PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีวุฒิ ม.6 ทำงานอะไรได้เงินเดือนดี ๆ มั่งครับเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์

nassdesign
26th March 2012, 17:55
เงินเดือน 10,000 อัพ อะครับ ช่วยหน่อยนะครับ = =

maxonline17
26th March 2012, 18:01
ม.6 ไม่น่าจะมีนะครับ

Jizsy
26th March 2012, 18:07
IT Support แต่วุฒิแค่ม.6 คงไม่ถึงหมื่นหรอกเผลอๆจะไม่รับด้วย :sweat

deekiing
26th March 2012, 18:16
ผมเคยเจอแต่พวกประกาศรับงาน พวกร้าน ไอทีใหญ่ๆอะครับ อย่างต่ำม.6(แคชเชียร์มั้ง) แต่ช่างซ่อมอาจจะต้องโชว์พาวหน่อยนึง

ปล.ไม่เกินหมื่น-*-

kyokyosa132
26th March 2012, 18:19
ต้องเรียน ปวช. หน่ะครับ หรือ ปวส.

ส่วนใหญ่เงินเดือนดี ๆ ทางสายคอม ต้องไป ปวช. ครับ จากนั้น เรียนไปทำงานไป จบ ปวส. 10000+ แน่นอนครับ

ผมเรียน ปวช. อยู่พอดีเลย ปี3ละ

nassdesign
26th March 2012, 18:31
ผมจะเริ่มต้นยังไงดีครับ ปัญหาของผม ผมกำลังจะมีลูก 1 คนผมกำลังจะขึ้น ม.6 ผมว่าจะเรียน ม.6 ให้จบแล้วจะหางานทำเลย พอจะเป็นไปได้มั้ยครับ ครอบครัวผมก็คอยช่วยอยู่ห่าง ๆ แต่ไม่มาก ผมอยากจะรับผิดชอบ แต่คิดไปล่วงหน้าว่าจะทำงานอะไรดี

typearmyer
26th March 2012, 18:38
หางานทาง อินเตอร์เน็ตดิครับ
สมัยนี้เยอะเเยะครับ

ไม่ต้องท้อครับชาว JKG เป็นกำลังใจให้ ๆ
อาจไม่ถึง หมื่นเเต่ก็ 7000-10000 น่ะ ประมาญนั้นเพื่อนผมทำอยู่ (ทำจนได้เเว่นอะ 5 5 5 )

ghoszaba007
26th March 2012, 18:39
เพื่อนพี่ผมทำเบเกอรี่แถวกรุงเทพ ได้เดือนละ9000 ม.6เหมือนกันครับ หาเงินตอนปิดเทอม ^^"

Kellidev
26th March 2012, 18:40
อย่างที่เรปบนๆว่า เรียนสายสามัญหาไม่ได้หรอกถึงหมื่น แต่ถ้าเป็นงานเกี่ยวกับคอม ก็พวก ออกแบบเว็บ เขียนโปรแกรม ออกแบบแบนเนอร์ ทำได้รึเปล่าล่ะครับ
จะซ่อมคอมประกอบคอม อาศัยประสบการณ์เป็นหลัก แต่จะหาประสบการณ์ได้ก็ต้องมีความรู้พื้นฐาน วงจรอิเล็กทรอนิกส์
เรียนต่อให้จบปริญญาเถอะครับ ระหว่างเรียนก็ทำงานหาเงินเลี้ยงลูกไปด้วย เดือนนึงอาจไม่เยอะเท่าที่หวังแต่ก็ดีกว่าไม่ได้อะไรเลย

deklnw2012
26th March 2012, 18:45
ต้องเรียน ปวช. หน่ะครับ หรือ ปวส.

