PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : โล่งใจกันได้ Bioware ประกาศยินยอมทำฉากจบใหม่ ตามที่แฟนๆ เรียกร้อง

kiyomaru32
23rd March 2012, 13:24
http://img.online-station.net/_news/2012/0322/56592_Mass_Effect_3_Feature_1.jpg
เมื่อคืนที่ผ่านมา DR. Ray Muzyka ผู้ร่วมก่อตั้งสตูดิโอ Bioware ได้ออกมาโพสต์เปิดใจ ผ่านทาง Blog ของ Bioware โดยสรุปได้ว่าทางทีมงาน Bioware ได้ยินดีตอบรับความต้องการของแฟนๆ โดยการสร้างเนื้อเรื่องฉากจบใหม่ของเกม Mass Effect 3 ขึ้น และพร้อมรับทุกข้อเสนอแนะจากแฟนๆ เกมเมอร์ที่ติดตาม Mass Effect มาอย่างเหนียวแ่น่นทุกท่าน เพื่อทำให้เกม Mass Effect 3 เป็นเกมที่ดีที่สุดเพื่อแฟนๆ ทุกคน
http://img.online-station.net/_news/2012/0322/56592_raymuzyka2_1.jpg
อ่านประกาศจาก DR. Ray Muzyka แบบเต็มๆ ได้ที่
http://blog.bioware.com/2012/03/21/4108/

ในช่วงท้ายๆ มีท่อนหนึ่งที่ DR. Ray Muzyka ได้พูดเอาไว้ว่า "You'll hear more on this in April." ซึ่งเป็นไปได้ว่า รายละเอียดของฉากจบใหม่นี้ จะมีการเปิดเผยให้เพื่อนๆ ได้ทราบกันในช่วงเดือนเมษายนนี้แน่นอนครับ ^^

อย่างน้อยผมก็คิดว่าการที่แฟนๆ ออกมาเรียกร้องให้ทำฉากจบใหม่ ก็เป็นการแสดงออกถึงความรัก ที่แฟนๆ มีต่อซีรี่ส์นี้อย่างจริงใจ และอยากช่วยกันแก้ไขให้ดีขึ้นครับ

ที่มา : http://blog.bioware.com/2012/03/21/4108/ และ www.online-station.net

http://www.bagogames.com/wp-content/uploads/2012/03/Mass-Effect-3.jpg

ซ่ำก็ขออภัยด้วยน่าจ๊ะเพิ่งเหนข่าว :giveheart

เก็บตกไปเจอะมาก ขำๆ
http://www.ฝากรูปฟรี.com/di/4LGD/293896_394704800559652_290847994278667_1470985_1095766484_n%20copy.jpg

==ToR==
23rd March 2012, 13:26
เอาใจลูกค้าดีมาก

Constantum
23rd March 2012, 13:27
*0* โอ้วววว เอาจริงหรือนี่

ผมยังเก็บฉากจบที่มีให้ไม่ครบเลย :]

แต่ผมว่าจบแบบนี้ก็โอเคนะ

kanoktuch2
23rd March 2012, 13:34
เป็นค่ายพัฒนาที่รับฟังคำเรียกร้องจากแฟนคลับได้ดีมากๆค่ายนึงเลยทีเดียว ( แต่รับฟังมากไปก็อาจเสียความเป็นตัวเองได้ = =" )

Fostible
23rd March 2012, 13:34
พอดีไปเจอนี่มาครับ
http://www.digitalkeystore.com/forum/viewtopic.php?f=29&t=2587

Tsundere
23rd March 2012, 13:36
ยังเล่นไม่จบเลย = ='' โดนหลายๆกระ้ทู้สปอยไปไหนถึงไหนแล้ว ใจเย็นดิ T^T

