PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยทีครับ ps3

jojo007115
27th July 2011, 16:50
ps3ผม ไม่ได้เล่นมาเป็น3-5เดือนแล้ว พอมาเล่นอีกทีมันเปนไรก็ไม่รู้ มันเปิดเครื่องไม่ได้ พอเปิดไฟสีเขียวมันก็กระพิบๆกลายเป็นสีส้มแล้วก็ดับไปเลย จากนั้นพอลองเปิดกีทีก็ไม่ติดเลย ต้องทำไงให้เปิดติด หรือต้องซ่อม แล้วค่าซ่อมเท่าไหร่ครับ นานไหมครับกว่าจะซ้อมเสร็จ:sweat:sweat:sweat:sweat:sweat

Dead Pepper
27th July 2011, 20:44
ตัวเครื่องไม่ได้เล่นนานเป็นไปได้ว่าอาจจะมีฝุ่นอะไรเข้าไปเกาะภายในเครื่องก็เป็นได้ ลองหาอะไรเป่าทำความสะอาดดูก่อนนะ เป็นการแก้ไขเบื้องต้นไปก่อน ถ้าไม่ดีก็คงต้องส่งร้านซ่อนมแล้วล่ะค่ะ

เวลาไปซ่อมร้านถามรายละเอียดให้เยอะ ๆ นะคะ เช่นซ่อมนานไหม รอนานรึเปล่า ราคาซ่อมเท่าไหร่ เพราะเท่าที่เจอมา PS3 หากถูกส่งซ่อมเมื่อไหร่ ทางร้านจะบอกให้เราทิ้งเครื่องเอาไว้ แล้วบางทีก็ดองไว้นานเป็นเดือน ๆ เลย เผลอ ๆ อาการเบื้องต้นที่บอกว่าเสียเพียงเล็กน้อยจะบานปลายเอา ถามให้ละเอียดเลยค่ะ มันเป็นสิทธิ์ของเรา ถ้าทางร้านอึกอักตอบอะไรไม่ได้ก็ย้ายหาร้านใหม่ซ่อมเลย อันนี้แนะนำเพิ่มเติมเฉย ๆ นะคะเพราะร้อยทั้งร้อยจะเจอแบบนี้แทบจะทุกคน ( เพื่อนเราเคยเอาไปซ่อมตอนแรกบอกแค่อาการแค่นี้.....ประมาณ 2 - 3 วันก็เสร็จ สุดท้ายรอเป็นเดือน ๆ ส่งไปซ่อมที่ต่างประเทศมั่ง กลับมาค่าใช้จ่ายมากกว่าที่บอกตอนแรก สุดท้ายทางร้านก็หลอกให้ขายเป็นอะไหร่ซะเลย ....เพื่อนเราไม่ยอมขายทางร้านก็จะโน้มน้าม สารพัด สุดท้ายเพื่อนเราเอากลับมาให้เพื่อนอีกคนดูให้ ถอดเครื่องออกมาเช็ดทำความสะอาดบอร์ดใหม่ก็กลับมาใช้ได้ปกติจนทุกวันนี้..ไม่ขอบอกนะว่าร้านไหนแต่เป็นร้านในสะพานเหล็กนี่แหละ )

jojo007115
29th July 2011, 16:42
แล้วถ้าทำความสะอาด ต้องถอดเครื่องออกให้หมดเลยไหมคับ แต่ที่สะพานเหล็กก็อันตรายจัง ไม่อยากเอาไปซ้อมเลย จะทำดูคับ

jojo007115
9th August 2011, 18:12
มีวิธีทำความสะอาดps3ไหมคับ

shijiro
11th August 2011, 17:22
ลองหาดูใน youtubeดูครับ

sattawat1979
11th August 2011, 18:27
ผมก็เคยครับ ตอนผมไปบวช 1 เดือน ไม่ได้เล่นเกมส์เลย พอสึกมาเปิดเล่นดู ก็เล่นไม่ได้เหมือนกัน ไฟเขียวขึ้นแต่จอภาพไม่ขึ้น

ทั้งๆที่ไม่มีฝุ่นเลย เพราะผมเก็บห่อไว้ในกล่องอย่างดี ต้องเปิด-ปิด หลายๆครั้งดูครับ บางทีอาจจะเล่นได้

PS3 เนี่ย อย่าทิ้งไว้นานต้องเล่นมันบ้าง หากทิ้งไว้นานๆมันจะมีปัญหาแบบนี้

แต่ของ XBOX360 ผมไม่เจอปัญหานี้นะ