PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [Mass Effect 3] -- ข้อสงสัยในซี่รีย์ Mass effect (รวมผู้รู้)

kongsak055
27th March 2012, 20:43
Mass Effect the series Fact & Knowledge

http://blog.fileplanet.com/wp-content/uploads/2012/02/Mass-Effect-3-Fan-Art-Wallpaper-1200x800.jpg

http://www.youtube.com/watch?v=fzHqQbz78-s

ผมขอตั้งกระทู้นี้เนื่องจากความสงสัย และมีสิ่งคาใจจากการเล่น Mass Effect ทั้ง 3 ภาค
ขอให้ผู้หรือ หรือผู้ที่สนใจเข้ามาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นและความรู้ของเกมส์ซี่รีย์นี้ได้นะครับ
ใครจะตั้งคำถามอะไรขอให้วงเล็บไว้ด้วยก็ดีนะครับว่า มาจากภาคไหน ภารกิจไหน จะได้ง่ายต่อการตอบ

ผมขอประเดิมคำถามแรกเลย
1. (Mass Effect 3) จากในภารกิจที่เราไปที่ Citadel ตอน Ceberus บุกโจมตี ทำไม Council Udina ถึง
ไปอยู่กับพวก Ceberus แล้วเขาเกี่ยวข้องกันอย่างไร ??? (อ่านซับไม่ทันครับ รีบเล่น)

ใครมีข้อคิดเห็นอย่างไร สงสัยอะไร หรือจะสปอยด์เนื้อเรื่อง หรือทำบทสรุปก็มาช่วยๆกันนะครับ
ผมกำลังจะอำลาวงการเกมส์ เพราะจะสอบเข้ามหาลัยแล้ว ขอทำกระทู้มีสาระ เป็นกระทู้สุดท้ายครับ
ขอบคุณครับ

MI~MI
27th March 2012, 21:46
ง่ายๆเลยนะ DLC คืออะไรครับ ต้องโหลดไรเพิ่มปะ หรือมันมีในเกมแต่แรกแล้ว

rimuchan
27th March 2012, 21:56
Udina เป็นพวกมีอำนาจเท่าไหร่ก็ไม่รู้จักพอครับ ที่ไปอยู่กับ cerberus เนื่องจากโดนค่าน้ำชาใต้โต๊ะครับ Cerberus มีอุดมการณ์ที่ว่าจะทำให้มนุษย์มีอำนาจมากที่สุดในจักรวาล Udina คาดว่าคงมีแนวคิดคล้ายๆกันแต่ลุงแกจะพยายามเล่นทางการเมือง จนมาถึงตรงนี้ Cerberus ซื้อตัวไปได้เพราะลุงแกหวังอำนาจและตำแหน่งครับ

DLC - Downloadable content หรือเนื้อหาเสริมนั่นเอง เป็นเนื้อหาส่วนที่ทีมงานBiowareเพิ่มมาให้ทีหลังถ้าอยากได้ต้องเสียเงินโหลดมาติดตั้งเข้ากับตัวเกมส์ที่มีอยู่แล้วครับ(เล่นแท้)

Tips :Multiplayer: ปืนอะไรดีหว่า??(กว่าจะจับได้แน่นอนว่าพึ่งโชคเน้นๆปืนหากินเปิดจาก Veteran box ปืนเทพเปิด Specter box)

สำหรับชาวสไนเปอร์....
แน่นอนว่าหลายๆคนอยากได้ไอ้แบบที่โป้งเดียวไปโลกหน้าต้นเกมก็มีของดีมาให้แล้วครับ ปืน Mantis นั่นเองข้อเสียคือมันรีโหลดช้าและยิงได้ทีละนัด
Viper กระสุนเยอะยิงเร็วแต่ความรุนแรงจัดว่าต่ำ
Incisor กด1ครั้งออก3นัด
N7 Valient จัดว่าเป็นปืน N7 ที่เข้าท่าที่สุดแล้วครับ N7 กระบอกอื่นการใช้งานไม่โดนใจผมเท่าไหร่ ปืนซุ่มกระบอกนี้แม๊กละ3นัดยิงต่อเนื่องไม่ต้องขึ้นลำแบบ Viper และความรุนแรงเบากว่า Mantis ค่อนข้างมากแต่ก็แรงกว่า Viper ล่ะน่า
Indra สไนเปอร์ยิงรัวครับ โดยส่วนตัวไม่ค่อยชอบเท่าไหร่เพราะมันเบาเกิน
Raptor กระสุนเยอะ เป้าส่ายน้อย ยิงกึ่งอัตโนมัติ คล่องตัวดีครับ
Widow ทั้งหนักทั้งแรง บรรจุซองละ3นัดยิงแล้วแกว่งแต่รับประกันความแรงโดนเข้าไปไม่ตายก็เลี้ยงไม่โตเข้าหัวไปทีไม่ต้องโทรเรียกปอเต๊กตึ๊งให้เหนื่อย

