PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ประกอบคอมเอง เปิดติดยังไม่ถึงหน้าวินโดว์ก็ดับครับ

tiyamo98
26th March 2012, 22:09
พอดีว่างๆนั่งดูวีดีโอประกอบคอมอะครับเลยถอดมาทำความสะอาดทุกอย่างครับ

พอประกอบผมจำสายไม่ได้

สาย USB มัน 8 รู 2 แถว แถวล่ะ 4 ผมใส่ สีแดง ขาว เขียว ดำ V - + G ถูกไหมครับ

แล้วพอข้างๆกัน มี พาวเว่อ รีสตาท HDD - + 2 แถว แถวละ 4 รูเหมือนกันครับ

ผมจำไม่ได้ว่าใส่ยังไง ใครรูบอกทีน่ะครับ ว่าช่องบนใส่อะไรยังไงล่างยังไง

แล้วอาการคอมผมเป็นแบบนี้คืออะไรหรอครับ เปิดได้ปรกติแต่ถึงตรงกำลังอ่านแผ่น CD มันยังไม่ขึ้นหน้าโหลด วินโดว์เลยเครื่องก็ดับพรึบ

ดับที่เดิิมอะครับ

มือใหม่อยู่ครับ ใครรู้บอกทีน่ะครับ

ขอบคุณครับ พรุ่งนี้เช้าผมจะมาดุครับ ผมจะกด ขอบคุณให้ทุกความเห็น :blush

chikuva
26th March 2012, 23:15
อันที่ข้างๆ usb มันเป็นสายเกี่ยวกับปุ่มและไฟข้างหนาเคสครับ คงบอกละเอียดไม่ได้เพราะบอร์ดแต่ละตัวไม่เหมือนกัน แต่หลักๆ ตรงที่เป็น switch ทั้ง ปุ่ม reset และปุ่ม power จะไม่มีขั้วยใส่ข้างใดก็ได้ ส่วนเส้นที่เป็นหลอดไฟจะมีหลอด power led กับ hdd led ต้องดูข้้วใหุ้กต้องทั้ง + และ -
ส่วนเรื่องที่เปิดแล้วดับ ไม่ทราบว่าได้ถอดซิ้ง cpu ออกหรือไม่ ถ้าถอดอาจเป็นเพราะใส่ซิ้งไม่ถูกต้องหรืออาจลืมต่อสายพัดลมทำให้มันร้อนจนดับ
บางทีอาจเป็นเพราะไปถอดถ่าย bios ออกทำให้ค่า bios ที่ตั้งใว้มันคืนค่ากลับต้องไปตั้งค่า sata ของ hdd ใหม่กลับเป็นเหมือนเดิม(ถ้าไม่ใช่ achi ก็ ide)
แรมลองถอดออกมาทำความสะอาดอีกรอบแล้วค่อยใส่กลับเข้าไปใหม่
เช็คดูสายไฟต่างๆให้ครบครับ สายตรงข้างๆ usb อย่าเพิ่งซีเรียสเอาแค่กดสวิทได้ก่อนก็พอแล้วค่อยเช็คอีกที