ส่วนใหญ่เงินเดือนดี ๆ ทางสายคอม ต้องไป ปวช. ครับ จากนั้น เรียนไปทำงานไป จบ ปวส. 10000+ แน่นอนครับ

ผมเรียน ปวช. อยู่พอดีเลย ปี3ละ
ถ้าผมเรียน ป.ว.ช. สาย อิเล็กทรอนิกส์ แล้ว ป.ตรีเป็น สายคอมพิวเตอร์จะดีไหมครับ แล้วผมจะเรียน ป.ตรี หรือว่า ป.ว.ส. ดีครับ ตอนนี้ขึ้น อิเล็กทรอนิกส์ปี 2

double6
26th March 2012, 19:01
ถ้าผมเรียน ป.ว.ช. สาย อิเล็กทรอนิกส์ แล้ว ป.ตรีเป็น สายคอมพิวเตอร์จะดีไหมครับ แล้วผมจะเรียน ป.ตรี หรือว่า ป.ว.ส. ดีครับ ตอนนี้ขึ้น อิเล็กทรอนิกส์ปี 2

แล้วแต่เลยครับ ผมก็จบอิเล็กทรอนิกส์ แล้วไปต่อป.ตรีเป็นคอม แต่ผมเรียน ป.ว.ส. ด้วยอะน่ะ

มันจะช้ากว่าคนอื่นๆถ้าเรียน ป.ว.ส ด้วย แต่ถ้าไปต่อ ป.ตรีเป็นคอม ถ้ามหาวิทยาลัยพวกช่างจริงๆ ที่เขามีเรียน ปวส ป.ตรี พวก เทคโน ไรเนี้ยะ ก็คงได้ แต่ว่าจะไปสายไหนอีกที

แต่ถ้าเป็นเอกชนบางที่ เดี๋ยวนี้ เอาที่ผมเรียนอยู่ เดี๋ยวนี้เขาไม่ค่อยจะรับ ปวส แล้ว (ยกเว้นบางที่ ที่เขาเป็น เทคโน) ของที่ผมเรียนอยู่ไล่ปิดคณะต่อเนื่องหมดแล้ว ของผมเหลือรุ่นสุดท้ายละ

ก็แล้วแต่ชอบครับ ถ้าจะเรียน ปวส ต่อก็ได้ครับถ้าไม่กลัวเสียเวลากว่าคนอื่นๆ

แต่ก็ถ้าต้องการไป ป.ตรีเลย ก็ได้ครับ แต่ถ้าคุณไม่จบป.ตรีมาคุณจะเหลือแค่วุธ ปวช เท่านั้น อย่างผม ถ้าไม่จบป.ตรี อย่างน้อยยังมีวุธ ปวส รองรับอยู่

ขอให้โชคดีแล้วก็ตัดสินใจดีๆนะครับ

อ้อขอบอกอีกนิด เรียนคอมถ้าเก่งคำนวนหน่อยก็สบายครับ แบบผม คิดผิดถนัดนึกว่าคอมไม่เจอเลข พอไปเรียน เจอเต็มๆ 6 ตัวครับ 5555

ตอนนี้เหลือ 2 ตัวสุดท้ายละใกล้จบแล้ว ขอให้โชคดี สู้ๆครับ :p

idoggtribe
26th March 2012, 19:18

แล้วแต่ชอบครับ ส่วนมากอิเล็ก ต่อ ป.ตรี ก็ฮิตๆตะมี วิศวะอิเลก โทรคมนาคม / วิทย คอม / สารสนเทศ ก้ได้นะวางระบบคอมพิมเตอร์

krittinat
26th March 2012, 19:23
ผมว่านะมีงานอะไรก็ทำๆไปก่อน เก็บเงินเปิดร้านซ้อมคอมเองเลย

eragon_002
26th March 2012, 19:23
ซ่อมคอมก็ดีครับ

nassdesign
26th March 2012, 19:40
ด้านการออกแบบผมถนัด Photoshop พื้นฐาน การตัดต่อวีดีโอพื้นฐาน คือทำเป็นชิ้นงาน ผลงานออกมาได้เลย นำมาประยุกต์กันครับ แล้วก็พื้นฐานคอมพิวเตอร์ต่าง ๆ ปิดเทอมก็หางานทำอยู่ครับ ไปสมัครดรีมเวิร์ลไว้เพื่อนทำด้วยเยอะ ยังไงชี้แนะให้ผมหน่อยนะครับ

lanlanla
26th March 2012, 19:42
งานที่ทำอยู่ที่บ้านอ่ะครับ ประกาศตามเน็ตเยอะแยะ ได้เดือนล่ะ 98000 ฮาๆๆๆๆ
ล้อเล่นนะครับ

kanoktuch2
26th March 2012, 19:53
ลองสมัครกับเว็ปนี้ดูละกันครับ รู้สึกจะไม่เอาวุฒิอะไรขอแค่ใจรักพอ

