PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามปัญหาหลายอย่างทีครับ ผู้รู้ช่วยแนะนำที

wind
25th March 2012, 09:55
วันนี้มาถามหลายอย่างที่ผมสงสัย คือโน๊ตบุกของผม มันมีอาการแปลกๆ คืออย่างแรกเลย เวลาเล่นเกมไปนานๆ ซักพักจอมันจะดับกระพริบๆซักพักนึงมันก็จะปกติ คือมันก็ไม่ถึงกับดับมืดไปเลย มันยังมีแสงที่เป็นภาพเกมที่กำลังเล่นอยู่หรือทำอะไรอยู่หน่อยๆพอมองออก แต่มันก็มืดมาก อ่ะครับแล้ววจอพึ่งเปลี่ยนเมื่อไม่นานมานี้เองครับจอไม่น่าจะเสียเร็วขนาดนั้น อย่างที่สอง คือไม่รู้เป็นที่อะไรเป็นที่โน๊ตบุกผมเริ่มเก่าแล้วรึเปล่าก็ไม่รู้ คืออาการของมันเหมือนอะไรทำงานได้ไม่เต็มที่ยังไง อย่างงั้น เล่นเกมกระตุก เครื่องอืดๆ เล่นเกมที่ว่าเสปคผมผ่านหมดทุกอย่างเลยครับ แม้แต่เกม Yuri revenged, Battle Realms ไรแบบนี้เวลามีตัวละครมาเยอะๆ ก็กระตุกแหลกเลยครับ ซึ่งเมื่อก่อนมันลื่นฉลุยมากๆ ไม่เคยเป็นแบบนี้เลยแม้แต่เครื่องคอมที่บ้านที่เสปคต่ำกว่าหลายเท่ามาก ยังปรับสุดเล่น Battle Realms ตัวละครมาเพียบแบบลื่นไหลเลยครับ ผมก็ไม่รู้ว่ามาจากสาเหตุอะไรเอาแค่นี้ก่อนครับ มีอีกหลายปัญหาเลยแต่อยากแก้หลักๆก่อนเผื่อปัญหาย่อยๆจะหายไปเอง

คือสาเหตุที่ผมคิดว่าอาจจะทำให้เกิดได้คือ
1.เครื่องผมเริ่มเก่า ประสิทธิภาพลดลง(มากเกินไป)
2.คือผมพึ่งจะล้างเครืื่องลงวินโดว์ใหม่ (วินโดว์ XP(ชอบ)) แล้วผมก็ไม่แน่ใจว่ามันมีปัญหาที่ตัววินโดว์หรือเปล่า(ใช้ตัวเดิมตลอดซึ่งเมื่อก่อนใช้ตัวนี้ก็ไม่เป็น)
3.อาจจะเป็นที่ตัวไดร์เวอร์ ซึ่งผมลงครบหมดแล้ว ตามรุ่นของโน๊ตบุกโหลดจากเว็บของมันเลยครบทุกตัวแน่นอน แต่ผมก็ไม่รู้มันขาดเหลืออะไรรึเปล่า เข้าไปเช็คดูมันก็ครบทุกตัว แต่ไม่รู้ตัวไหนดีอะไรยังไงรึเปล่า แล้วมันมีส่วนเกี่ยวอะไรหรือไม่

ผมก็ไม่รู้นะครับมันเกิดจากอะไรผู้รู้ช่วยแนะนำทีครับว่าผมต้องเช็คอะไรตรงไหนแล้วควรทำยังไงต้องการทราบวิธีแบบละเอียดยิบเลยครับเพราะผมทำอะไรไม่ค่อยเป็น