ผู้ตรวจสอบ
23rd March 2012, 13:38
ถ้าเขาทำฉากจบออกมาเเล้วปล่อยตัวเกมออกมาใหม่
เราก็ต้องเสียเงินซื้อเขาอยู่ดี
สุยท้ายเขาก็ได้ผมประโยชน์เต็มๆ

yoshi3416
23rd March 2012, 13:51
ผมยังเล่นไม่จบเลยครับ

markgtoza99
23rd March 2012, 13:53
BioWare เค้าตามใจลูกค้าอยู่แล้วครับ MassEffect 1-2 ตัวเอกที่เราเล่น แมนทั้งแท่งเลย พอมาภาค 3 มีแฟนๆเรียกร้องเลยแอบกิ๊กกะชายล่ำๆ ได้ด้วย =3=

inwfield
23rd March 2012, 14:03
ไม่ใช่ว่าฉากจบใหม่ไม่มีใครรอดเลยนะ

nutmaha
23rd March 2012, 14:05
เอาจริงจนได้

cablenumber1
23rd March 2012, 14:14
แล้วแบบนี้ ซีรี่ นี้จะจบยังไง จะกู้โลกตลอดชีวิตเลยหรอ

speciallah
23rd March 2012, 14:15
รู้สึกว่า แฟนเกมนี้จะเรื่องมากไปนะ แล้วฉากจบมันผมว่าก็โอแล้วนี่ มันก็หลายเกมแล้วนี่ทีตัวเอกตาย เจอจนชินแล้ว

xXKiraXx
23rd March 2012, 14:35
น่าทำประชด จบรอบนี้ ให้*****ตายหมดเลย(?) อยากจะรู้ แฟนๆมันจะัทำยังไงอีก:eek:

sentiao
23rd March 2012, 14:36
รู้สึกว่า แฟนเกมนี้จะเรื่องมากไปนะ แล้วฉากจบมันผมว่าก็โอแล้วนี่ มันก็หลายเกมแล้วนี่ทีตัวเอกตาย เจอจนชินแล้ว

กรุณาเข้าไปเล่นตั้งแต่ ภาค1 ถึง 3 ก่อนแล้วค่อยมาพูด :hehe

chanwitpop
23rd March 2012, 14:41
ได้เวลาทำยอดขาย DLC แล้วซี

Bastardz
23rd March 2012, 14:46
จะปัญญาอ่อนเกินไปจริงๆนะผมว่า เรื่องมากไปไหนไม่รู้

IIIusioN
23rd March 2012, 14:48
จบแบบเก่า ผมยอมรับได้ เพราะทำใจไว้แล้ว
แล้วจบแบบใหม่ ผมคิดว่า มันต้องสุดยอดไปเลย ^.-

pingpong444
23rd March 2012, 14:55
ไม่ใช้แค่ความรักในซีรี่นี้แต่แฟนหลายคนอะไปโพสด่าตรึมเลยอะ

artseeyou
23rd March 2012, 15:24
ดีแล้วครับ เพราะทำให้เราได้มันกันต่อ :o

sentiao
23rd March 2012, 15:35
ได้เวลาทำยอดขาย DLC แล้วซี

ถ้าเก็บตังคนเค้าคงด่า.... ตัวเองทำเน่าแท้ๆดันทำงี้อีก- -

duchyzaza
23rd March 2012, 15:37
ก็พวก เขา ชอบ ซีรี่ย์ ME ไง ถึงมีคนเรียก ร้อง มากมายไง ขนาด นี้ ถ้า เกมส์ นี้ ซี่รี่ย์ ME นี้ ไม่มีคนเล่น หรือติดตาม เขาคงปล่อยทิ้งไว้เมินเฉย ไม่สนใจเลย

ตั้งเเต่ ภาค 1 ยัน 3 ผมชอบมาก - - ขนาดเกมส์ อื่นมีตัวเอก อะไรตาย ยักไม่มีอะไร เรียกร้อง ให้เปลี่ยนฉาก ตายเลย จริงไหม ?

gootep73
23rd March 2012, 15:53
3 คำครับสำหรับพวกเรื่องมากเอาแต่ใจ "ปัญ ญา อ่อน"

MiLaT " C " M!Ne
23rd March 2012, 15:58
เอาอะไรมากแค่เชปเพิตตาย :o เข้าก็ต้องสร้างภาคใหม่อยู่แล้วเดียวก็ได้โหลดใหม่อีก ผมยังเล่นไม่จบเลย :sweat