http://notebookspec.com/web/?p=37651

hackedsugus
26th March 2012, 20:20
แนะนำเรียนต่อดีกว่า จบม.6 ทำไรได้เดียวนี้

แต่ก็เสียดายนะ ถ้าต่อสายอาชีพ ยังเปิดอู่เองได้ แต่นาย จบม.6 เราว่าเรียนต่อดีกว่านะ

nassdesign
26th March 2012, 20:27
ผมก็คิดว่าจะเรียนต่ออะครับ แต่ยังวางแผนไม่ได้เลย ว่าจะไปทางไหนดี ลูกผมจะทำยังไง ทางครอบครัวจะเลี้ยงดูให้ก่อนรึป่าว ระหว่างนี้ผมจะหางานทำนำเงินมาช่วยเลี้ยงดูลูกด้วยครับ

deklnw2012
26th March 2012, 20:35
แล้วแต่เลยครับ ผมก็จบอิเล็กทรอนิกส์ แล้วไปต่อป.ตรีเป็นคอม แต่ผมเรียน ป.ว.ส. ด้วยอะน่ะ

มันจะช้ากว่าคนอื่นๆถ้าเรียน ป.ว.ส ด้วย แต่ถ้าไปต่อ ป.ตรีเป็นคอม ถ้ามหาวิทยาลัยพวกช่างจริงๆ ที่เขามีเรียน ปวส ป.ตรี พวก เทคโน ไรเนี้ยะ ก็คงได้ แต่ว่าจะไปสายไหนอีกที

แต่ถ้าเป็นเอกชนบางที่ เดี๋ยวนี้ เอาที่ผมเรียนอยู่ เดี๋ยวนี้เขาไม่ค่อยจะรับ ปวส แล้ว (ยกเว้นบางที่ ที่เขาเป็น เทคโน) ของที่ผมเรียนอยู่ไล่ปิดคณะต่อเนื่องหมดแล้ว ของผมเหลือรุ่นสุดท้ายละ

ก็แล้วแต่ชอบครับ ถ้าจะเรียน ปวส ต่อก็ได้ครับถ้าไม่กลัวเสียเวลากว่าคนอื่นๆ

แต่ก็ถ้าต้องการไป ป.ตรีเลย ก็ได้ครับ แต่ถ้าคุณไม่จบป.ตรีมาคุณจะเหลือแค่วุธ ปวช เท่านั้น อย่างผม ถ้าไม่จบป.ตรี อย่างน้อยยังมีวุธ ปวส รองรับอยู่

ขอให้โชคดีแล้วก็ตัดสินใจดีๆนะครับ

อ้อขอบอกอีกนิด เรียนคอมถ้าเก่งคำนวนหน่อยก็สบายครับ แบบผม คิดผิดถนัดนึกว่าคอมไม่เจอเลข พอไปเรียน เจอเต็มๆ 6 ตัวครับ 5555

ตอนนี้เหลือ 2 ตัวสุดท้ายละใกล้จบแล้ว ขอให้โชคดี สู้ๆครับ :p

แล้วแต่ชอบครับ ส่วนมากอิเล็ก ต่อ ป.ตรี ก็ฮิตๆตะมี วิศวะอิเลก โทรคมนาคม / วิทย คอม / สารสนเทศ ก้ได้นะวางระบบคอมพิมเตอร์
ขอบคุณมากๆเลยครับ แต่ว่า ที่ๆผมเรียนอยู่ มี ป.ว.ส ให่ต่ออยู่แล้ว แต่ว่า ป.ว.ส. กับ ป.ตรี อันไหนมันมีความก้าวหน้า หรือว่า โอกาศที่จะได้รับงานมากกว่ากันน่ะครับ อันไหนจบไปแล้วจะมีความน่าเชื่อถือกว่ากันถ้าเขาจะเลือกจ้าง

SeeMaLotion
26th March 2012, 20:46
สมัครทหารไงครับ เงินเดือนจะหมื่นแล้ว *0* เกี่ยวกันไหม

ผมก็มีแค่ม.6 ปีนี้ผมเกนฑ์ทหาร ผมว่าจะสมัคร!!