chikuva
25th March 2012, 16:31
เช็ค hdd กับความร้อนก่อนเลยครับ

wind
25th March 2012, 17:29
ผมเอาโปรแกรม SpeedFan 4.45 มาเช็คดูมันขึ้นไปสูงมากเลยครับ มันจะมี HDO : 42C Temp1: 78C แล้วก็ Temp2,Core0,Core1:75C ครับสูงมาก ผมไม่รู้ข้างในโน๊ตบุกมันมีปัญหาอะไรรึเปล่า เพราะโน๊ตบุกเครื่องนี้ ผมจะเล่นเกม2-3 ชั่วโมง แล้วปล่อยโหลดไฟล์บ้างเพราะฮาร์ดดิกส์มันเยอะกว่าพวก PC พวก PC มันเต็มหมดแล้ว แล้วก็มีน้อง พ่อ มาใช้บ้าง สรุปคือมันใช้งานหนักมากไม่ค่อยได้พัก แต่ผมก็ซื้อไอ้เจ้าตัวพักลมรองใต้ฐานมาใช้แล้วนะครับเอาพัดลมตั้งโต๊ะเปิดเบอร์ 2 เป่าให้มันแล้วตรงบริเวณแป้นพิมพ์และด้านบนทั้งหมดของเครื่องมันก็รู้สึกเย็นดีนึกว่าไม่เป็นไร แต่พอมาเช็คดูก็ตกใจพึ่งรู้ว่ามันสูงถึงเกือบ 80% (ตอนเปิดไว้เฉยๆ) ถ้าตอนเล่นเกมคงพุ่งไป 90 แน่เลย

chikuva
25th March 2012, 19:23
วิธีเช็คความร้อน คลิก (http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=21245&p=504580&viewfull=1#post504580)
หากความร้อนสูงสุดอยู่ที่ 80 กว่าๆผมว่าปรกตินะครับ แต่ระดับ 90 ขึ้นไปนี่น่าจะมีปัญหาแล้ว ลองเช็คตามข้างบนดูก่อน หากร้อนถึง 90 องศาผมว่าเอาไปให้ช่างเป่าฝุนตรงพัดลมระบายความร้อนดีกว่าครับ
ราคาไม่น่าเกิน 500 บาทครับ ถามราคาดีๆก่อนด้วยนะครับ

wind
25th March 2012, 20:01
ของผมอยู่ที่ 88 ครับ คาดว่าสูงอยู่ แล้วพัดลมระบายความร้อนนี่ ผมไม่แน่ใจว่าโน๊ตบุกผมมีรึเปล่าหรือมันต้องมีทุกเครื่องก็ไม่รู้นะครับ แต่ในโปรแกรมมันไม่มีขึ้นพัดลมเลยครับ การ์ดจอก็ไม่ขึ้นมีแค่ เมนบอร์ด ซีพียู ฮาร์ดดิกส์และ แบตเตอรี่ เองครับ ผมไม่แน่ใจมีอะไรเสียหายหรืออะไรยังไงรึเปล่า แล้วก็ตอนเปิดเครื่องแรกๆเลยมันจะเย็น อุณหภูมิมันอยู่ที่ 40 พอเล่นเกมมันลื่นปกติตามเสปคเลยครับแต่พอเล่นซักพักพออุณหภูมิมันขึ้นสูง มันก็เริ่มกระตุกเลยครับแล้วอุณหภูมิมันก็คาอยู่ 70 กว่าๆครับไม่ลงไป 40 อีกเลย
แล้วก็ถ้าของผมมีพัดลมระบายความร้อนแล้วถ้าจะเป่าเองมันพอจะทำได้ไหมครับหรือมันยากเกินไป (ไม่อยากเสียเงิน)

tiyamo98
25th March 2012, 20:34
88 !! เลยหรอ :stop

รอข้างล่างมาตอบผมมาเจิมให้ !

chikuva
25th March 2012, 20:53
ของผมอยู่ที่ 88 ครับ คาดว่าสูงอยู่ แล้วพัดลมระบายความร้อนนี่ ผมไม่แน่ใจว่าโน๊ตบุกผมมีรึเปล่าหรือมันต้องมีทุกเครื่องก็ไม่รู้นะครับ แต่ในโปรแกรมมันไม่มีขึ้นพัดลมเลยครับ การ์ดจอก็ไม่ขึ้นมีแค่ เมนบอร์ด ซีพียู ฮาร์ดดิกส์และ แบตเตอรี่ เองครับ ผมไม่แน่ใจมีอะไรเสียหายหรืออะไรยังไงรึเปล่า แล้วก็ตอนเปิดเครื่องแรกๆเลยมันจะเย็น อุณหภูมิมันอยู่ที่ 40 พอเล่นเกมมันลื่นปกติตามเสปคเลยครับแต่พอเล่นซักพักพออุณหภูมิมันขึ้นสูง มันก็เริ่มกระตุกเลยครับแล้วอุณหภูมิมันก็คาอยู่ 70 กว่าๆครับไม่ลงไป 40 อีกเลย
แล้วก็ถ้าของผมมีพัดลมระบายความร้อนแล้วถ้าจะเป่าเองมันพอจะทำได้ไหมครับหรือมันยากเกินไป (ไม่อยากเสียเงิน)

