PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คอมผม มำไมเป็นแบบนี้.... SOS

Emo
25th March 2012, 14:33
ตอนแรกผม ก้เล่นปกติ มาตลอด ครับ

พอตอนเย้นๆ มา เปิด อีก ที่ โหลด เมมบอร์ด จบ ปั้บ ก็ ขึ้น

ให้กด Ctrl+Alt+Delete บอกให้ รีคอม..... เป็น ตลอดเลย ครับ กด รีเท่าไหร่ ก็ เหมือนเดิม ...

ไม่โหลดเข้า วินโด้ ซักที คา อยุ่ ที่ เดียว

wind
25th March 2012, 15:09
เป็นเหมือน PC เครื่องเก่าผมเลยครับ ของผมสายsata ที่ต่อกับฮาร์ดดิกส์มันหลวมเลยขยับๆ เคาะๆเดี๋ยวก็ได้ แล้วก็กลับมาเป็นอีก ผมเลยเลิกใช้ละ ไม่รู้เป็นปัญหาเดียวกันเปล่า

Emo
25th March 2012, 15:44
ของผม มัน ขึ้น Ctrl+Alt+Delete แล้วก็ รี เป็น เพราะ อะไร กัน นี่.....

Nutt
25th March 2012, 15:53
เปนเพราะเมนบอร์ดมันไม่เจอ ฮาร์ดดิสก์ ครับ อาจจะเปนที่สายฮาร์ดดิสก์ครับ (ไม่รู้ว่าใช้ SATA หรือ IDE ) ลองขยับสาย sata ดูครับ(สมมุติว่าคุณใช้ สาย sata)

ถ้ายังไม่ดีลองเปลี่ยนช่องเสียบสายดูครับ ถ้ายังไม่ดีอีก ก้อลองเช็คสาย sata สายไฟ ดูครับ ว่าเสียหรือป่าว

แล้วก้อไปเช็คใน ไบออส ว่า บอร์ดคุณมองเหนฮาร์ดดิสก์ รึป่าว

bulakorn123
25th March 2012, 15:55
ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยครับ คุณเจ้าของกระทู้

chikuva
25th March 2012, 16:01
ตรวจสอบว่าเครื่องยังพบ hdd อยู่ไหม ลองเข้าไปดูใน bios
ลองเช็คสาย hdd อย่างที่ข้างบนบอก
อาจต้องลงวินโดวส์ใหม่

YaRis
25th March 2012, 16:01
ntrld อะไรประมาณนี้ป่ะครับ ให้กด รีเครื่องผมก็เป็น ไปยืม แผ่นบูต เพื่อนพี่มากด f12 ให้บูตจาก cd-rom ก็เรียบร้อยเข้าได้ปกติ

BoatHaHa
25th March 2012, 16:06
เปนเพราะเมนบอร์ดมันไม่เจอ ฮาร์ดดิสก์ ครับ อาจจะเปนที่สายฮาร์ดดิสก์ครับ (ไม่รู้ว่าใช้ SATA หรือ IDE ) ลองขยับสาย sata ดูครับ(สมมุติว่าคุณใช้ สาย sata)

ถ้ายังไม่ดีลองเปลี่ยนช่องเสียบสายดูครับ ถ้ายังไม่ดีอีก ก้อลองเช็คสาย sata สายไฟ ดูครับ ว่าเสียหรือป่าว

แล้วก้อไปเช็คใน ไบออส ว่า บอร์ดคุณมองเหนฮาร์ดดิสก์ รึป่าว

ตามนี้เลยครับ แต่ผมขอเพิ่มอีกนิดนึง จขกท ลองถอดสาย USB ที่เสียบกับคอมไว้ออกให้หมดเหลือไว้แต่สายคีย์บอร์ด

แล้วลองเปิดเครื่องดูถ้ามันเป็นปกติแสดงว่ามันอยู่ที่ Port USB ครับ ปัญหานี้ผมเคยเจอครับเสียบ USB Hub ทิ้งไว้

พอเปิดเครื่องก็เป็นแบบ จขกท นั่นแหละครับ วิธีแก้คึอถอดมันออกซะ อันนี้อาจเป็นหนึ่งในหลายๆสาเหตุ ฝากไว้ให้ลองไปทำดู

เพราะผมเคยเจอ (ประสบการ์ณตรง) หากตามคำแนะนำในกระทู้นี้ไม่หายหรือทำไม่เป็น ยกไปให้ช่างดูเลยนะครับ

Emo
25th March 2012, 16:18
เดี๋ยวผมจะลองดู ครับ...

Nutt
25th March 2012, 16:26
ถ้าบอร์ดยังเหนฮาร์ดดิสก์อยู่ แต่อาการเดิมยังไม่หาย คงต้องได้ลงวินโดว์ใหม่แล้วแหล่ะครับ

ถ้าต้องลงวินโดว์ใหม่ แต่มีไฟล์สำคัญอยู่ไดร์ C ก้อลองใช้แผ่น mini XP บูท แล้วก๊อปไฟล์ที่สำคัญ ลงไดร์อื่น

แล้วก้อวินโดว์ ก้อได้ครับ