akanent
26th March 2012, 20:47
เรียนทำเงินปลอม + +

nonmd
26th March 2012, 21:28

ไป ป.ตรี เลยครับ สายคอมอ่ะครับ

เมื่อก่อนผมคิดว่า สายคอมอ่ะคนเรียนเยอะ เดี๋ยว*****หางานยากคนจบเยอะจัด ที่ไหนได้ตอนนี้อะไรๆก็สายคอม

ไหนก็เรียนแล้วเอาป.ตรีไปเลยครับ เสียเวลา4ปีทีเดียวไปเลยครับ เมื่อก่อนอ่ะเรียนปวส2ปี แล้วต่อป.ตรีอีก2ปี แต่รู้สึกว่าตอนนี้จะไม่มีแล้วนะครับ ก็เรียนที่เดียวรวดไปเลย

ปล. ปวส มันแค่อนุปริญา นะครับ ไงมันระดับมันก็น้อยกว่าป.ตรี 1ขั้นอยู่แล้ว

แต่คนจบแค่ปวส เงินเดือนมากกว่าคนจบ ป.ตรี ก็มีถมไปครับ แล้วแต่งานแต่โอกาศ (ผมก็ ปวส)

---ถึง จขกท
คุณลองหางานอื่นดูด้วยครับ ม.6 มีครับ รวมเบี้ยเลี้ยง เงินเดือน ค่าต่างๆ รวมๆแล้วเป็นหมื่น

ถ้าคุณไม่เลือกงานนะครับ ไม่ไช่ว่าจะเอาเงินเดือนเป็นหมื่นแต่เลือกงาน อันนี้ก็แล้วแต่วาสนา

viewkings2
26th March 2012, 21:41
เห็นกระทู้นี้ถามเกี่ยวกับพวกการศึกษา พอดี ขอถามหน่อยครับว่า พวก วิศวะคอมพ์ ขบตรี เอก นี้เงินเดือนขนาดไหนครับ แล้วหางานยากไหมครับ
ตอนนี้ ผมอยู่ ม.2 ขึ้น ม.3 ตอนนี้ยังเลือกไม่ถูกเลยครับว่าจะเรียนยังไงดี ระหว่าง บริหาร กับ วิศวะ อะครับ เลือกอะไรดีครับ ผมก็ชอบเรียนพวกคอมพ์ อยู่แล้วด้วย แต่อีกใจนึงก็อยากเป็นหัวหน้าต่างๆ เหมือนพ่ออะครับ

casanova01
26th March 2012, 21:41
ผมจบ ม.3 วุฒิ ม.3 ทำงานซ่อมเครื่องถ่ายเอกสาร เครื่องปริ้นประมานนั้น

เงินเดือนไม่เท่าไหร่หรอกครับ! เเต่ค่าคอมมิช เป็น หมื่น!! อุปกรณ์เกี่ยวกับเครื่องถ่าย มันเเพงครับเลยได้เยอะ!

eswc2011
26th March 2012, 21:43
7-11 เซเว่นไงครับ เงินเดือนดีๆมันไม่เกี่ยวกะคอมเลยนะ = =

nassdesign
26th March 2012, 21:45
หุ หุ 7-11 เงินเดือนเท่าไหร่เหรอครับ

krell
26th March 2012, 21:49
ลองไปกรอกทิ้งไว้ตามพวกเว็บ jobbkk jobdb ดูครับ ถ้ามีประสบการณ์ เดี๋ยวเค้าก็จะติดต่อมาเอง
ผมก็วุฒิ ม.6 ร้าน jib com 7 ยังโทรมาตามเลย แต่เงินเดือนก็อย่าหวังไว้มากครับ วุฒิแค่นี้ 8-9 พันก็หรูแล้ว

nonmd
26th March 2012, 21:53
เห็นกระทู้นี้ถามเกี่ยวกับพวกการศึกษา พอดี ขอถามหน่อยครับว่า พวก วิศวะคอมพ์ ขบตรี เอก นี้เงินเดือนขนาดไหนครับ แล้วหางานยากไหมครับ
ตอนนี้ ผมอยู่ ม.2 ขึ้น ม.3 ตอนนี้ยังเลือกไม่ถูกเลยครับว่าจะเรียนยังไงดี ระหว่าง บริหาร กับ วิศวะ อะครับ เลือกอะไรดีครับ ผมก็ชอบเรียนพวกคอมพ์ อยู่แล้วด้วย แต่อีกใจนึงก็อยากเป็นหัวหน้าต่างๆ เหมือนพ่ออะครับ