ไม่อยากเสียตัง คลิก (http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/1384459-D-I-Y-%E0%B8%AD%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%A3%E0%B8%99%E0%B8%94%E0%B9%8C-%E0%B9%81%E0%B8%81%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B9%88%E0%B8%87)

wind
25th March 2012, 21:01
แล้วเครื่องร้อนนี่ เป็นสาเหตุทำให้จอดับกับประสิทธิภาพความเร็วลดลงด้วยรึเปล่าครับ หรือมันมีสาเหตุด้วยไหมครับอยากจะเช็ึคให้หมดเล่น Yuri กระตุกนี่มันแบบ...:sweat

chikuva
25th March 2012, 21:03
ความเร็วลดลงก็สีส่วนอยู่ครับ แต่เรื่องจอดับนี่ไม่ค่อยแน่ใจ ถ้าจะให้ดีต้องลองลงวินโดวส์ใหม่ดูก่อนครับ บางทีอาจจะโดนไวรัสกิน หรือ hdd มีปัญหา

wind
25th March 2012, 21:24
เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองแงะดูครับเคยแงะเครื่องญาติอยู่ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรแล้ว ถ้าแงะนี่ต้องไปแงะ cpu เปลี่ยนซิลิโคนแบบตามเว็บที่ให้มาด้วยรึเปล่าครับหรือไม่ต้องก็ได้ เพราะที่บ้านไม่มีซิลิโคน ดีขึ้นหรือไม่ีดียังไงจะมาถามใหม่นะครับ

chikuva
25th March 2012, 21:50
แงะไปไม่ทาซิริโคนก็ไม่มีประโยชน์

wind
25th March 2012, 22:49
แล้วเวลาไปซื้อที่ร้าน ซื้อที่ร้านคอมได้เลยใช่ไหมครับ แล้วควรบอกร้านว่าจะเอาแบบไหนเหรอครับ แบบไหนดียังไงแนะนำทีครับ

chikuva
25th March 2012, 23:22
มีหลายราคาให้เลือกครับ ปรกติธรรมดาหลอดละ 25 บาทก็พอใช้ครับ
บางคนใช้หลอดละ 3-5 ร้อยก็มี ผมก็คนหนึ่ง

wind
26th March 2012, 14:26
ตอนนี้แกะเครื่องเอามาเป่าฝุ่น มันมีฝุ่นเป็นก้อนก้อนนึงอุดตรงผัดลมไว้ครับ อาจทำให้พัดลมทำงานได้ไม่ดีตอนนี้เป่าออกหมดแล้วเครื่องสะอาดเรียบร้อยมาเช็คอุณหภูมิอีกที ตอนเปิดไว้เฉยๆเหลือประมาณ 60 ครับ ถือว่าลดลงไปเยอะตรงซิลิโคนผมเห็นว่ายังนิ่มๆดูดีอยู่เลยยังไม่ได้เปลี่ยนเพราะยังไม่ได้ซื้อด้วยเดี๋ยวพอซื้อมาเปลี่ยนคงจะลดลงได้อีกเยอะเลยครับ ขอบคุณที่เข้ามาช่วยเหลือนะครับ แต่เรื่องเครื่องอืดๆไม่อืดยังไม่ได้ลอง ถ้าอืดเหมือนเดิมจะเข้ามาให้ช่วยดูใหม่นะครับ

แก้ไข : ตอนเล่นไม่กระตุกเลยครับลื่นฉลุยเหมือนเดิม หลังจากเล่นเกมติดต่อกัน 2 ชั่วโมง ผมลองเอามือไปคลำๆดูตรงช่องระบายความร้อน ก็พึ่งรู้สึกถึงความร้อนที่ออกมาได้ ซึ่งเมื่อก่อนไม่ค่อยรู้สึกแล้วก็ตัวเครื่องไม่ร้อนด้วยครับเย็นดี พอออกมาเช็คอุณหภูมิ เหลือ 60 เท่าเปิดเครื่องไ้ว้เฉยๆ รู้สึกโล่งใจมากครับ:) สรุปปัญหาเกิดจากฝุ่นก้อนเดียวที่ไปคาอาจทำให้พัดลมไม่หมุน ขอบคุณอีกครั้งที่ช่วยตอบคำถามนะครับ

chikuva
26th March 2012, 16:23
เป็นผมแงะเครื่องทีคงสงสัยว่า
"เอ น๊อตตัวนี้มันเกินมาจากไหนเนี๊ย"
ปรกติใช้แต่ตั้งโต๊ะ ^^