้ไหม(ถามผู้ที่เรียนเฉพาะทางนี้ท่านอื่นทราบก็บอกด้วยครับ^^)

bararasza
21st March 2012, 23:50
สงสัยครับว่า หากจะเรียนเขียนเกม ตอนนี้ประเทศไทยมีหน้ามีตาในเรื่องนี้หรือยัง

มีงานให้ทำหรือไม่
เนื่องจากตอนนี้เรียนวิศวไฟฟ้าอยู่ มัน ยาก บรรลัยเลย -..-

เครียดจนงอกขึ้นหัว แหะๆ

เลยคิดจะย้ายคณะเรียน

และกราฟฟิกดีไซน์ละครับ สามารถหางานทำได้ไหม หาง่ายไหม ดีหรือไม่อย่างไร
สำหรับกราฟฟิกดีไซน์ผมลอง ค้นหาดู ก็มี หลายที่รับงานตรงนี้ เงินเดือน ก็OK

แต่อนาคตต่อไป มันจะมีพัฒนาได้หรือไม่

แต่ใจจริงๆอยากเขียนเกมมาก คลั่งไคล้บ้าเลยก็ว่าได้

เพราะคิดฝันมาตลอดว่าจะทำเกมแบบนี้แบบนั้น

ใครพอทราบหรือท่านที่มีทักษะเรียนทางด้านนี้ช่วยชี้แนะให้ผมหน่อยครับ

ขอบคุณครับ^^

lnwbot2535
22nd March 2012, 00:05
ผมก็อยากลองทำพวกนี้ดูนะครับผมชอบมาก แต่ผมไม่รู้ว่าใช้โปรแกรมอะไร มีที่ไหนสอนบ้างไหมครับ กะจะเรียนอนโต ตอนนี้ 15อยู่เลย

hackedsugus
22nd March 2012, 00:10
ผมว่าก็ดีนะ ออก แบบอะ แต่คุณจะต้องเก่งจริงๆ เกี่ยวกับการออกแบบ เพราะถ้าคุณ เขียนแบบ อะไรแบบนี้ไม่สวยคนเขาก็ไม่จ้างคุณหรอก

แต่ถ้าเป็นผม ผมเลือกที่จะเรียน วิศว ต่อ เพิ่มความพยายาม+ความตั้งใจ อีกนิด มีอนาคตกว่าเยอะ

Ezero
22nd March 2012, 00:18
ผมเรียนสาย คอมพิวเตอร์กราฟิกของเทคนิค อยู่อะคับ ที่เรียนมาก็มีหลักๆก็เกียวกับ ตัดต่อรูป ตัดต่อวีดีโอ ทำแอนิเมชัน อะคับ แล้วก็ การเขียนแบบ หลักการออกแบบ การวาดรูป ความคิดสร้างสัน การถ่ายภาพ

ปล.วิลัยผมพึ้งเปิดแผนกคอมกราฟิกได้ 3 ปี ผมรุ้น 2 ยังไม่ค่อยมีอะไรมาก การสอนไม่รู้ว่าที่อืนจะเหมืือนกันป่าวด้วย
ปลล.ปีผมฝึกงานแล้ว ไปฝึกงานที่ ร้านออกแบบป้าย ออกแบบโปสเตอร์ต้างๆอะคับ

เรื่องที่ทำงานก็คงเป็น พวก งาน ออกแบบต้างๆอะคับ และก็ทำแอนิเมชัน

nanatsukung
22nd March 2012, 00:47
กราฟฟิกดีซายน่ะมีอยู่แล้ว
แต่เกมนี่ไม่รู้แฮะ

napushi
22nd March 2012, 00:57
สู้ๆ ..... :cool:

santose
22nd March 2012, 00:58
ถ้าชอบเกมส์ก็ไปทางด้านเกมส์สิครับ ถ้าด้าน graphic design ต้องถามก่อนว่าชอบการออกแบบหรือเปล่า ถ้าไปเรียนแล้วจะไหวหรือเปล่า

