PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ในJKGมีใครขับdash125มั้งครับ

rave0006
22nd March 2012, 22:53
อยากรู้อะครับขอลายละเอียดการแต่งกับรูปด้วยก็ดีครับ
คือว่าผมกำลังจะเก็บตังซื้อdashอยู่อะครับ

แล้วก็ผมมีเรื่องอยากจะถามอีกอย่างนึงครับ
ถ้าเราจะเปลี่ยนลูกสูบต้องเปลี่ยนเสื้อสูบด้วยรึปล่าว
แล้วก็การเปลี่ยนเสื้อสูบมันดียังไง

nakiann123
23rd March 2012, 00:25
ผมขับจักรยาน ช่วยไม่ได้แหะ :sweat

menoskun
23rd March 2012, 03:49
ตามเรป 2 เเหละ ถ้าคิดจะเอามาเเต่งเเรงเเว๊นเเข่งกับเค้าละก็ ขอเเนะอย่างนึงคิดเรื่องพังไว้ด้วย เครื่อง 2T ความร้อนมันสูงพังง่ายมากยิ่งพวกอัพลูกดูเเลไม่ดีพังเเล้ว บานนนนนนนนนน นอกจากจะเสียค่าน้ำมันทิ้งเเล้วยังต้องมาเสียค่าซ่อมอีก คุ้มหรอ ?? เดิมๆมันก็ไหลถึง 130-140 ได้ ถ้าไม่พอก็ไปเล่นบิ้กไบค์นู้น

สมัย ม.ต้น ผมก็เคยเล่น 2T มาก่อนผ่านมาเยอะพังมาเยอะซ่อมยังไม่ทันลืมพังเเม่มอีกเเล้ว :sweat

untimate
23rd March 2012, 04:27
Dash เดิมๆ พอรอบมา มันวิ่ง******เลยนะครับท่าน = =

ถ้าจะแต่งเครื่องใช้เสื้อเก่าก็ได้ครับ ส่วนความดีเหรอ มันก็แรงขึ้น ต้นมาไว ปลายไหลได้กว่าเดิม แต่พังเร็ว แถม 2t ไม่ต้องบอกก็รู้ พอรอบมามันวิ่งขนาดไหน..

ถ้าอยากขี่รถแรงต้องรักรถด้วยนะครับ อ้อ แนะนำ จขกท. ลองดัดแปลงเอาเฟรมโซนิคมาใส่สิครับแนวไปอีกแบบนะ อิอิ เคยเห็นคนทำ

eswc2011
23rd March 2012, 12:25
ตอนแรกว่าจะเอาแดช แต่ไม่มีตังพอที่จะรักษาครับ ถ้าได้ก็คือจัด ๆ

boomslan02
23rd March 2012, 12:33
ไม่รู้ครับผมขับฮอนด้า สมาย -0-

~Scrubb~
23rd March 2012, 17:04
ถ้า เสื้อสูบคุณดี ก็ไม่ต้องเปลี่ยนเสื้่อ แค่คว้านเสื้อแล้วก็ขยับไซด์ลูกสูบให้ได้ขนาดตามเสื้อสูบที่คว้าน

การคว้านเสื้อสูบ จะทำเมื่อ ตอนเครื่องยนต์มันหมดสภาพ คือ ผนังเสื้อหลวม ไม่พอดีกับลุกสูบ (ถ้าเสื้อสูบหลวม จะทำให้เสียกำลังอัดในเครื่องยนต์ ประสิทธิภาพเครื่องยนต์ลดลง)
หรือ ถ้าเสื้อโดนคว้านจนหมดไซด์ ก็ต้องเปลี่ยนเสื้อสูบใหม่ (แค่เฉพาะเครื่องท่อนบนยังไม่รวมด่านล่าง)

แนะนำขับเดิมๆ Dash มันก็แรงอยู่แล้วครับ แค่ซ่อมบำรุงรักษามันให้เดิม ๆถ่ายน้ำมันเครื่องเช็ครถดีๆ ไม่ไปยุ่งกับเครื่องมัน ก็พอ

เอาจากความจริง รถที่แรงจะพังเร็วทุกคัน เพราะรอบเครื่องทำงานในรอบสูงจัด ทำให้ชิ้นส่วนเครื่องเกิดการสึกหลอ เร็วกว่าปกติ:):):)

ปล...อย่าลืมเช็คระบบความปลอดภัยรถด้วย ดูผ้าเบรค ถ้ามันเก่ามาก ก็เปลี่ยนผ้าเบรคซะ ปกติผ้าเบรคจะมีอายุ การใช้งาน 3 ปี ถ้าเก่ากว่านั้นเปลี่ยนเลยถึงผ้าเบรคมันจะเหลือ สำคัญนะครับระบบเบรค อยากขับรถที่รักก็ต้องใส่ใจกันหน่อย อย่าพึ่งแต่งแรงอย่างเดียว....