Assault Rifle....
แนะนำ Mattock ครับ มันยิงทีละนัดก็จริงแต่ทั้งแม่นทั้งแรง อัตราการยิงขึ้นอยู่กับนิ้วคนเล่นครับคลิกเร็วก็ยิงเร็ว เสียอย่างเดียวกระสุนน้อยไปหน่อย
Phastom กระบอกนี้โอเคเลยครับใช้ยิงกดได้ดี รัวเหมือน Avenger แต่แม่นกว่า และแรงกว่าด้วย

Pistol
แนะนำ Predator ครับ หลักการใช้เดียวกับ Mattock เลยยิงกดเร็วยิงรัว ชอบแรงๆแนะนำ Paladin หรือ Caniflex ครับ

Shotgun
ทริกส่วนตัวครับ....จับได้ Krogan ให้ติดลูกซอง Claymore ครัแรงมากๆกรณีเจอทหารโล่ห์เล็งเข้าช่องเล็กๆตรงโล่ห์กดทีเดียวหัวขาดครับและ krogan ท่าตีประชิดแบบแรง(กด f ค้าง)เป็นการวิ่งชนครับแรงที่สุดในบรรดาท่าประชิดแล้วครับ ติดที่มันโหลดกระสุนช้าเท่านั้นเองต้องการความคล่องตัวแนะนำ Scimitar(ลูกซองขาว)ครับ
Geth shotgun กับ Gral Spike shooter ชาร์จยิงให้ใกลขึ้นและแรงขึ้นได้

ไอดี origin ผมครับ arielcross กรณีแอดไอดีจากเมลล์ก็ arielcross422@gmail ครับ

kongsak055
28th March 2012, 22:29
แนะนำนะครับ ปืนที่จะแรงที่สุดสำหรับ Sniper ผมลองจาก Single Player
นั่นคือ Mantis ครับ อัพจนเป็น Mantis V แรงเกือบสุดในเกมส์แล้วหล่ะครับ
ที่สำคัญน้ำหนักไม่หนักมากจนเกินไป ไม่ทำให้ Recharge time ลดลงมาก
ถ้าเพิ่มหรือปรับนิดหน่อยใส่ ลำกล้องซูม กับ เพิ่มความแรง รับรองครับจะติดใจ
อีกกระบอกก็คือ Sniper ของพวก Geth ผมจำชื่อไม่ได้แต่แรงมากๆเลยอันนี้ ยอมรับจริงๆ !!!!

Mafiatai
28th March 2012, 22:47
มีคำถามครับ ทำไมผมเล่นจบแล้วมันย้อนกลับมาฉากที่ก่อนไปบุกฐานทัพตัวนินจาอทุกที ทั้งๆที่ดูแล้วก็หน้าจะทำภารกิจครบนะครับ

5day-ago
28th March 2012, 22:48
มีใครมียังพอมีเซพจากภาค 2 ที่ตายยกทีมบ้างครับ (รวมถึงพระเอก) คือ ผมจะเอามาลองอะไรใหม่ๆดู ^^

rimuchan
28th March 2012, 22:52
มีคำถามครับ ทำไมผมเล่นจบแล้วมันย้อนกลับมาฉากที่ก่อนไปบุกฐานทัพตัวนินจาอทุกที ทั้งๆที่ดูแล้วก็หน้าจะทำภารกิจครบนะครับ

ตัวเซฟคือเคลียร์เกมแล้วครับแต่มันย้อนมามิชชั่นก่อนสุดท้ายเพื่อให้เราได้เล่น DLC กัน(ตอนนี้ยังไม่มีให้ลง)

kongsak055
29th March 2012, 14:06
มีใครมียังพอมีเซพจากภาค 2 ที่ตายยกทีมบ้างครับ (รวมถึงพระเอก) คือ ผมจะเอามาลองอะไรใหม่ๆดู ^^

้เ้ข้าไปในเว็บนี้เลยครับ http://www.masseffect2saves.com/ แล้วเลือกว่าจะให้ Shepard เป็นชายหรือหญิง
แล้วก็เลือกสาย Renegade ตามนั้นครับ แล้วหาดูเลยว่าอันไหนตายเรียบ แต่ส่วนมากสายนี้ตายเรียบเกือบหมดแหละครับ
แล้วก็เอาเซฟที่โหลดมาไปสร้างโฟลเดอร์เซฟไว้ใน โฟลเดอร์ Bioware/Mass Effect 2 แล้วก็ลอง Import มาได้เลยครับ

Harmonica
28th April 2012, 22:06
ผมเคยเห็นวีดีโอใน Youtube เขาทำให้ shepard เปลี่ยนเป็น legion , tali ตัวอื่นๆมากมาย นี่ทำยังไงอะครับ
(ผมลองอ่านคอมเม้นดูในยูทูป รู้สึกว่าจะเป็น mod แต่หาได้ที่ไหนครับ)

ป.ล. Origin : Archblazer นะครับ ใครอยากเล่นด้วยก็แอดมาได้เน่อ