USED_JKG
27th March 2012, 08:13
สวิทย์ค้างอ๊ะป่าว

tiyamo98
27th March 2012, 08:19
อันที่ข้างๆ usb มันเป็นสายเกี่ยวกับปุ่มและไฟข้างหนาเคสครับ คงบอกละเอียดไม่ได้เพราะบอร์ดแต่ละตัวไม่เหมือนกัน แต่หลักๆ ตรงที่เป็น switch ทั้ง ปุ่ม reset และปุ่ม power จะไม่มีขั้วยใส่ข้างใดก็ได้ ส่วนเส้นที่เป็นหลอดไฟจะมีหลอด power led กับ hdd led ต้องดูข้้วใหุ้กต้องทั้ง + และ -
ส่วนเรื่องที่เปิดแล้วดับ ไม่ทราบว่าได้ถอดซิ้ง cpu ออกหรือไม่ ถ้าถอดอาจเป็นเพราะใส่ซิ้งไม่ถูกต้องหรืออาจลืมต่อสายพัดลมทำให้มันร้อนจนดับ
บางทีอาจเป็นเพราะไปถอดถ่าย bios ออกทำให้ค่า bios ที่ตั้งใว้มันคืนค่ากลับต้องไปตั้งค่า sata ของ hdd ใหม่กลับเป็นเหมือนเดิม(ถ้าไม่ใช่ achi ก็ ide)
แรมลองถอดออกมาทำความสะอาดอีกรอบแล้วค่อยใส่กลับเข้าไปใหม่
เช็คดูสายไฟต่างๆให้ครบครับ สายตรงข้างๆ usb อย่าเพิ่งซีเรียสเอาแค่กดสวิทได้ก่อนก็พอแล้วค่อยเช็คอีกที

สาย เปิดเครื่อง รีเซ็ตเครื่อง อยู่แถวบน

ส่วน HDD LED อยู่กับ ขั้ว - + ใช่ไหมครัีบ

ส่วนเรื่อง ซิ้ง Cpu ถอดครับแต่ได้แล้วน่ะปรกติใส่ตามลอยของมันครับ สายพัดลมแฟน ก็ต่อแล้วครับ

ส่วน ให้ตั้งค่า Bios กับคืน ตั้งไม่ได้ครับ เปิดมามันจะปิดตัวเองลง ประมาณ 20 วิ กด Delete เข้าไปหน้า Bios สักพักก็ดับครับ

chikuva
27th March 2012, 13:09
ตรวจสอบดูดีๆว่าซิ้ง cpu มันติดแนบกับตัว cpu แน่นสนิทหรือไม่ ปรกติแล้วเวลาถอดซิ้งออกมาแล้วใส่กลับ้เข้าไปใม่จำเป็นต้องเช็ดซิริโคนเก่าออกแล้วทาใหม่ด้วยครับ

`โทรุมัสโตะ
27th March 2012, 13:15
อ่านคู่มือซะ ทุกอย่างจะจบลงด้วยดี

tiyamo98
27th March 2012, 13:34
ตรวจสอบดูดีๆว่าซิ้ง cpu มันติดแนบกับตัว cpu แน่นสนิทหรือไม่ ปรกติแล้วเวลาถอดซิ้งออกมาแล้วใส่กลับ้เข้าไปใม่จำเป็นต้องเช็ดซิริโคนเก่าออกแล้วทาใหม่ด้วยครับ

ถอดออกมาแต่ไม่ได้เอา ซีลีโคนเก่าออกน่ะครับ ใส่กับไปเหมือนเดิม ต้องเอาซีลีโคนเก่าออกแล้วทาใหม่หรอครับ

Winchesters
27th March 2012, 13:35
อ่านคู่มือซะ ทุกอย่างจะจบลงด้วยดี

very well แต่ก่อนผมก็เคยเป็นบางทีไม่รุ้แก้ไง รื้อประกอบใหม่ทุกส่วน ต้องระวังและอาจจะลำบากอยู่บ้างแต่ ประกอบช้าๆตามขั้นตอน เช็คสายจ่ายไฟที่เมนบอร์ด สายแพ ว่าต่อถูกต้องรึเปล่า การ์ดจอซัพพลายด้วย dvd ไว้ท้ายสุดละ

tiyamo98
27th March 2012, 16:04
ปัจจุบันเปิดได้แล้วครับ ขยับพัดลม CPU ให้แน่นเฉยๆ -0-

เครื่องอึนมากเลยครับ

กด Ctrl+Alt+Del เปิดหน้าต่าง Windown Task Manager

แถบ Performance CPU Usage มันกินไป 100% ยาวเลยครับ ตั้งแต่เปิดเครื่องช้ามากอึนยาวๆทำไรไม่ได้ ปรกติ 10-20%

