PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีวิธีนอนให้มันหลับง่ายๆไหมครับ

ballba
27th March 2012, 07:09
อารมณ์ไม่ดีวันนี้ไม่แนะนำตัว 555 :sweat

คือผมอยากทราบวิธีที่มันนอนหลับง่ายๆหนะ

คือผมจะเล่า การพักผ่อนประจำวันของผมนะ

ผมจะทำงานตั้งแต่ประมาณ 4 ทุ่มครับ ถึง 6 โมงเช้านะ

แล้วพอ 10 โมง ผมก็จะไปรับเมียมาบ้าน ส่งเมียประมาณ 5โมงเย็น

ขับมอไซต์ไปส่งก็ไกลมากทุกวัน วันละ 100 โลได้ กลับบ้านมาถึง ประมาณ เกือบ 1 ทุ่ม

คือผมไม่ค่อยมีเวลานอน แล้วก็จะนอนอยู่ 2 ช่วง ช่วงเช้า และ หัวค่ำ

คือปกติ ผมถ้าตื่นก็ไม่หลับเลย หรือถ้าหลับก็ไม่ตื่น

อยากได้วิธีนอนหลับง่ายๆ

แล้วบางที ผมกลับบ้าน ตี 2-3 อ่ะ มันไม่มีเหตุ มันเงียบ ก็กลับ

แล้วกิน m 150 ทุกคืนไง เพราะคิดว่า เห้ยวันนี้ มีเหตุใหญ่แน่ ไม่หลับไม่นอนคึกทั้งคืน เงียบปั้ด โลกสงบ ศพสะดุ้ง :sweat

พอมีเวลาพักผ่อนจะหลับก็ไม่หลับ

นี่ก็เช้าแล้ว ก็ไม่หลับ

วันนี้ผมเลยแกล้งบอกเมียว่า เมียครับ ภูมิไม่สบายนะ วันนี้ขอพักผ่อนวันนึง เหอะๆ :sweat

ตอนนี้ก็ยังคึกอยู่ เห้อๆ - -*

อนาถใจตัวเองแท้เหลา วันนี้ต้องแกล้งป่วย เผื่อว่าจะหลับซักเที่ยง ตื่นทีเดียว 4 ทุ่ม

วันนี้นอนดิ้นตั้งแต่ตี 3 จนเช้า มันก็ไม่หลับ

นั่งสมาธิครับ ทำใจให้สงบ เเล้วนอน เเต่ถ้ายังไม่หลับอีกก็ยานอนหลับไปเลย

จะลองดู

แต่ถ้ายานอนหลับคงไม่ไหว ถ้าหลับยาว แล้วผมจะทำอะไรหละครับ = =

ผมไม่ใช่พี่เต๋า สวีทมูลเล็ตนะ จะได้หลับข้ามวัน 555

jungtamak
27th March 2012, 07:18
นั่งสมาธิครับ ทำใจให้สงบ เเล้วนอน เเต่ถ้ายังไม่หลับอีกก็ยานอนหลับไปเลย

apipu1039
27th March 2012, 09:36
ลองฟังเพลงบรรเลงเพราะๆดูครับ ผมก็ใช้วิธีนี้เวลานอนไม่หลับ

benz1230
27th March 2012, 09:45
ไปรับภรรเมียมา..... ซิครับ มันอาจจะเหนื่อยแล้วก็หลับไปเลย ฮ่าๆ

Nuttyz
27th March 2012, 09:46
เอิ่ม เอิ่ม เอิ่ม จนปัญญาที่จะช่วย...:help

haruhi002z
27th March 2012, 09:47
ก็นั้นไง หาข้ออ้างไปดิไม่ใช่ว่าทำงาน จนไม่ดูเเลอะไร

หยุดทำงาน1-2วัน พักผ่อนเเค่นี้มันก็คงไม่ตายหรอก

Stormwind
27th March 2012, 10:07
ออกกำลังกายครับ ดช่น วิดพื้นๆๆๆ ซิทอัพ ทำอะไรก็ได้บนเตียงให้เหนื่่อยๆ
แล้วก็จะหลับไปเองครับ