Kyonman
22nd March 2012, 01:02
เกม ก็ ม รังสิต ไงครับ สาขา เกมมัลติมีเดีย ถ้ามีพื้นฐานจำพวก กราฟฟิก อยู่แล้ว ก็สบายขึ้นมาหน่อยครับ

ผมว่า งานหาไม่ยากนะ ถ้าเขียนเกมได้ ทางเลือกเยอะมากครับ(เขียนได้จริงๆนะ)

ถ้าเอาดีทางด้านเกม ผมว่า ต่างประเทศ น่าจะเหมาะกว่า ประเทศไทย เห็นทีจะไม่รุ้ง

GAIA
22nd March 2012, 01:16
ถามด้วยคนครับ เรียน VFX/CG ทำงานอะไรได้มั่งอะครับและเงินเดือนประมาณเท่าไหร่ คือชอบหนะครับสายนี้

PhenomXII
22nd March 2012, 01:23
อย่าคิดว่าจะออกแบบมันง่ายครับ แต่พอทำจริงๆ แล้วมันยากนะครับ เหมือนพูดง่ายทำยากอะ

นิเทศศิลป์เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจสำหรับคนที่ชอบกราฟฟิกดีไซน์ แต่ก็สอบเข้ายากมาก

ส่วนออกแบบเกมผมไม่แน่ใจ ว่ามีงานรองรับแค่ไหน

แต่ที่คณะรุ่นพี่หลายคนมีบริษัทมาจองตัวตั้งแต่ยังเรียนไม่จบอยู่หลายคน (ออกแบบ เกม เวป อนิเม)

ทั้งนี้ต้องอยู่กับศักยภาพของเราด้วยว่าตั้งใจทำมันได้แค่ไหน เรียนคณะไหนมันยากทั้งนั้น

yabar
22nd March 2012, 01:49
ถ้าต้องการเรียนเขียนเกมส์จริงๆ รองติดต่อผมที่ e-mail นี้ได้ครับ patapon.pat@gmail.com
ถ้าอยากเริ่มเรียนเร็วๆ ส่งเบอร์โทรมาทาง e-mail ก็ได้ครับเด๋วผมจะติดต่อกลับไป

BoonTew
22nd March 2012, 01:51
กราฟิกดีไซน์ครอบคลุมกว้างมากๆ นะครับ เพราะทุกวันนี้ทุกอย่างใช้การออกแบบหมด แม้กระทั่งร้านชำยังใช้บริการร้านทำป้ายเลย

จากประสบการณ์ของผมนะครับ

-กราฟิกสื่อสิ่งพิมพ์ ประเภทจัดอาร์ตเวิร์ค ออกแบบรูปเล่ม โบรชัวร์ จำเป็นต้องเรียนรู้ indesign, illustrator, photoshop เป็นพื้นฐานเลย
ที่สำคัญเลยจำเป็นต้องรู้ระบบงานพิมพ์ สามารถคุยกับโรงพิมพ์ได้ เพราะงานพิมพ์จะมีปัญหาเรื่องสีแทบทุกครั้ง ต้องเรียนรู้เรื่องค่าสีตรงนี้ด้วย

-กราฟิกที่เกี่ยวกับผลิตภัณฑ์หรืองานอีเวนท์ จำเป็นต้องเรียนรู้ illustrator, photoshop , โปรแกรมสร้าง 3D ต่างๆ (3Dmax, sketchup, maya ฯลฯ)
งานพวกนี้จำเป็นต้องออกแบบโครงสร้างพร้อมกับกราฟิกไปด้วยในตัว แถมยังต้องพรีเซนต์รูบแบบให้ผู้จ้างเข้าใจก่อนทำการส่งผลิตจริงด้วย (ถ้าพรีเซนต์เป็น 3D อนิเมชั่นจะได้ใจลูกค้ามากเลยนะเออ)