Onmyway
23rd March 2012, 15:59
สงกรานนี้ มีเฮ

boomman
23rd March 2012, 16:10
โดนกดดันขนาดนี้ ไม่ทำได้ไงเนอะ

ps .
มีแต่คนโหลดเถื่อน ไม่มีคนซื้อแท้เท่าที่ควร เขาก็ไม่อยากทำเท่าไหร่หรอกกก

FeriniEl
23rd March 2012, 16:30
ผมซื้อแท้มาเล่น mp ด้วยนะ มันส่งผลให้ตัวเอกของเราไม่ตายตอนจบ เพียงแค่มันจบแบบค้างๆ คาๆ เท่านั้นเอง (เพื่อนๆ เราหายไปไหนหมด)

Kellidev
23rd March 2012, 16:41
ได้ยินข่าวแล้ววินาทีแรกขำก๊าก เอาจนได้แฟนผู้บ้าคลั่ง เห็นใจทีมสร้างนะ ตอนวางขายคงยิ้มๆกันแล้วไม่นึกว่าต้องมานั่งแก้ทีหลัง
แต่เป็นการกระทำที่ดี จุดประสงค์การสร้างเกมคือเพื่อเป็นสื่อบันเทิงแก่ลูกค้า ถ้าทำให้ลูกค้าไม่พอใจแล้วแก้ให้ตามคำเรียกร้องก็่น่ายกย่อง

ปล.ดีใจได้เล่นใหม่อีกแล้วมาให้โหลดเป็น DLC ปลดล็อคผ่าน MP เลยได้ไหมเอาใจลูกค้าแท้ด้วย 55

nontom007
23rd March 2012, 16:52
สุดท้ายก็แพ้กระเเสคนเล่นจิงๆด้วย = =,

toevtoev
23rd March 2012, 17:12
อืม..... ว่าจะไม่แล้ว ก็ไม่อยากกัดกับ คนร่วมบอดร์ด้วยไม่จำเป็นอ่ะนะ แต่เห็นแล้วอดไม่ได้ 2-3 คอมเม้นปากดี เหลือเกิน

สำหรับแฟน mass effect แล้ว ปัญหาจริงๆ มันไม่ได้อยู่ที่ฉากสุดท้าย ตอนที่เลือกว่าจะจบแบบไหน ที่มันให้เลือก 3 ทาง

ปัญหามันอยู่ที่ หลังจากเลือก "วิธีจบ" แล้ว มันไม่บอกละเอียดหลังจากนั้นมากพอ เช่น เพื่อนร่วมทีม 2คน ที่ไปกับเราในด่านสุดท้าย มันไปอยู่บนยานได้ไง แล้วทำไม ถึงมีแค่ นอมันดี ที่หนีเกิดระเบิดของ มาส รีเลย์ แล้วกองยานของเผ่าอื่น ไปไหนหมด

แฟน mass effect เขาเสพ เนื้อเรื่องเกมครับ ไม่เน้น ต่อสู้ บู๋ระห่ำ มากนัก ขอแค่ เนื้อเรื่อง สนุก ลึกซีง อารมณ์ประมาณ อ่าน นิยาย 1เรื่อง

ใครที่ไม่เคยเล่น ตั้งแต่ ภาคแรก ก็ขอความกรุณา คอมเม้น รักษา น้ำใจ นิดนึงนะครับ

ส่วนใครที่ไม่สนใจ อยากจะ"เกรียน" ผมก็ขอตอบแบบ"เกรียนๆ" ว่า "เรื่องของ GU ที่จะ เรียกร้อง GUใช้เงิน GUซื้อเกมมา ไม่ได้ไปขอเงิน ม...ง ซื้อนิว่ะ"

ขอโทษที หยามคาย นะครับ แต่มันอดไม่ได้จริง หวังว่าจะเข้าใจ ที่ผมบอก

TAMeAngeL
23rd March 2012, 17:15
อย่าร้อนใจไปไย DLC ยังไม่มาเลยเนอะ

speciallah
23rd March 2012, 17:24
กรุณาเข้าไปเล่นตั้งแต่ ภาค1 ถึง 3 ก่อนแล้วค่อยมาพูด :hehe

ก็เคยแล้วอ่ะนะ แต่ผมคิดว่ามันก็เป็นแค่เกม เราไม่ต้องไปจริงจังอะไรขนาดที่ว่าไปเรียกร้องซะขนาดนั้น เพราะถึงยังไงเกมมันก็มีวันจบ งานเลี้ยงยังมีวันเลิกรา