Shanbo
27th March 2012, 10:46
ออกกำลังกายเป็นประจำ

นอนหลับให้เป็นเวลา

eswc2011
27th March 2012, 11:58
หาทำอะไรให้จิตใจปลอดโปร่งครับ ขับรถกินลม ดูดยา ~ ไม่ก็ fap fap fap(แนะนำ) 555555 ผมทำแบบนี้ก็หลับอ่ะพี่

siriuscry
27th March 2012, 12:03
เปลี่ยนงาน หรือ เลิกกับเมียครับ ตารางเวลาจะได้ว่างบ้าง

tentaethaibio
27th March 2012, 16:11
สำหรับเรา แนะ ให้ฟังเพลงแบบนี้ ลองหาดู

http://www.youtube.com/watch?v=tei3tUY09Pc&feature=related

wind
27th March 2012, 17:38
ผมก็เป็นหนึ่งคนที่หลับยากมากทุกวันเร็วที่สุดของผมคิดว่า 3 ชั่วโมงถึงจะหลับ เช่นนอน 4 ทุ่ม มันไม่หลับซักทีดูเวลา ตี 1 แล้วก็ยังไม่หลับ พอหลับตาอีกซักพักนึงมันก็ไปเฉยๆเลย วิธีที่ฟังเพลงแล้วนอนผมคิดว่าคงไม่เหมาะกับผมเป็นอย่างมาก เพราะถ้าผมเล่นเกม ดูหนัง คุยกับใคร หรือฟังเพลงหรือทำอะไรก็ตามแต่ เวลานอนผมจะคิดตลอดเลยคิดเนื้อเพลงคิดอยู่อย่างนั้นซ้ำแล้วซ้ำอีก มันไม่ยอมเลิกคิดซักทีเบื่อตัวเองมาก พอมาทำสมาธิก็โล่งดีพอจะหลับ มันเอาอีกและปราสาทหลอนคิดอีกและ หลังๆมานี้ผมเริ่มใช้วิธีว่า สมองมันอยากคิดนักใช่ไหมให้มันคิดๆๆๆเลย เอาเลขมาคิด บวกลบ คูณหาร ยกกำลัง ท่องสูตรคูณ สูตรนู่นนี่นั่นไปเรื่อยแล้วมันก็หลับไปเอง แต่ก็ยังนานอยู่ดีแต่ก็ถือว่าเป็นการฝึกสมองไปในตัวดีกว่ามานอนเพ้อถึงเนื้อเพลง

Valentine.
27th March 2012, 23:21
ช่วยตัวเองครับ [ไม่ได้ล้อเล่นนะ] -*-

dojo123753951
27th March 2012, 23:35
บางคนก็แปลก ณ ครับยิ่งร่างกายอ่อนล้ายิ่งนอนไม่ค่อยหลับ ลองทำตัวสบายๆครับให้ร่างกายรู้สึกสดชื่น

เพราะถ้าร่างกายมีความสดชื่น จิตใจสดชื่น สิ่งดีๆย่อมตามมาเองครับ:yes

Tomnotnow
27th March 2012, 23:45
เอาไม้ขนาดพอเหมาะให้เพื่อนเอาฟาดหัว เด่ะก็หลับครับง่ายๆอิอิ -0- ล้อเล่นครับ*0* พูดเล่นเองครับ

ดูหนังก่อนนอนครับ หรือไม่ก็ ฟังเพลงช้าๆ เรื่อยๆ สบายหู แล้วก็จะ ง่วงนอนหลับไปเองล่ะครับ แล้วตื่นขึ้นมาก็สดใส พร้อมรับวันใหม่ครับ หรือ ไม่ก็ ดื่มวีต้าแล้วไปนอนซะ อิอิอิ

peetdekdeee
27th March 2012, 23:50
ง่ายมากครับ หาหนังสือมานอนอ่านครับ แปปเดียวหลับแน่ เพราะหนังสือคือยานอนหลับชั้นดีเลยครับ

Valentine.
27th March 2012, 23:54
เอาไม้ขนาดพอเหมาะให้เพื่อนเอาฟาดหัว เด่ะก็หลับครับง่ายๆอิอิ -0- ล้อเล่นครับ*0* พูดเล่นเองครับ

ดูหนังก่อนนอนครับ หรือไม่ก็ ฟังเพลงช้าๆ เรื่อยๆ สบายหู แล้วก็จะ ง่วงนอนหลับไปเองล่ะครับ แล้วตื่นขึ้นมาก็สดใส พร้อมรับวันใหม่ครับ หรือ ไม่ก็ ดื่มวีต้าแล้วไปนอนซะ อิอิอิ

เลิกเถอะครับ ที่ใช้สีตัวอักษรสีนั้นอ่ะ เเสบตาไม่พออ่านไม่ออกอีก -*-

ten1942
28th March 2012, 00:00
ง่ายมากครับ หาหนังสือมานอนอ่านครับ แปปเดียวหลับแน่ เพราะหนังสือคือยานอนหลับชั้นดีเลยครับ

