PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากเป็นครูแนะนำทีครับ

plampo111
24th March 2012, 13:22
อยากเป็นครูแนะนำทีครับผมอยากเป็นครูสอนอังกฤษต้องเข้าคณะไหนครับ ตอนนี้กำลังขึ้น ม6 แล้วต้องอ่านกนังสือสอบแนวไหนครับ
แล้วต้องเข้า ศึกษาศาสตร์หรือครุศาสตร์ครับ

ninwatza
24th March 2012, 13:23
ครุศาสตร์ โดย ตรงเลยครับ

auditionko
24th March 2012, 13:24
เท่าที่ผมเข้าใจ คุรุกับศึกษาเป็นครูได้ทั้งคู่ครับ ตะก่อนหลายรร รับมนุษย์กับวิทยาเข้าเป็นครูด้วยแต่หลังๆคนจบศึกษากะคุรุประท้วงเลยเหมือนจะรับเฉพาะสองคณะนี้นะครับ

plampo111
24th March 2012, 13:27
แล้วต้องเน้นคะแนนส่วนไหนครับ

ninwatza
24th March 2012, 13:31
คะแนนวิชาที่คุณถนัดที่สุดครับ

plampo111
24th March 2012, 13:32
แล้วท่าจบ ป.ตรี เราจะได้ใบประกอบอาชีพครูเลยปะครับหรือต้องสอบบรรจุก่อน

kingcesar
24th March 2012, 13:33
ครุศาสตร์ / ศึกษาศาสตร์

+ PAT5 ครับ

จะเป็นครูที่ดีได้ จะต้องสอนเด็กด้วยใจรัก ไม่ใช่ เปิดหนังสือแล้วอ่านให้เด็กฟังนะครับ

เพราะผมไม่ชอบ และต่อไปผมจะออกมาประณามด้วย (ขอโทษที ผมมีทัศนคติที่ไม่ดีต่อคนที่ดำรงอาชีพครูเท่าไรน่ะครับ)

ใครทำดีก็ดีไป ใครสอนดีผมชื่นชม ส่งเสริม แต่ถ้าสอนไม่ดี หรือ ขาดจรรยาบรรณ ขาดวินัยล่ะก็ ผมด่าแหลกเลย

plampo111
24th March 2012, 13:41
ครุศาสตร์ / ศึกษาศาสตร์

+ PAT5 ครับ

จะเป็นครูที่ดีได้ จะต้องสอนเด็กด้วยใจรัก ไม่ใช่ เปิดหนังสือแล้วอ่านให้เด็กฟังนะครับ

เพราะผมไม่ชอบ และต่อไปผมจะออกมาประณามด้วย (ขอโทษที ผมมีทัศนคติที่ไม่ดีต่อคนที่ดำรงอาชีพครูเท่าไรน่ะครับ)

ใครทำดีก็ดีไป ใครสอนดีผมชื่นชม ส่งเสริม แต่ถ้าสอนไม่ดี หรือ ขาดจรรยาบรรณ ขาดวินัยล่ะก็ ผมด่าแหลกเลย

ผมรู้ครับผมจะเป็นครูที่ดีเหมือนครูที่เคยสอนผม สำหรับครูที่ดีของผมผมจะเรียกว่าแม่

kingcesar
24th March 2012, 13:49
ผมรู้ครับผมจะเป็นครูที่ดีเหมือนครูที่เคยสอนผม สำหรับครูที่ดีของผมผมจะเรียกว่าแม่

ครูดีๆ ผมเรียกป้า 55 สนิทกันมาก เรียกว่า ป้า แล้วก็ตามด้วยชื่อเล่นครุคนนั้น

อ้อ ผมอยากจะฝากไรไว้อย่างนึง

คุณเป็นครูได้แล้วทำตัวดีๆนะครับ เดี๋ยวผมจะพิจารณาเลื่อนขั้น เลื่อนเงินเดือนให้ :)

พอผมเรียนจบหาประสบการณ์ซักพัก ผมจะไปสอบเป็นผู้บริหารระดับสูง ของ สพฐ.

หวังว่าคงได้ร่วมงานกันนะครับ ^^

อย่าให้ผมต้องด่าครู ที่ผมเคยให้คำแนะนำในตอนนี้เลยนะครับ

ตั้งใจเรียนด้วยนะครับ จขกท.

eswc2011
24th March 2012, 13:54
ครูดีๆ ผมเรียกป้า 55 สนิทกันมาก เรียกว่า ป้า แล้วก็ตามด้วยชื่อเล่นครุคนนั้น

อ้อ ผมอยากจะฝากไรไว้อย่างนึง

คุณเป็นครูได้แล้วทำตัวดีๆนะครับ เดี๋ยวผมจะพิจารณาเลื่อนขั้น เลื่อนเงินเดือนให้ :)

พอผมเรียนจบหาประสบการณ์ซักพัก ผมจะไปสอบเป็นผู้บริหารระดับสูง ของ สพฐ.