ไม่มีอะไรที่มันจบแบบHappy Ending ได้ทุกอย่างนี้

markgtoza99
23rd March 2012, 17:28
ก็พวก เขา ชอบ ซีรี่ย์ ME ไง ถึงมีคนเรียก ร้อง มากมายไง ขนาด นี้ ถ้า เกมส์ นี้ ซี่รี่ย์ ME นี้ ไม่มีคนเล่น หรือติดตาม เขาคงปล่อยทิ้งไว้เมินเฉย ไม่สนใจเลย

ตั้งเเต่ ภาค 1 ยัน 3 ผมชอบมาก - - ขนาดเกมส์ อื่นมีตัวเอก อะไรตาย ยักไม่มีอะไร เรียกร้อง ให้เปลี่ยนฉาก ตายเลย จริงไหม ?

ก็ เพราะ มันเป็นเกมส์แนวกระชับเนื้อเรื่องไงครับ มันไม่ได้เป็นเกมส์แนวยิงหรืออย่างอื่น

แต่ส่วนตัวผม ถ้าทำก็ดีไม่ทำก็ไม่เป็นไร ^ ^

NightTheHCG
23rd March 2012, 17:42
ผมรู้สึกเหมือนผมนั่งดู ซีรีย์ เรื่องยาวที่ตัวชอบมากถึงมากที่สุด แต่มาเจอฉากจบไม่ถูกใจ เช่นพระเอกตาย ด้วยความที่มีเส้นสายเลยโทรไปบอกผู้กำกับ "เห้ย ตรูไม่พอใจวะ เอ้งกำกับไม่ดีัเลย แก้ตอนจบให้พระเอกตรูเป็นโครตคนเหล็กไม่มีวันตายเดียวนี้นะเว้ย" ผมรู้สึกอย่างงั้นครับ ไม่วาภาค 1 2 จะเป็นมายังไงแต่สุดท้ายคนสร้างคือผู้กำหนด บางครั้งไม่ก็ต้องมีไม่ถูกใจกันบ้าง

Bastardz
23rd March 2012, 17:48
ผมยืนยันว่าเล่นตั้งแต่ภาค 1 จนถึง ภาคสุดท้ายนี้ มันก็ไม่มีอะไรหนิ จะเอาอะไรกันเยอะแยะไม่เข้าใจ เกมส์ก็ส่วนเกมส์สิครับ จะนิยายเสพเนื้อเรื่องก็ไปอ่านนิยาย

บางอย่างทีมันต้องรวบรัด

benzkungl
23rd March 2012, 17:51
ขอบคุณมากครับ :girlhaha

oat_hohoho
23rd March 2012, 18:02
ถึงคนที่ออกมาบอกว่า คนที่ร้องให้เปลี่ยนเนื้อเรื่องปัญญาอ่อนนะครับ ผมคนนึงล่ะซื้อแท้ และขอให้เปลี่ยนเนื้อเรื่องตอนจบ (อย่างน้อยทำ DLC มาเพิ่มก็ยังดี) จุดเด่นของซ๊่รี่ย์ Mass effect คือเนื้อเรื่องครับ การที่เราเล่นเกมส์นี้ให้ความรู้สึกเหมือนดูซี่รี๋ย์ sci-fi เรื่องนึงถ้าได้เล่นตั้งแต่ภาคแรก มาจะพบว่าเนื้อเรื่องมีหลากหลายอารมณ์ แอ็คชั่น ดราม่า หักหลัง มิตรภาพ โรแมนติก และสิ่งที่เค้าไม่พอใจกันคือในเมื่อคุณทำ theme มาแบบนิยายขนาดนี้แล้วตอนจบ อย่างน้อยก็ควรจะมีทางเลือกให้มันประทับใจ heroic เชพพาร์ตไม่ตายกู้โลก กู้จักรวาลกันได้ ผมว่าที่เค้าเรียกร้องจริงๆน่ะ คืออย่างน้อยควรมีทางเลือกจบแบบ heroic จบแบบแฮปปี้ เอ็นดิ้งให้ด้วย ไม่ใช่ว่าจบแบบไหนก็ชวนให้เอือมระอากันหมด ต่อให้เชพพาร์ตไม่ตายแต่สภาพก็... คนที่ชอบซี่รี่ย์เรื่องนี้เขาเลยรับกันไม่ค่อยได้ คนที่เรียกร้องก็คือลูกค้าซึ่งก็มีคนที่ซื้อแท้ด้วย ทำไมลูกค้าถึงจะไม่มีสิทธิเรียกร้องอะไรเลยเหรอครับ การที่เรียกร้องขอ DLC จบแบบ แฮปปี้เอ็นดิ้ง นี่ถึงขั้นปัญญาอ่อนเลยเหรอครับ แต่ตอนนี้ทาง bioware เขายอมเปลี่ยนฉากจบให้ ผมก็ยอมเป็นคนปัญญาอ่อนครับ เพราะผมรักเกมส์นี้