-งานเขียนภาพประกอบ (ไม่ใช่ fine art นะ) ก็ต้องมีความรู้เรื่องศิลปะเป็นอย่างดี มีสไตล์เป็นของตัวเอง ไม่ว่าจะสร้างผลงานด้วยมือหรือคอมพิวเตอร์ พื้นฐานศิลปะสำคัญที่สุด ถ้ามีความรู้เรื่องสื่อสิ่งพิมพ์ด้วยก็จะดีมากๆ เลย

ส่วนเรื่องเกมรอท่านอื่นครับ

godzaz777
22nd March 2012, 08:26
เกมหรอ ถ้าไม่พิศมัยกับโปรแกรมสร้างเกมหรือ3Dจริงๆให้เน้นไปที่ ภาษาC++,C#,VB ดีกว่า พวกนี่้จะเป็นตัวกำหนดค่าต่างๆในเกม

dbmusics
22nd March 2012, 08:41
สาขาที่เรียนเกี่ยวกับด้านเกมก็มีนะครับ แต่ผมคิดว่าคุณจะเก่งหรือไม่ หรือออกมาแล้วมีงานทำรึเปล่าไม่ได้อยู่ที่ที่เรียน แต่อยู่ที่ฝีมือคุณเอง เพื่อนผมหลายคนก็จบมาในด้ายที่ไม่เกี่ยวกับเกมโดยตรง แต่เขาเขียนเกมตั้งแต่ยังไม่ได้เรียนมหาลัยแล้ว เพราะงั้นการเข้ามาเรียนคณะเกี่ยวกับเกม มีข้อดีตรงที่ เราจะได้ connection เช่นเพื่อนที่สนใจในเรื่องเดียวกัน มีการแบ่งปันความรู้กัน ได้ร่วมมือกัน มีโอกาสได้เจออาจารย์ที่มีประสบการณ์ด้านนั้น (ถ้าเข้าไปเรียน ผมแนะนำให้ตั้งไว้เลยว่า จะทำเกมแบบที่อาจารย์เคยทำ) และได้ทำเกมแบบเต็มๆตลอดเวลาเรียน

ถ้าอยากจบออกมาแล้วทำเกมเป็นอาชีพ ผมแนะนำว่าให้วางแผนแต่ตอนนี้เลย ว่าจะต้องมีความรู้อะไร จะลงplatform ไหนบ้าง เช่น ทำ iphone android ต้องลงทุนอะไรบ้าง
ถ้าอยากทำเกมเป็นอาชีพ แต่ดันไปจับ unreal หรือ cryengine ถ้าเกมคุณไม่เจ๋งจริง จนมีนายทุนมาจ่ายเงินพอที่จะทำให้คุณทำธุรกิจได้ อย่าง KIA (เขาลงทุนเท่าไหร่ลองค้นหาดูนะครับ) ผมว่าเล่นพอเป็น idea พอได้ครับ ถ้าอยากลองเริ่มต้นง่ายๆ ลงทุนไม่กี่หมื่น ขายง่าย (แต่ขายได้รึเปล่าไม่รู้) อาจจะลองเป็น iphone ก็ได้ ถ้า content คุณเจ่งจริงจะลงทุน engine ที่สามารถลงหลาย platform ในทีเดียวก็ได้
ผมคิดว่าตอนเข้าไปเรียน คุณจะต้องหาคำตอบเหล่านี้ให้ได้

แนะนำอีกอย่างครับ ปัจจุบัน มีการสัมนามากมาย ที่ให้ประโยชน์ ต่อการทำธุรกิจเกม เป็นข้อมูลที่ช่วยให้เราสามารถทำธุรกิจได้ อย่าง publisher เป็นยังไง ก็ลองไปแจมๆดูได้ ผมว่าส่วนใหญ่ไม่มีค่าใช้จ่ายนะครับ