อันนี้มันคืออะัไรครับเกี่ยวไหมครับ ? กะว่าจะเช็คความร้อนแต่เครื่องทำอะไรไม่ได้เลยครับ

PF Usage 425 Mb

ปล.ผมได้แกะซิ้ง Cpu ออกมาแต่ไม่ได้ยุ่งกับ ซีลีโคน ... ต้องทาใหม่ไหมครับ จากเหตุุการณ์ด้านบน

tiyamo98
27th March 2012, 16:08
very well แต่ก่อนผมก็เคยเป็นบางทีไม่รุ้แก้ไง รื้อประกอบใหม่ทุกส่วน ต้องระวังและอาจจะลำบากอยู่บ้างแต่ ประกอบช้าๆตามขั้นตอน เช็คสายจ่ายไฟที่เมนบอร์ด สายแพ ว่าต่อถูกต้องรึเปล่า การ์ดจอซัพพลายด้วย dvd ไว้ท้ายสุดละ

ผมมั่นใจว่าประกอบตรงเปะๆ สายอื่นเปะๆ

มีสายที่สับสนก็ตรง USB แหละครับ

ผมเอาสาย แดงไ้ว้ขวาสุดเรียงเลย แดง ขาว เขียว ดำ 2 แถว USB น่ะครับ

ส่วน ปุ่มสตาท รีสตาท HDD LED - + ผมไม่มั่นใจ ผมใส่ปุ่มเปิดเครื่องไว้่บนขวานอกนั้นมั่ว

tiyamo98
28th March 2012, 06:16
ไม่มีใครรู้เลยหรอครับ แ่ย่ ๆ TT

tiyamo98
28th March 2012, 06:20
ปัจจุบันเปิดได้แล้วครับ ขยับพัดลม CPU ให้แน่นเฉยๆ -0-

เครื่องอึนมากเลยครับ

กด Ctrl+Alt+Del เปิดหน้าต่าง Windown Task Manager

แถบ Performance CPU Usage มันกินไป 100% ยาวเลยครับ ตั้งแต่เปิดเครื่องช้ามากอึนยาวๆทำไรไม่ได้ ปรกติ 10-20%

อันนี้มันคืออะัไรครับเกี่ยวไหมครับ ? กะว่าจะเช็คความร้อนแต่เครื่องทำอะไรไม่ได้เลยครับ

PF Usage 425 Mb

ปล.ผมได้แกะซิ้ง Cpu ออกมาแต่ไม่ได้ยุ่งกับ ซีลีโคน ... ต้องทาใหม่ไหมครับ จากเหตุุการณ์ด้านบน

ดันครับบ บ 100% นี่คงไม่ใช่ไวรัสมั้่งครับ -0-

CrYzTeX
28th March 2012, 06:45
ที่ผมแก้ได้ ไม่ได้ขยับตามที่บอกเลยนะ...ตามที่น้องคนนึงเคยถามท่าน chikuva

ผมก็แค่ สับขา J_BIOS ไป 1(23) 5วิ แล้วก็ใส่กลับมาที่ (12)3 แค่นั้นแหละ Boot ปกติเลย

tiyamo98
28th March 2012, 06:51
ที่ผมแก้ได้ ไม่ได้ขยับตามที่บอกเลยนะ...ตามที่น้องคนนึงเคยถามท่าน chikuva

ผมก็แค่ สับขา J_BIOS ไป 1(23) 5วิ แล้วก็ใส่กลับมาที่ (12)3 แค่นั้นแหละ Boot ปกติเลย

หมายถึงที่ขยับพัดลมหรอครับ.. ผมก็ไม่รู้เหมือนกันอ่ะ พัดลมผมตัวล็อค 4 ตัวมันไม่แน่นผมเลยกดให้แน่นก็เปิดติด

ของนาย สับขา J_BIOS ไป 1(23) 5วิ แล้วก็ใส่กลับมาที่ (12)3 แค่นั้นแหละ Boot ปกติเลย <<< คือไรหว่า

tiyamo98
28th March 2012, 06:59
ยังรอคำตอบอยู่น่ะครับ เดียวกับมาจากโรงเรียนมาอ่านต่อครับ