biohazardboy
23rd March 2012, 18:10
เอาน่าๆ ทุกๆท่าน
ไหนๆ เค้าก็จะเปลี่ยนฉากจบแล้วก็ให้เค้าเปลี่ยนไปเถอะ

ส่วนตัวแล้วไม่อยากว่าการวางเรื่องของทางทีมงานหรอกครับ
แต่อยากให้เสริมตอนจบซักนิดนึง
ประมาณว่า พอตัวเอกพลีชีพไปแล้ว เกิดอะไรหลังจากนั้นบนโลก จะเก็บกวาดผลจากสงครามยังไง
คนอื่นๆ เป็นยังไงบ้าง อะไรประมาณนี้อะครับ น่าจะเล่าให้เห็นลายละเอียดมากกว่านี้

RlucksN
23rd March 2012, 18:22
ไม่น่าทำฉากจบใหม่เลยอะ น่าจะกล้าๆหน่อย ทำมาแล้วทั้งที

หรือกะขายDLCอยู่แล้ว

zadism
23rd March 2012, 18:24
ยังไงก็ได้

แก้ฉากจบก็ถือว่าเป็นกำไร

แต่ผมขออีกอย่าง

ช่วยแก้มิชชั่นสุดท้ายให้มันอลังการกว่านี้ได้มะ

ส่วนตัวแล้ว ภาคสอง suicide mission ยังทำได้สร้างสรรค์กว่าอ่ะ

samuraikung
23rd March 2012, 18:30
ถ้าเกมมันจบที่ภาคเดียวจะไม่ว่าเลย
แล้วทำฉากจบแบบนี้มาก็เหมือนกับว่า ที่เล่นไป 3 ภาคนี่สูญเปล่าไปกับเวลาแค่ไม่กี่นาทีในตอนสุดท้าย เป็นผมก็ไม่ยอมล่ะ

kengbio5com
23rd March 2012, 18:34
เล่นจบแล้ว2รอบเจอแต่ฉากจบเดียวๆ ขนาดเปลี่ยนตัวเลือก

Winters
23rd March 2012, 19:31
ดราม่ากันอีกละ - -

greenok
23rd March 2012, 20:53
อุอุอุ มันมาอีกแล้วววว

mafiatoon
23rd March 2012, 21:07
อีกและ เสียตัวตนอีกและ เอาใจผู้เล่นมากไปก็ไม่ดีนะ Dragon age ภาคแรกทำอย่างเทพ ภาค2เอาใจผู้เล่นมากไปกลายเป็นเล่นง่ายขึ้น แต่ความสนุกตกลงไปก็ไม่ไหวนะ

watcharaphon00789
23rd March 2012, 21:12
ผมว่าคนที่บอกปัญญาอ่อนเล่นไม่เป็นหรือไม่เคยเล่น ถ้าคนที่เคยเล่นมาจะรู้ว่านี้คือสุดยอดเกมทั้งระบบการเล่นเนื้อเรื่อง ใครยิ่งอ่านบทสนทนาออกขอบอกจะอินมากๆ
แต่ผมชอบจบแบบเดิมนะครับ แต่อยากให้เพิ่มรายละเอียดตอนจบชัดเจนหน่อย