DeMIGoD
22nd March 2012, 08:50
เออ ถ้าจะเขียนเกมเองจริงๆๆ นะ ลองโหลดตัวสร้างเกมมาลองเล่นๆๆก่อนดีกว่านะ
เพราะถึงเราจะไปเรียนจริงๆๆแต่ไม่เข้าใจอะไรเลยเราก็ทำยากอยู่ดีนะ ลองหาความรู้จาก googleเอาเองเลยจะดีกว่า แล้วก็หาคนช่วย ถามคนนู่นี่เอาเองนะ

pcore2000
22nd March 2012, 08:54
ผมก็ยอมรับว่าอยากเรียนนะแต่เน้นทางด้านเขียนโปรแกรมอ่ะครับแต่ไม่มีความรู้เลยรู้บ้างนิด1เองอานะครับ

NaZi_BF3
22nd March 2012, 09:10
(มว่าถ้าเรียนสร้างเกมหรือกราฟฟิค ตอนนี้ให้เรียนเกี่ยวกับการสร้างเกมในพวกแอปพลิเคชั่น เพราะ สมาทโฟนยังไปได้อีกไกลมากๆ

godji001
22nd March 2012, 11:58
อยากเรียนแบบเดียวกับผมเรยครับ แต่ ยังไม่มีข้อมูลเรย ที่ผมคิดนะเรื่องเกม ในเมืองไทยยังไม่ค่อยพัฒนาเหมือนประเทศอื่นๆ แต่ อย่างมาก กราฟฟิกดีไซน์ อาจจะได้ประมาณ ตกแต่งงาน เป็นโปรแกรม ต่างๆ หรือ อย่าง ออกแบบสินค้า ออกแบบภาพ
แต่ อนาคตพัฒนาแน่ครับ เรียนเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์หากินได้ทั้งชีวิต ละ ครับ ใครมีข้อมูล เพิ่มเติม ช่วยบอก กันด้วยละกัน นะ ครับ ^^

ในประเทศไทยก็มีมหาลัยบางแห่งที่เปิดสอนครับแต่ว่ายังขาดแรงสนับสนุนจึงทำให้ไม่ค่อเป็นที่รู้จักมากครับ

แต่ก็ตามที่ BlackChian บอกไว้ครับ- w-"

BlackBishop
22nd March 2012, 17:47
ผมก็เรียนคอมพ์กราฟิกครับ พึ่งจบ ปวช. มาหมาดๆ ยังไม่ค่อยเห็นอนาคตเลย T T

dbmusics
23rd March 2012, 09:32
เออ ถ้าจะเขียนเกมเองจริงๆๆ นะ ลองโหลดตัวสร้างเกมมาลองเล่นๆๆก่อนดีกว่านะ
เพราะถึงเราจะไปเรียนจริงๆๆแต่ไม่เข้าใจอะไรเลยเราก็ทำยากอยู่ดีนะ ลองหาความรู้จาก googleเอาเองเลยจะดีกว่า แล้วก็หาคนช่วย ถามคนนู่นี่เอาเองนะ

เมื่อก่อนผมไม่ค่อยเห็นด้วยนะ แต่ประสบการณ์ที่เจอมา นักศึกษาหลายคน ไม่เข้าใจโครงสร้างของการเป็นเกมเลย
อย่าว่าแต่การทำกราฟฟิก ทำเสียง แล้วก็มีโปรแกรมเมอร์ หลัก ทำเกม แล้วก็เอาเสียงมาแสดงผล และกราฟฟิกมาแสดงผล
ไหนจะต้องตอบสนอง tester หรือ qa ก็ยุ่งยาก
แต่โครงสร้างมันจริงๆคือ รับ input ประมวลผล และแสดงผล ยังไม่ค่อยเข้าใจเลย จะมาพูดว่าโครงสร้างของ ai มันทำยังไง มันต้องว่ากันยาว
เพราะงั้นลองหน่อยก็ดี ผมหวังผลเรื่องเป็นแรงกระตุ้นมากกว่านะ ถ้าทำได้ และจะได้อยากทำเกมระดับลึกๆบ้าง