ตามนั้นครับ Dash เดิม ๆ ถ้าได้รอบก็ 140 กว่าแล้วครับ

มีคนรู้จักของผมมันเอา Dash มาทำเป็นตัวเล็ก แบบลงสนามได้เลย

เท่าที่รู้ มันเอาเสื้อสูบมาตีปลอกใหม่ยัดลูกแกรม โมข้อเหวี่ยง หรีดแต่ง เปลี่ยนก้านสูบ , คาร์บู ทดเกียร์ , เปลี่ยนกล่องไฟ , ท่อสูตร ' อีกเยอะ

เคยลองกันครั้งนึง ผมขับโซนิค ดันโลมา 140 กว่า มันยังกินผมเป็นทุ่งเลย - -'

FANG
23rd March 2012, 17:15
ผมFINOคับ...
..

win554
23rd March 2012, 18:13
ผมขับ SONIC 125 อ่ะครับ แหะๆ ><

earthcici
23rd March 2012, 19:22
โอ้ว ถ้าชอบก็จัดเลยครับอดีตเคยขี่เป็นรถอะไรที่มันส์มาก55+ เดิมๆไหลไป140สบายครับ แต่ปัญหาเรื่องการดูแลซ่อมบำรุงเครื่อง2Tนี้อาจจะมากหน่อยน้ำมันก็ซดใช่ย่อย55+ แต่ถ้าขี่ไม่ซิ่งบ่อยรับรองมันอยู่กับเราไปยาวนานครับ

Guszo
23rd March 2012, 19:31
แดชเดิมๆยังกินโซมีชักได้เลย 2t มันเร็วกว่า 4t อยุ่แล้วครับ 2t มันเผาไหม้ได้เร้วกว่า 4t 2เท่าตัว เดิมๆก็แรงแล้ว แดชนี่วิ่งสู้พวก cbr150 ได้เลย แต่มันออกแนวแว๊นๆหน่อยๆ เคยคิดจะซื้อมาขับเล่นเหมือนกัน เพื่อนขายต่อมันบอกวางมือละ เอาไปขับเล่นๆไหม รถสภาพแวีนเลยทีเดียว โครงปิเนียม ชัก 1.5 ลุกอะไรไม่รุ้จำไม่ได้ แต่มันบอก วัตใน gps เกือบ 180 - -* ส่วนจะเปลี่ยนลุกสูบ ไปคว้านเอานิดหน่อยอะครับ ถ้าลุกใหญ่กว่าเดิมไม่มากอะ หรือลุกใหญ่กว่าเดิม ก็ต้องตีปลอกใหม่ (มันจะเหมือนพวก 4t หรือป่าว)

Tanawat0167
23rd March 2012, 19:33
มีแดช เครื่องเดิมก็พอครับ ขับสนุกเอามันส์พอ อย่าไปคว้านเสียเลยเดิมๆอ่ะดีแล้ว อยากแรงแต่ไม่ต้องทำเสื้อก็วิธีมีเยอะแยะ แยงเสื้อ ขัดลื่นไอดีไอเสีย จูนนมหนู ผ่าท่อ ก็พอแล้วครับ เอาแค่บิดแล้วมันตามมือพอ ไปทำเยอะจะเอารถไม่อยู่น่ะ (อิจฉาจะได้ขับแดชแล้ว ไอเรายังขับคริสตัลอยู่เลย ):mad3:mad3:mad3

ChickenBomB
23rd March 2012, 20:11
ผม ขับ ฟิกเกียร์ :o:o:o

untimate
23rd March 2012, 20:13
มีแดช เครื่องเดิมก็พอครับ ขับสนุกเอามันส์พอ อย่าไปคว้านเสียเลยเดิมๆอ่ะดีแล้ว อยากแรงแต่ไม่ต้องทำเสื้อก็วิธีมีเยอะแยะ แยงเสื้อ ขัดลื่นไอดีไอเสีย จูนนมหนู ผ่าท่อ ก็พอแล้วครับ เอาแค่บิดแล้วมันตามมือพอ ไปทำเยอะจะเอารถไม่อยู่น่ะ (อิจฉาจะได้ขับแดชแล้ว ไอเรายังขับคริสตัลอยู่เลย ):mad3:mad3:mad3

คริสตัล ลองคว้านซักนิดเพิ่มเบอร์ซักนิด แรง !! อิอิ ตอนเด็กๆขับรถเป็นกับคริสตัล หัดยกล้อก็คริสตัล ล้มก็คริสตัล ฮ่าๆๆๆ

UkuleleAlone
23rd March 2012, 20:16
ขับ จักยาน ดีกว่ารักโลกฮ่าๆๆๆ

Decide
23rd March 2012, 20:29
ปั่น สกูีดเตอร์ ไฮโซ เห็นๆ ถีบๆ บัดๆ ฮ่าๆๆๆๆๆ