Kellidev
23rd March 2012, 22:12
เห็นหลายคนว่าไม่ชอบตอนจบที่ไม่ Happy ตัวเอกตาย แต่ผมว่ามันก็เป็นตำนานดีผู้คนจดจำที่อยากให้แก้ ไม่ใช่แก้จนต่างจากเดิมโดยสิ้นเชิง
อาจไม่เรียกว่าแก้ก็ได้แต่เป็น "เพิ่ม" เนื้อหาในฉากจบเข้าไปหน่อย
ก็อย่างที่คุณ toevtoev บอก ฉากบางฉากมันโผล่มาแบบงงๆไม่มีที่มาที่ไป ฉากจบของเควสระหว่างเกมยังดีกว่าอีกโดยเฉพาะของ Krogan กับ Quarian อะผมชอบมากๆ
เป็นถึงฉากสุดท้ายฉากจบที่จะปิดตำนาน Commander Shepard

ปล. จริงๆไม่ใช่มีแค่ฉากจบหรอกที่ขัดใจ Mission สุดท้ายด้วย นึกว่าจะเป็นอย่างภาค 2 ให้เลือกแต่ละคนทำหน้าที่ในส่วนต่างๆ = = แต่ก็ไม่มี
อยากให้บู้กับ AI เยอะๆเหมือนคลิป Trailer อะ - - เห็นกองกำลังจากเผ่าต่างๆที่เราลำบากจัดการปัญหาเพื่อนำพวกเขามาร่วมกองกำลังร่วมรบไปพร้อมๆกัน คงอลังน่าดู

toevtoev
23rd March 2012, 22:54
เห็นหลายคนว่าไม่ชอบตอนจบที่ไม่ Happy ตัวเอกตาย แต่ผมว่ามันก็เป็นตำนานดีผู้คนจดจำที่อยากให้แก้ ไม่ใช่แก้จนต่างจากเดิมโดยสิ้นเชิง
อาจไม่เรียกว่าแก้ก็ได้แต่เป็น "เพิ่ม" เนื้อหาในฉากจบเข้าไปหน่อย
ก็อย่างที่คุณ toevtoev บอก ฉากบางฉากมันโผล่มาแบบงงๆไม่มีที่มาที่ไป ฉากจบของเควสระหว่างเกมยังดีกว่าอีกโดยเฉพาะของ Krogan กับ Quarian อะผมชอบมากๆ
เป็นถึงฉากสุดท้ายฉากจบที่จะปิดตำนาน Commander Shepard

ปล. จริงๆไม่ใช่มีแค่ฉากจบหรอกที่ขัดใจ Mission สุดท้ายด้วย นึกว่าจะเป็นอย่างภาค 2 ให้เลือกแต่ละคนทำหน้าที่ในส่วนต่างๆ = = แต่ก็ไม่มี
อยากให้บู้กับ AI เยอะๆเหมือนคลิป Trailer อะ - - เห็นกองกำลังจากเผ่าต่างๆที่เราลำบากจัดการปัญหาเพื่อนำพวกเขามาร่วมกองกำลังร่วมรบไปพร้อมๆกัน คงอลังน่าดู

ถูกต้องครับ ตัวเอกตาย หรือไม่ตายไม่สำคัญ ภาค 2 มันตายตั้งแต่ ต้นเกม ยังสร้างมันขึ้นมาใหม่ได้
ตัวเอกตายเป็นตำนานก็ดี ก็ขอแค่ ได้รู้ว่า เพื่อนเราเป็นยังไร หลังจากเราตาย เผ่าต่างที่ เรากรีทัพมา เป็นยังไงต่อ ขอแค่นั้นล่ะ

ป.ล ก็นะครับ เรื่องดราม่า ต้องขอโทษด้วย แต่ !!! ผมไม่ได้เป็นคนเริ่ม ถ้าคอมเม้น 2-3 อันก่อนหน้านี้ ไม่ปากปีจอ
ไม่ต้องเสียเวลา มาสอนผมหรอก ว่า ชีวิตมันไม่มีอะไรสมบรูณ์แบบ ผมเรียนรู้ตั้งแต่อายุ 10ปีแล้ว ผมต้องเรียนโรงเรียนวัด เพื่อให้ น้องผมทั้ง2คน ได้เรียนโรงเรียนเอกชน ค่าเทอม 2หมื่นกว่าบาท