หวังว่าคงได้ร่วมงานกันนะครับ ^^

อย่าให้ผมต้องด่าครู ที่ผมเคยให้คำแนะนำในตอนนี้เลยนะครับ

ตั้งใจเรียนด้วยนะครับ จขกท. ขอแจมนะครับ ๆ ผมสนิทแต่ครูผู้ชายน่ะครับ ๆ ผมเรียกว่า ป๋า = ="

SnackJack
24th March 2012, 13:54
ฮะๆ อยากเป็นเหมือนกันเลยครับ กำลังขึ้น ม.6 เหมือนกัน อยากเป็นครูอังกฤษเหมือนกันเลยครับ ฮะๆ

ปล. ถึงอังกฤษหนูจะไม่ได้เลิศเลอมากนักก็เหอะ เเต่ใจมันรักเฟร้ย

Fairy
24th March 2012, 14:03
ครุศาสตร์ / ศึกษาศาสตร์ อันเดียวกันครับแต่บางมหาลัย จะเรียกไม่เหมือนกัน

รู้สึกตอนนี้ เค้าใช้หลักสูตร 6 ปี นะถ้าจำไม่ผิด จบได้เทียบเท่า ป.โท และถ้าเกรดดี จะได้รับการบรรจุทันที

แต่ถ้าเกรดทั่วไปก็ต้องสอบบรรจุ ผมไม่ชัวนะเพราะไม่รู้ตอนนี้เปลี่ยนหรือยังเรื่องหลักสูตร 6 ปี เพราะรุ่นของผมเรียน 5 ปี เป็นปีสุดท้าย

รู้สึกว่าจะต้องสอบใบประกอบวิชาชีพก่อนนะครับ จะนั้นก็สอบบรรจุซึ่งจะเป็นข้อสอบกลาง

ครูที่ผมสนิท ผมเรียกเจ้อ่ะ :yes

arada_vivi
24th March 2012, 14:15
ตอนนี้ผมก็เรียนครูอยู่นะ [ตอนนี้ปี 3]

ผมดีใจที่นาน ๆ จะมีคนใจรักอยากเป็นครูจริง ๆ

ถ้าอยากเป็นครูอะไร ก็ลงคณะครุครับแล้วเลือกเอก ที่จะเรียน(ที่จะสอน งงมั้ย:shutup)

ที่ผมเรียนอยู่เป็นหลักสูตร 5 ปีครับ ปีที่ 5 ฝึกสอนทั้งปี

พอเรียนจบจะได้ใบประกอบวิชาชีพครูครับ (คาดว่าในอนาคตจะเปลี่ยนเป็นไม่ได้ต้องสอบเอง)

แล้วก็ไปสอบบรรจุครับ ถ้าไม่ผ่านก็ต้องรอสอบใหม่ครับ

แล้วเรียนครูไม่ใช่ง่าย ๆ เลยนะครับยังไงก็สู้ ๆ นะครับ

ยังไงตอนนี้ประเทศไทยก็กำลังขาดครูครับ เป็นกำลังใจให้ครับ :thank

Patchaya
24th March 2012, 14:18
เดี๋ยวเจอเเต่กระทู้เเบบนี้บ่อยจัง
ปล.เดี๋ยวเราอยากเป็นนักบินอวกาศมั้ง 55+

plampo111
24th March 2012, 16:28
ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับผมจะพยายามให้เต็มที ผมจะเป็นครูที่ดีครับ

semakutay
24th March 2012, 16:41
แล้วท่าจบ ป.ตรี เราจะได้ใบประกอบอาชีพครูเลยปะครับหรือต้องสอบบรรจุก่อน

จบสายศึกษาเรียนตรี 4 ปี ฝึกสอนอีก 1 ปี
จบแล้วได้ใบวิชาชีพครูเลยแต่ต้องไปสอบบรรจุก่อนเพื่อเลือกในสถานที่ๆเข้าไปสอน
ซึ่งตอนแรกอาจจะไกลบ้านซักหน่อยรอ2ปี
หรือตำแหน่งที่บ้านมีค่อยย้ายเข้ามา

แต่ถ้าไม่สอบบรรจุก็จะเป็นครูอัตราจ้าง(ถูกกฎหมายแต่ไม่บรรจุ)

แต่ถ้าไม่ได้เรียนวิชาชีพครูมาจะเป็นอัตราจ้างชั่วคราว (ผิดกฎหมายนิดหน่อยแล้วแต่โรงเรียนที่ไปสอนว่าจะเคร่งครัดมากแค่ไหน แต่ส่วนมากจะให้เวลา 2 ปีในการไปหา หรือสอบเอาใบวิชาชีพ(มีอีกหลายทางต้องศึกษาดู))

เหนื่อยหน่อยข้าราชการแต่พออยู่ซัก 20 ปีก็สบายแล้ว ชิลๆ

แต่สอนเด็กไม่สนุกหรอกน้าขอบอก
บ้างคนนี้น่าตบหัวเกรียนอย่างแรง