ผมเห็นด้วยครับ เพราะผมอ่านแล้วก็ง่วงทุกที แต่ห้ามกินข้าวหรืออกกำลังกายก่อนนอนนะครับ เพราะถ้ากินอาหารร่างกายจะไม่ได้พักผ่อนเพราะไปย่อยอาหาร และถ้าออกกำลังกายร่างกายจะไม่ไดพักผ่อนครับบ!! เป็นอีกเหตุผลที่ทำให้นอนไม่หรับ

zeemee
28th March 2012, 00:16
ผมจะทำงานตั้งแต่ประมาณ 4 ทุ่มครับ ถึง 6 โมงเช้านะ
แล้วพอ 10 โมง ผมก็จะไปรับเมียมาบ้าน ส่งเมียประมาณ 5โมงเย็น
ขับมอไซต์ไปส่งก็ไกลมากทุกวัน วันละ 100 โลได้ กลับบ้านมาถึง ประมาณ เกือบ 1 ทุ่ม
คือผมไม่ค่อยมีเวลานอน แล้วก็จะนอนอยู่ 2 ช่วง ช่วงเช้า และ หัวค่ำ
คือปกติ ผมถ้าตื่นก็ไม่หลับเลย หรือถ้าหลับก็ไม่ตื่น
อยากได้วิธีนอนหลับง่ายๆแล้วบางที ผมกลับบ้าน ตี 2-3 อ่ะ มันไม่มีเหตุ มันเงียบ

จากปัญหา..ที่กล่าวข้างบน เป็นการกระทำที่ฝืนกับนาฬิกาชีวภาพของคนปกติธรรมดา(ทำ-มะ-ดา)
แนะนำ...ควรจัดระบบการปฏิบัติประจำในชีวิตประจำวันให้เป็นปกติและง่ายต่อการดำรงค์อยู่...หากมีปัญหา
ก็อาจใช้ยานอนหลับเข้ามาช่วยบ้างแต่อย่าให้บ่อยเพราะจะติดและดื้อยา ..ตัวเองเท่านั้นที่จะนำตัวให้พ้นปัญหา
ขอส่งกำลังใจ..สู้.ๆ แต่อย่าผิดคุณธรรม(ธรรมที่ส่งเสริมให้เกิดคุณา..ต่อชีวิต)

bararasza
28th March 2012, 00:47
ดื่มน้ำกระท่อม.....

ระบบร่างกายมันสับสน เอ๊ะ ตูต้องหลับเวลาไหนแน่ 555

ก่อนนอนก็ไปวิ่งออกกำลังกายให้เหงื่อออกซัก15-30นาที แล้วเสร็จปุ๊บอาบน้ำเลย แล้วมานั่งดูโทรทัศน์ แนะนำให้นั่งก่อน เพื่อให้ร่างกายไม่ได้รับการพักสันหลังก่อนที่จะหลับ เป็นผมมันจะรู้สึกเพลียในเวลาไม่กี่นาที แล้วอยากหลับไปเอง

ลองดูครับ

ghost141
28th March 2012, 00:53
ลองนอนในที่มืดๆดูครับผมหลับทุกที :D

natchapon665
28th March 2012, 00:55

โดยเฉพาะหนังสือเรียน.. 3 นาที ก็หลับล่ะ :o

ballba
28th March 2012, 07:54
ขอบคุณทุกคนนะครับ

วันพักผ่อนผมมีครับ ขี้เกียจไปเลยไม่ได้ไป 2 วันอะไรงี้

นอกนั้น จะลองทำดู แต่ผมตั้นอยู่เรปนึง ผมคงไม่ขนาด เลิกทำงาน และ เลิกกับเมียหรอกนะ = = ถ้าทำขนาดนั้นมันพวกบ้าแล้วครับ

เราคงไม่เอาเรื่องงานกับคู่ชีวิตเรา มาแลกกับการนอนพักผ่อนหรอก ไม่ใช่ปัญหาใหญ่

thizo
28th March 2012, 08:49
ถ้ามี iPod iPhone iPad ลองเปิดเพลงฟังดูซิครับ

เปิดเพลงไปฟังไป แล้วก็นอนไป มันทำให้รู้สึกได้อารมณ์ตามเพลง ทำให้หลับง่ายขึ้น ^^

Ignite Virgil
28th March 2012, 20:43
ทำให้ร่างกายอ่อนแอ :)

Meteorite
28th March 2012, 20:48
กินยานอนหลับ

mashiba
28th March 2012, 20:53
หลับตาครับ แล้วก็อย่าคิดอะไรในหัวสมอง แค่นี้แหละครับ ก็หลับแล้ว ถ้าคุณมัวแต่หลับตาแล้วคิดว่ากุจะนอนหลับไหมวะ ก็นอนไม่หลับทั้งคืน

LovePiece
28th March 2012, 22:09
ลองฟังเพลงดูครับ แล้วเราจะเคลิ้มหลับไปเอง

piyaponjoe
29th March 2012, 18:07
เปิดเพลงคลาสสิกฟังก็ได้ครับ ช่วยได้ :)