ก็เพราะ เกมมันคือเกม มันคือชีวิตสมมุติ ผมจึงอยากได้เล่นเกมที่สมบรูณ์แบบ ไม่ต้อง 100% หรอก ขอแค่ 70-80% ก็พอ เพราะชีวิตจริงผม มันไม่สมบรูณ์ ในบอดร์นี้ ถ้าใครที่ ต้องแหกขี้ตาตื่นตั้งแต่ 7โมง อาบน้ำ กินกาแฟ แล้วรีบเข้างานให้ทันก่อน 8โมง แล้วพอเงินเดือน ต้องส่งไปให้แม่ ชีวิตคุณไม่สมบรูณ์เหมือนผมล่ะครับ เมื่อไรที่คุณไม่ต้องตื่นตั้งแต่ 7โมง ไม่ต้องทำงาน ไม่ต้องแบกหน้าไปให้ หัวหน้ามันด่า เมื่อนั้นล่ะ ชีวิตคุณถึงจะสมบรูณ์ เพราะชีวิตในโลกความจริงผมมันไม่สมบรูณ์ ผมจึงอยากให้ชีวิตในโลกสมมุติ มันสมบรูณ์

ขอโทษที่พูดมาก แค่อยากให้เข้าใจ

NightTheHCG
24th March 2012, 00:01
"เมื่อไรที่คุณไม่ต้องตื่นตั้งแต่ 7โมง ไม่ต้องทำงาน ไม่ต้องแบกหน้าไปให้ หัวหน้ามันด่า เมื่อนั้นล่ะ ชีวิตคุณถึงจะสมบรูณ์ เพราะชีวิตในโลกความจริงผมมันไม่สมบรูณ์ ผมจึงอยากให้ชีวิตในโลกสมมุติ มันสมบรูณ์"

เจ๋งมาก....

mcarther
24th March 2012, 08:38
เราเคยแสดงความเห็นไปว่า เชพเพิร์ดตาย เราไม่ว่าหรอก แต่ตอนจบ คือจบแบบว่า ที่ผ่านมาตูทำอะไรเนี่ย ถ้าเลือกแบบ destroy แล้วไอ้ทีอุตส่าห์สงบศึกระหว่าง Geth กับ Quarian ได้ก็ไม่มีความหมาย ถ้าเลือกควบคุม ก็ไม่รับประกันว่าสุดท้าย เราเองจะเป็นพวกเดียวกัยมันหรือเปล่า แล้วเกิดเห็นด้วย กับการทำลายล้างทุกๆ5หมื่นปี ก็ส่งมันกลับมาอีก หรือถ้าเลือกการผสมระหว่าง organic กับ พวกปัญญาประดิษฐ์ มันก็ออกจะบังคับเราไปหน่อยนะ คล้ายดัดแปลงพันธุกรรมมนุษย์ แบบเราเข้าใจว่ามันเป็นวัฎจักร แต่ถ้าอย่างนั้น ก็ให้เกิดการระเบิด เกิดหลุมดำ ดูดไป แล้วเริ่มก่อกำเนิดสร้างจักรวาลสร้างโลกขึ้นมาใหม่ยังจะเข้าท่ากว่า แต่ทำไมทั้งจักรวาล ต้องขึ้นอยู่กับ ไอ้reaper จะฆ่ามัน ก็ให้มันตาย ดิ่ ไม่ใช่มีผลกระทบ ไปถึง เผ่าพันธ์อื่นๆ mass relay ถูกทำลาย เราก้คิดว่ามันซ่อมใหม่ได้ แต่ ทำไมไม่ว่าจะจบแบบไหน เรารู้สึกว่ามันสูญเปล่าหมดเลยก็ไม่รู้

ปัญหาก็คือ เราอดเปรียบเทียบฉากจบ กับภาค 2ไม่ได้ ที่ให้รายละเอียด ครบถ้วนกว่า เราพาใครไป เราสั่งให้ใครไปทำอะไร มันก็จะมีคัทซีนคนนั้นๆ ไม่ใช่มามั่วๆสุ่มๆ ไม่มีเหตุผลเหมือนภาคนี้
คือในตอนจบ เราเอา liara ไปลอนดอน ด้วย แล้วเธอหนีขึ้นนอร์มังดี ไปกับ garrus และ joker ได้ไง