CrYzTeX
28th March 2012, 07:01
ก็บอกไม่ใช่หรอว่า Boot ผ่าน Windows แล้วดับ

ใช่ไง อาการนี้ผมทำแบบที่ผมบอกแล้วหายไงครับ คุณไม่เข้าใจ? ผมมาบอกเรื่องนั้นเฉยๆ

แล้วขอถามหน่อย โปเซสตัวไหนมันกิน CPU 100%

tiyamo98
28th March 2012, 07:06
ก็บอกไม่ใช่หรอว่า Boot ผ่าน Windows แล้วดับ

ใช่ไง อาการนี้ผมทำแบบที่ผมบอกแล้วหายไงครับ คุณไม่เข้าใจ? ผมมาบอกเรื่องนั้นเฉยๆ

แล้วขอถามหน่อย โปเซสตัวไหนมันกิน CPU 100%

ืที่ผมบอกว่ายังรอคำตอบคือรอคำตอบจากคำถามด้านบนครับ

ที่นายบอกมาผมเข้าใจหมดล่ะครับ

อันนี้คอมพี่ผมน่ะ อีกเครื่องทำไรไม่ได้ !

CrYzTeX
28th March 2012, 07:59
ผมให้ดูหน้า Processes มิใช่ Performance ครับ

อย่าหาว่าผมกวนตีนเลย ผมอยากดู หน้า Processes ของคุณ ว่าตัวไหนมันกิน 100%

tiyamo98
28th March 2012, 08:03
ผมให้ดูหน้า Processes มิใช่ Performance ครับ

อย่าหาว่าผมกวนตีนเลย ผมอยากดู หน้า Processes ของคุณ ว่าตัวไหนมันกิน 100%

อ่อ ขอโทษครับ T^T เดียวกับมาจาก โรงเรียนผมจะัุ่่ถ่ายรูปลงบอร์ดให้น่ะครับ อย่าลืมมาตอบกระ้ทู้ผมน่ะ ^^

tiyamo98
28th March 2012, 23:06
ขอดันกระทู้ขึ้นมาใหม่น่ะครับ

ผมได้ซื้อ ซีลีโคนมาทาใหม่แล้ว..เปิดเครื่องได้แต่ก็ยังอึนเหมือนเดิม

CPU Usage กิน 100%

System กิน Cpu ไป 85-98 %

ทำตามวิธีต่างๆก็ไม่หายเลยตัดสินใจล้างเครื่องครับ ล้างแต่ ไดร์ C ล้างเสร็จเปิดมาก็ยังไม่หาย เหมือนเดิมครับ

ต้องล้างทั้งเครื่องเลยไหมครับ หรืออะไหล่อะไรของผมพังไหม หรือเครื่องร้อนเกิน ... จะมีผลเกี่ยวไหมครับ กลุ้มใจมากเลย

งานโปรเจ็คก็ต้องรีบทำ

tiyamo98
28th March 2012, 23:08
ขอดันอีกทีครับ ช่วยกันตอบทีน่ะครับ ... ทำทุกอย่างแล้วจะเกี่ยวไหมว่า ผมเสียบนู๊นเสียบนี้ผิด ..

ช่อง Cpu ก็ใส่ไปเบาๆตามลอยบากมั่นใจว่าแน่น Cpu fan ก็เสียบทำงานได้ปรกติ แรมเอามาขัด การ์ดจอก็ขัดเรียบร้อย

HDD DVD เสียบสายเรียบร้อย USB เสียบ

ก็มีแต่สาย เปิดเครื่อง-รีสตาทเครื่อง-ไฟหน้าเคส-ขั้วลบขั้วบวกที่ใส่อาจจะผิดเพราะว่าุปุ่มรีสาตทผมกดไม่ได้ *-*

จะเกี่ยวไหมครับ

CrYzTeX
28th March 2012, 23:19
ไหนรูปครับ ?