ตัวเลข กับ การจัดการ เราเก่งอะไร และชอบอะไรครับ

ถ้าเก่งตัวเลขก็ ไปวิดวะ
เก่งการจัดการ ก้ไปบริหาร (ลองสังเกตุตัวเองอ่ะครับ จัดการอะไรเก่งมั้ย เวลา งาน เงิน) แต่เพิ่งม.ต้น กว่าจะถึงตอนนั้นก็อาจมีตัวเลือกอย่างอื่นเข้ามาก็ได้นะครับ

ponfrozeza23
26th March 2012, 22:18
ผม วุฒิ ป.6 10000+อะ แล้วแต่ความขยัน

nassdesign
26th March 2012, 22:37
ผม วุฒิ ป.6 10000+อะ แล้วแต่ความขยัน

งานอะไรเหรอครับ ธุรกิจส่วนตัว ค้าขายเหรอครับ

momothedog
26th March 2012, 22:38
ปวช ผมไปทำงาน ตอนนี้ 9000 ถ้วนครับ ยังไม่ผ่านโปรเลย ...

mashiba
26th March 2012, 22:42
ผมว่า จขกท จะต้องเป็นพ่อที่ดีแน่ๆครับ คุณรับผิดชอบในสิ่งที่ทำไปผมนับถือครับ ยังไงก็ขอให้มีงานดีๆทำนะครับเลี้ยงลูกเลี้งแฟน :clap

edwardza02
26th March 2012, 23:02
คุณครับ หากเป็นไปได้ ขอให้เรียนจบก่อนนะ จะดีมากๆเลย ผมว่าเรียน ปวส.ต่อ จะดีมากเลยนะครับ ผมก็เป็นเหมือนคุณนี่แหละ ผมก็มีลูกชายนะ เพิ่งจะขวบ ผมเองก็เรียน ป.ตรี อยู่ ปี 3 แฟนผมก็ ป.ตรี ปี 3 เหมือนกัน
ผมก็ทำงานไปด้วย เปิดโฮสหนะครับ และก็ซ่อมคอม พอเลี้ยงลูกเมียได้บ้าง แต่ละเดือนก็ได้ 10000+ ส่วนลูกก็ให้แม่ยาย กับ แม่ผมดูให้ก่อน เพราะ ถ้ามันเกิดขึ้นอย่างนี้แล้ว

อย่างแรกคือต้องเรียนให้จบไวที่สุด เท่าที่จะทำได้ ตั้งใจเรียน ไม่ต้องห่วงลูก เพราะพ่อแม่ ญาติดูแลช่วยได้ หากคุณตั้งใจ พ่อแม่สนับสนุนให้เรียนต่อแน่

คิดจะทำอะไรก็คิดว่า ทำ เพื่อลูก ทำเพื่อเมีย นะครับ มันจะมีกำลังใจ ผมเรียนอีกครึ่งเทอมก็จบเเล้วครับ พอดีผมขยันหน่อยหนะครับ เลยจบเร็วหน่อยใช้เวลาแค่ 3 ปีครึ่ง

nassdesign
26th March 2012, 23:06
จบ ม6 แล้วเรียนต่อ ปวส ได้เหรอครับ เรียนสายคอม ปวสจบมา ทำงานไรดีครับ เริ่มสนใจ ปวส แล้วครับ

edwardza02
26th March 2012, 23:13
จบ ม6 แล้วเรียนต่อ ปวส ได้เหรอครับ เรียนสายคอม ปวสจบมา ทำงานไรดีครับ เริ่มสนใจ ปวส แล้วครับ

ได้แน่นอนครับ 100% มันจะมีบางสาขาวิชา เช่น IT , เทคนิคคอมฯ ฯลฯ ลองไปสอบถามดูครับ วิทยาลัยการอาชีพใกล้บ้านท่าน