ที่เจ็บช้ำก็คือ mordin ตัวละครสุดโปรด เราตาย น้ำตาซึมเลย

ป.ล.ตูยอมปัญญาอ่อนว่ะ

czexperience
24th March 2012, 11:09
เยี่ยมเลย ผมเล่นแล้วจบได้บัดซุบมากเลย ถ้ามีฉากจบใหม่ก็จะกลับไปเล่นอีก

pretty_odddd
24th March 2012, 18:22
แล้วฉากจบเก่าล่ะ หายไปเลยเหรอ???
ถ้าผมอยากได้ฉากจบเก่าล่ะทำไง

ยกเว้นว่ามันจะทำฉากจบใหม่ออกมา"ขาย"นั่นแหละ

Lost Seraph
25th March 2012, 19:14
ใครจะว่ายังไงก็ช่าง ผมว่าเปลี่ยนฉากจบนะสมควร นี่ภาคสุดท้ายแล้วไม่ควรจบอย่างค้างคา ควรบอกผลของสงครามหรือการฟื้นฟูหลังจากนั้นให้ทราบ ใครเล่นมาตั้งแต่ภาคก่อนๆจะซึมซับเนื้อเรื่องได้ดี . I am commander shepard. It is my favorite store on citadel. ( ล่อไป 3-4 ร้าน )

eeow
25th March 2012, 19:26
ถ้าออกมาแล้ว เก็บเงินอีกหล่ะก็ เตรียมตัวโดนรอบ 2 ได้เลย the rEAper!

zadism
25th March 2012, 22:03
เราเคยแสดงความเห็นไปว่า เชพเพิร์ดตาย เราไม่ว่าหรอก แต่ตอนจบ คือจบแบบว่า ที่ผ่านมาตูทำอะไรเนี่ย ถ้าเลือกแบบ destroy แล้วไอ้ทีอุตส่าห์สงบศึกระหว่าง Geth กับ Quarian ได้ก็ไม่มีความหมาย ถ้าเลือกควบคุม ก็ไม่รับประกันว่าสุดท้าย เราเองจะเป็นพวกเดียวกัยมันหรือเปล่า แล้วเกิดเห็นด้วย กับการทำลายล้างทุกๆ5หมื่นปี ก็ส่งมันกลับมาอีก หรือถ้าเลือกการผสมระหว่าง organic กับ พวกปัญญาประดิษฐ์ มันก็ออกจะบังคับเราไปหน่อยนะ คล้ายดัดแปลงพันธุกรรมมนุษย์ แบบเราเข้าใจว่ามันเป็นวัฎจักร แต่ถ้าอย่างนั้น ก็ให้เกิดการระเบิด เกิดหลุมดำ ดูดไป แล้วเริ่มก่อกำเนิดสร้างจักรวาลสร้างโลกขึ้นมาใหม่ยังจะเข้าท่ากว่า แต่ทำไมทั้งจักรวาล ต้องขึ้นอยู่กับ ไอ้reaper จะฆ่ามัน ก็ให้มันตาย ดิ่ ไม่ใช่มีผลกระทบ ไปถึง เผ่าพันธ์อื่นๆ mass relay ถูกทำลาย เราก้คิดว่ามันซ่อมใหม่ได้ แต่ ทำไมไม่ว่าจะจบแบบไหน เรารู้สึกว่ามันสูญเปล่าหมดเลยก็ไม่รู้

ปัญหาก็คือ เราอดเปรียบเทียบฉากจบ กับภาค 2ไม่ได้ ที่ให้รายละเอียด ครบถ้วนกว่า เราพาใครไป เราสั่งให้ใครไปทำอะไร มันก็จะมีคัทซีนคนนั้นๆ ไม่ใช่มามั่วๆสุ่มๆ ไม่มีเหตุผลเหมือนภาคนี้
คือในตอนจบ เราเอา liara ไปลอนดอน ด้วย แล้วเธอหนีขึ้นนอร์มังดี ไปกับ garrus และ joker ได้ไง

ที่เจ็บช้ำก็คือ mordin ตัวละครสุดโปรด เราตาย น้ำตาซึมเลย

ป.ล.ตูยอมปัญญาอ่อนว่ะ

ทำให้ Mordin ไม่ตายได้นะเออ