tiyamo98
28th March 2012, 23:25

tiyamo98
29th March 2012, 06:17
ให้่รูปแล้วน่ะึครับ ท่าน

Nightaudit
29th March 2012, 07:12
ใจเย็นครับน้อง มือใหม่ประกอบคอมพ์ต้องใจเย็นๆครับ อาการที่น้องเล่ามามันมีหลายปัจจัย เรื่องต่อสาย usb.นี่ลองดูตรงเมนบอร์ดสิครับว่ามันเขียนบอกไว้มั๊ยว่าสายอะไรเสียบตรงไหน(ปกติติจะมีบอกนะ) สังเกตุดีๆครับ ถ้าไม่มีบอกก็เสียบได้หมดแหล่ะครับ แค่ดูขาให้เข้ากัน ส่นคอมพ์บูตแล้วดับ ลองจั๊มพ์ไบออสดู วิธีจั๊มพ์คือหาไขควงสักตัวมาแตะขั้วไบออสทั้งสองข้างแค่นี้แหล่ะครับ หรือถ้าไม่ได้ก็เฟรชไบออสดู วิธีก็คือให้ถอดถ่านไบออสออกมาทิ้งไว้สักแป๊บนึงแล้วค่อยใส่กลับเข้าไป ก่อนเเฟรชไบออสให้ถอดสายไฟออกคอมพ์ให้หมด แค่นี้แหล่ะครับ

tiyamo98
29th March 2012, 07:13
ใจเย็นครับน้อง มือใหม่ประกอบคอมพ์ต้องใจเย็นๆครับ อาการที่น้องเล่ามามันมีหลายปัจจัย เรื่องต่อสาย usb.นี่ลองดูตรงเมนบอร์ดสิครับว่ามันเขียนบอกไว้มั๊ยว่าสายอะไรเสียบตรงไหน(ปกติติจะมีบอกนะ) สังเกตุดีๆครับ ถ้าไม่มีบอกก็เสียบได้หมดแหล่ะครับ แค่ดูขาให้เข้ากัน ส่นคอมพ์บูตแล้วดับ ลองจั๊มพ์ไบออสดู วิธีจั๊มพ์คือหาไขควงสักตัวมาแตะขั้วไบออสทั้งสองข้างแค่นี้แหล่ะครับ หรือถ้าไม่ได้ก็เฟรชไบออสดู วิธีก็คือให้ถอดถ่านไบออสออกมาทิ้งไว้สักแป๊บนึงแล้วค่อยใส่กลับเข้าไป ก่อนเเฟรชไบออสให้ถอดสายไฟออกคอมพ์ให้หมด แค่นี้แหล่ะครับ

ตอนนี้เครื่องผมทำการล้างเครื่องใหม่ล่ะครับเปิดได้ครับ แต่ CPU มันกินไป 100% ล้างไดร์ C ไดร์ D แล้วน่ะครับ เดียวลงรูปให้ดูครับ สักครู่

tiyamo98
29th March 2012, 07:27

chikuva
29th March 2012, 08:24
ลงไดร์เวอร์ให้ครบก่อนครับ

tiyamo98
30th March 2012, 03:54
พอล่ะครับปล่อยกะทู้ตกเลยครับ ขอบคุณพี่ chikuva และทุกคนมากครับ

ผมจะส่งไปร้านล่ะครับ ทำทุกวิถีทางก็ไม่ได้สักที ท้อ

ขอบคุณครับ ^^

`โทรุมัสโตะ
30th March 2012, 16:42
แบ่งพาทิชันใหม่ หาย 100 เปอร์เซ็นต์

JOMZaa
30th March 2012, 16:53
อยากช่วยนะครับ แต่ขอนั่งคิดแป๊ปว่าเกิดจากอะไร

tiyamo98
31st March 2012, 09:24
แบ่งพาทิชันใหม่ หาย 100 เปอร์เซ็นต์

แบ่งยังไงหรอครับ 100% เชียว ^^