PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เข้าเกมไม่ได้ครับ รบกวนผู้รู้ช่วยผมที

l2ab3itz
27th July 2011, 07:23
เครื่องผมเป็น PSP 1000 (รุ่นหนา) วันก่อนไปอัพ Ver. มาเป็น Version 5.50 แล้วก็ลงเกมไว้ กลับมาก็เล่นได้ปกติไม่มีปัญหา แต่ตอนนี้มันเกิดปัญหาว่าเข้าเกมไม่ได้ครับ มองเห็นเกมนะครับแต่เข้าไม่ได้ มันขึ้นข้อความว่า "the game cannot be started. The data is corrupted" ลอง Restore Default Settings แล้วก็ยังเป็นอาการเดิม ลอง Format MS แล้วลงเกมใหม่ก็ยังขึ้นข้อความเดิม รบกวนผู้รู้ช่วยผมด้วยครับ

Dead Pepper
27th July 2011, 11:29
เกมส์ที่โหลดมาอาจจะยังไม่ได้ทำการ patch แก้ไข Rom ให้เล่นทุก FW เพราะเกมส์ใหม่ ๆ ของ PSP ตอนนี้ต้องการ FW 6.XX ขึ้นไปแล้ว แต่ถ้าอาการนี้เกิดจากเกมส์ที่ก่อนหน้านั้นเล่นได้แต่จู่ ๆ มาขึ้น the game cannot be started. The data is corrupted เป็นไปได้ว่า CFW ที่ลงไว้อาจหลุดไป ลองเข้าไปที่ เมนู Setting แล้วดูตรง System FW ดูว่าเป็นยังไง ถ้าเป็น 5.50 เฉย ๆ ไม่มีอะไรต่อท้ายก็แสดงว่า CFW ที่ลงไว้หลุดแล้วล่ะคะ ให้ทำการลง CFW ใหม่นะคะ ^^

สาเหตุหลัก ๆ ก็จะมีอยู่แค่นี้แหละค่ะ ถ้าไม่รู้วิธีลง CFW แนะนำให้ร้านลงให้ใหม่นะคะ แล้วแนะนำว่าอย่าไป Restore Default Settings อีกนะคะเพราะนั่นเหมือนกับเป็นการล้างเครื่องให้กลับมาเป็นเหมือนเดิมตอนยังไม่ CFW นะจ๊ะ ^^