ปล. คุณเป็นพ่อที่ดีมาก ทำไมหนะหรอ เพราะคุณไม่ให้แฟนทำแท้งไงครับ มันบาปนะ อย่าไปทำ ห้ามแม้แต่จะคิด
หากคิดจะทำ ก็คิดเอาว่าเราฆ่าคนคนหนึ่ง น่าสงสารครับ
คุณทำดีแล้ว และจงดีต่อไป เพื่ออนาคตที่ดีของลูก ทำให้แฟนและพ่อแม่ภูมิใจนะครับ
อะไรที่พลาดไปแล้วอย่าไปคิดให้รกสมอง อาจจะมีปัญหาเข้ามาแน่นอนครับ อย่าไปท้อ ถ้าคุณผ่านมันไปได้ คุณจะเป็นบุคคล และ พ่อที่เข้มแข็งที่สุดครับ

Guardian
26th March 2012, 23:14
ไหนๆ ก็มาถึง ม.6 แล้ว เรียนต่อ เถอะครับ

ยิ่งเงิน เดิอน 1 หมื่น อย่างน้อยต้อง จบ ป.ตรี น่ะครับ

double6
27th March 2012, 02:18
ขอบคุณมากๆเลยครับ แต่ว่า ที่ๆผมเรียนอยู่ มี ป.ว.ส ให่ต่ออยู่แล้ว แต่ว่า ป.ว.ส. กับ ป.ตรี อันไหนมันมีความก้าวหน้า หรือว่า โอกาศที่จะได้รับงานมากกว่ากันน่ะครับ อันไหนจบไปแล้วจะมีความน่าเชื่อถือกว่ากันถ้าเขาจะเลือกจ้าง

ผมว่าถ้าเทียบกัน ระหว่าง จบปวส แล้วก็จบ ป.ตรี นี้ อันจบป.ตรีคงจะดูน่าเชื่อถือกว่ามัง้ เพราะวุธสูงกว่านี้เน้อะ

แต่ถ้าจบปวส แล้วไปต่อป.ตรี จบออกมา ก้ได้วุธป.ตรีเหมือนกันอะนะ

ก็อย่างที่บอกอะครับ แล้วแต่ครับ มั่นใจก็ จบปวช ต่อตรีเลย

แต่ถ้า ไม่มั่นใจ ก็ เลือกต่อ ปวสก่อนแล้วค่อยต่อ ป.ตรีก็ยังไม่สายครับ อาจจะเสียเวลา นิดหน่อย เพราะ สาขาต่อเนื่อง (จบปวส แล้วมาต่อป.ตรี) อาจจะไม่ค่อยมีแล้ว บางมหาวิทยาลัย เพราะป.ตรี ต่อเนื่อง มันจะเรียนอย่างมากแค่ 3 ไม่ก็ 2 ปี

แต่ถ้าเขาไม่เปิดสาขาต่อเนื่อง ก็เท่ากับว่า คุณได้เรียนอีก 4 ปี เพราะงั้น ตอนเรียน ปวส ก็จะเท่ากับว่าเราเสียเวลา ตอนปวส ไป 2 ปี มาเรียนใหม่อีก 4 ปี รวมๆก็ 6 ปี

ก็แล้วแต่ครับ แต่ถ้าสาขาต่อเนื่องเขายังเปิดอยู่ก็ เรียน อีก 2 ปี ไม่ก็ 3 ปี แล้วแต่หลักสูตรครับ ขอให้โชคดี ผมก็ยังไม่จบ แต่ปีนี้ปีสุดท้ายและ เหลือแต่ เเคล กับโปรเจค ตัวยากๆทั้งนั้น T-T

เหม่อมึuเอ๋อ
27th March 2012, 03:55
สายลับ !?..

yuttipron
27th March 2012, 03:58
พนักงานเซเวนเงินดีนะครับเพื่อนผมทำอยู่

Nightaudit
27th March 2012, 05:30
จบแค่ ม.6 คงไม่มีใครเค้ารับไปทำสาขาไอทีครับ นอกจากงานขายคอมพ์ ถ้าอยากได้งานที่รายได้เกินหมื่น ต้องทำงานสายโรงแรมครับพวกนี้เงินเดือนปานกลางแต่มีค่า เซอร์วิสชาร์จให้ เกินหมืนแนีนอนครับ ลองคิดดูเองแล้วกันครับ อย่างน้องพี่แนะนำให้ไปเป็นพนักงานยกกระเป๋าดีกว่า พวกนี้เงินเดือนแทบไม่ได้ใช้เลยเพราะใช้เงินทิปจากแขก รายได้ดีงานไม่หนักมาก คิดว่าน่าจะพอเลี้ยงครอบครัว