PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยผมทีครับซื้อ VGA 6750oc มาใส่แล้วเล่นเกมส์ไม่ได้อะครับ

leolao09
25th March 2012, 17:04
ช่วยทีครับผมซื้อ การ์ดจอ Gigabyte hd 6750oc 1gb มาใส่แล้ว เล่นเกมส์อะไรไม่ได้ซักอย่างมันขึ้น เกี่ยวกับ install driver หรือ ฮาร์ดแวร์ อะไรนี้ละ

BoatHaHa
25th March 2012, 17:07
ลงไดร์เวอร์การ์ดจอรึยังครับ - -*

Icescorpio
25th March 2012, 17:11
ในกล่องมันก็น่าจะแถมแผ่น ไดร์เวอร์มาให้ได้ลงหรือยังละครับ

leolao09
25th March 2012, 17:20
ลงแล้วนะครับผมหรือมันเป็นที่ CPU ของผม Core 2 Duo E7200 @2.53

Icescorpio
25th March 2012, 17:25
ไม่เกี่ยวกับซีพียูหรอกครับ

ไม่แน่ใจว่าไดร์เวอร์ที่มากับแผ่นมัน เวอร์ชั่นอะไรลองไปโหลดที่ กระทู้นี้มาลงใหม่ดูครับ
http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=22
แล้วก็ลองถามปัญหาที่กระทู้นั้นดูเลยครับ อิอิ [ผมก็ไม่เก่งเรื่องแบบนี้เท่าไร]

battosai2010
25th March 2012, 17:25
ผมคิดว่าลองลง driver ใหม่และก็ลองลง ตัว udate มันด้วยก็ดี ^^

mashiba
25th March 2012, 17:27
ปิดการ์ดจอออนบอร์ดในbios ยังครับ

leolao09
25th March 2012, 17:29
ปิดยังไงครับ ตอนผมใส่ 5450 มันก็เล่นได้ปกตินะครับ

bararasza
25th March 2012, 17:31
ทีละขั้นเลยนะครับ ก่อน ใช้ตัวนี้ ตัวก่อน ใช้อะไร ลบไดร์ฟเวอร์ของตัวเก่าก่อน หากเป็นออนบอร์ดก็เข้าไปปิดมันใน BIOS เสีย เมื่อติดตั้งการ์ดใหม่เข้าไป ก็ลงไดร์ฟเวอร์ ที่อยู่ในแผ่นที่มากับ การ์ด แต่หากเล่นเกม ที่ชั้นสูงพวกBF3 อะไรแบบนี้

ก็ไปหาโหลดครับ ในเว็บ www.guru3d.com ก็มี AMD,ATI DriverVGA 12.2 อะไรแบบนี้ แล้ว DirectX ล่ะ อัพเดรดหรือยัง แต่ดูแล้วคงเป็นที่ไดร์ฟเวอร์นั่นแหละ

ถ้ามีภาพจะเจ๋งมาก ต้องขอรายละเอียดเยอะกว่านี้

เข้าเกมอะไรถึงขึ้น มันเขียนError ว่าอะไร จ้องยกมาให้หมด

leolao09
25th March 2012, 17:48
ไม่ได้ลบ driver เก่าเลยซักตัว ออนบอร์ดก็ยังไม่ได้ปิด คือคลิกเปิดเกมส์ ยังไม่ทันเข้ามันก็ขึ้น ขอวิธีปิด ออนบอร์ด ได้มั้ยครับ เดียวผมขอลองลบ Driver แล้วลงใหม่ก่อน

leolao09
25th March 2012, 17:51
เว็ปที่ให้มา มันมีให้โหลดของ Window vista กับ 7 นะครับ ไม่เห็นมี Xp เลย

bararasza
25th March 2012, 18:10
เว็ปที่ให้มา มันมีให้โหลดของ Window vista กับ 7 นะครับ ไม่เห็นมี Xp เลย

มี่ครับท่านคลิ๊กไปยัง AMD12.2แล้วใช่ไหมครับ มันจะมีให้เลือกอีก3ตัว XP ,Vista/7 32bitและ64bit (ยังใช้XPอยู่อีกหรือเนี่ย)หากลำบากคลิ๊กที่ลิงค์ครับ>>>AMD Catalyst 12.2 WinXP 32-bit driver(http://www2.ati.com/DriverS/12-2_xp32_dd_ccc.exe)

**การปิดออนบอร์ด พูดมันไม่เห็นภาพเข้สใจยาก นะครับ(ก่อนอื่นไปดูด้านหลังของเครื่องท่านก่อนว่ามันมีช่องเสียบสีน้ำเงิน แบบที่การ์ดจอที่ท่านซื้อมา มีไหมครับ ถ้ามีเครื่องท่านก็มี Onboard ก็ลองไปดูสิว่ามันปิดยังครับ)

ผมจะพูด ตาม BIOS ที่ผมใช้นะครับ

Restart เครื่อง กดปุ่ม Del. กดรัวไปเลยก็ได้หลังจากเครื่องดับแล้วกำลังจะ Boots ขึ้นมาใหม่

มันจะRunเข้าหน้าต่างBIOS สำหรับของผม เลือกไปที่Advanced Bios หรืออะไรซักอย่างนี่แหละ ที่เขียนว่า Advance อะครับโดยใช้ปุ่มลูกศร บังคับ

Enter เพื่อเลือก ESC เพื่อ Backกลับ และใช้ทักษะภาษาอังกฤษ นิดนึงครับ มันจะเขียนว่าOnboard VGA หรืออะไรซักอย่าง อาจะเป็น อย่างอื่นก็ได้ ที่คล้ายๆๆกัน หากBIOSคนละตัวกัน

เอาลูกศรบังคับแทปให้ไปคลุมและกดEnter จะมีตัวเลือกให้เรา เป็น Auto ,Enable,Disable ลองเลือกเป็น Auto ก็น่าจะดี เวลาถอด เวลาใส่ มันจะได้ ออโต้เองไม่ต้องคอยไปเปิดๆปิดๆ เมือ่ปรับแล้ว กด F10 เพื่อ Save และออก

(**หากBiosไม่เหมือนของผมก็ลองเลื่อนหาหาดูนะครับที่เขียนเกี่ยวกับ Onboardแต่ต้องเป็น VGAนะครับ หรือGhaphic อะไรที่แปลได้ว่าเป็น การ์ดจอ จอภาพ **)

deklnw2012
25th March 2012, 18:11
http://support.amd.com/us/gpudownload/Pages/index.aspx
เลือกโหลดได้ที่นี่เลยครับ ลบไดร์เวอร์ของเก่าให้หมดด้วยแล้วก็รีเครื่อง ลงตัวใหม่ รีเครื่อง แล้วลองเข้าเกมดูใหม่ดูครับ

leolao09
25th March 2012, 18:37
ครับผม ขอบคุณทุกๆกระทู้นะครับที่ให้คำแนะนำผม จะลองทำตามนะครับ ได้ไม่ได้ยังไง แล้วจะมาโพสบอกอีกทีครับ ขอบคุณครับ

chikuva
25th March 2012, 19:14
ขั้นต้นก็ลบไดร์เวอร์การ์ดจอตัวเก่าออกก่อน จากนั้นจึงค่อยลงตัวใหม่ตามที่ข้างบนๆบออกครับ
ส่วนที่บอก error อะไรลองถ่ายรูปมาดูด้วยนะครับ