PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอระบายหน่อยครับ เกี่ยวกับร้านเกมส์

Aliensh
27th March 2012, 21:04
พอดีวันก่อนผมจะไปดูราคาเกมส์ Saints Row 3 กับ Darkness 2 มาเล่นเพราะผมจะซื้อคอมใหม่ผมก็ไปที่ร้านขายเกมส์ที่ห้าง.... (ขอไม่บอกชื่อนะครับ)
เเต่ความจริงแล้วผมจะไปซื้อที่ห้างไกล้ๆบ้านผมกับเพื่อนเเต่ผมก็อยากมาดูราคาก่อนว่าประมาณเท่าไร ไม่เเน่ก็ซื้อเลย พอผมเดินเข้าไปในร้านก็นั่งตรงเคาร์เตอร์ของร้านเเล้ว
ก็เรียกคนขาย คนขายก็กำลังขายเกมส์ Xbox กับลูกค้าอีกคนก็เลยไล่อีกคนมา เขาก็มองที่ผมเเล้วก็พูดทำนองว่า "จะมาซื้ออะไร" เเล้วก็มองแบบเซ็งๆ
ประมาณว่าไม่อยากขาย ผมก็ใส่กางเกงขาสั้นกับเสื้อเรียน ร.ด ไป ตอนแรกผมก็เฉยๆผมก็เลยบอกเขาว่า
"พี่ครับSaints Row 3 กับ Darkness 2 ราคาเกมส์ละเท่าไรครับ" มันก็บอกว่า " Darkness 2 สามร้อย Saints Row 3 ไม่มี" เเล้วมันพูดกับผมแบบ
ไม่มองหน้าผมเลย เเล้วมีเด็กประมาณ ป.3 มากับพ่อเเต่งตัวดูดีหน่อยพอพ่อเด็กเม่งบอกจะซื้อ PSP ให้ลูก เม่งรีบไปทำให้เลยเเถมเเนะนำ
โน่นนี่ด้วย พอผมเห็นก็เลยรู้ว่า "เออ...กุเเต่งตัวบ้านๆเลยไม่สนใจ" ผมก็เล่นไม่ซื้อเม่งเลย ทั้งๆทีผมว่าจะซื้อเม่งด้วย

โครตเซ็งเลย :mad3

000TripleZeRo000
27th March 2012, 21:13
เซงเหมือนกันครับเจอแบบนี้ :mad3

แต่ผมเคยแบบว่าไปซื้อข้าวตอนดึกๆ เป็นร้านขายโจ๊ก จั๊บ เส้นแล้วพอดีผมไปยืนอยู่ข้างๆมุมอับ มืดๆหน่อยเพราะไม่มีที่ยืน เขาคิดว่าผมเป็นคนจรจัดซะงั้นอ่ะ
ผมก็แต่งตัวคล้ายๆ จขกท.นี้แหละ เสื้อแขนสั้น เกงขาสั้น ผมยืนรอตั้งนานว่าทำไมไม่ขายให้สักที ผมเลยต้องเดินเข้าไปในร้านมันซะเลย แล้วหยิบเงินออกมาโชว์แมง555+

MCPKMTMW1
27th March 2012, 21:28
ก็แน่อยู่แล้ว เค้ามาซื้อเครื่องเกมอะ เอาง่ายๆเค้าคงให้ความสนใจกับลูกค้าคนนั้นมากกว่า เพราะดูมีเงินมากกว่า และอุดหนุนจริงๆ ไม่ใช่เข้ามาภายในร้าน แล้วก็เดินจากไป

ปล.เหมือนตอนเน็ตเรายังไม่แรงอะ สมัยนู้นนน ยังไม่ไฮสปีด จะให้โหลดก็ไม่ไหว เคยโหลดละ ใช้เวลาต้อง 3 วัน ไฟล์ 200 ล่อไป 2-3 ชม. แล้วโหลดทีละไฟล์ด้วย เพราะเคยโหลดทีเดียว 16 ทำให้เครื่องอื่นเน็ตเล่นไม่ได้เลย ก็เลยไปหาซื้อแผ่นผีมาเล่น ก็นะ แผ่นต้อง 150-300 แน่ะ ขายเอากำไรจริงๆ แต่ก็ยั่งงี้ทุกเจ้ามั้ง คงไม่บ้าขายแผ่นละ 10 หรอก ซื้อทีรอบนึงหมดไปประมาณเกือบ 2 พัน ซื้อมาทีเกือบ 10 เกมอะ เจ้าของร้านบอก น้องซื้อไปขายเหรอครับ -*- เลยบอกไป เปล่า ผมซื้อมาเล่นเองอะ สรุปไปอุดหนุนประมาณ 2-3 รอบมั้ง นับแล้วได้ประมาณเกือบ 40 แผ่น ความจริงถ้าเราซื้อของทางเน็ตเป็น คงสั่งแผ่นแท้ไปแล้วอะ แต่นี่ไม่ค่อยรู้เรื่องทางเน็ตเท่าไร แต่เดี๋ยวนี้ก็เลิกเล่นเกมละ อัพคอมมาเสียเปล่าเลย

boomslan02
27th March 2012, 21:39
ผมก็เซงร้านเกม(ปล. ร้านอินเตอร์เน็ต) วันนี้เรียนภาคฤดูร้อนไม่รู้จะทำอะไรเที่ยงๆก็เลยไปเล่นเน็ตหน้าโรงเรียน แล้วครูก็มาตามเพราะคิดว่านักเรียนคงจะโดดมาเล่นเกมอย่างแท้แน่นอน ทั้งๆที่ผมพึ่งเปิดคอม กำลังจะเข้าเน็ต ใช้เวลาประมาณ 2-3 นาทีมั้ง พอไปเก็บตัง มันบอก 10 บาท พระเจ้า 2 นาทีสิบบาท เป็นร้านอื่นนี่เค้าไม่คิดเลยนะ 2-3 นาทีเนี่ย แต่ครูยืนอยู่ ผมเลยไม่กล้าเถียง แล้วก็รีบๆออกมา ไปโดนครูสำเร็จโทษในโรงเรียนกันต่อไป -0-

Aliensh
27th March 2012, 21:42
คือมันมองเเบบ ผมเหมือนคนไม่มีเงินครับ เหมือนดูถูกครับ ผมเลยเซ็งเม่งมากๆ

MCPKMTMW1
27th March 2012, 21:44
ไม่ต่างจากร้ายการ์ตูนอะ เราเวลาไปซื้อที เจ้าของร้านกับลูกจ้างมันระแวง ไม่รู้มันระแวงอะไรของมัน อาจจะเพราะหน้าตาไม่เหมือนเทพบุตรรูปงามที่ทำแต่ความดีก็ได้ เวลาเลือกหนังสือมันถึงได้เดินตามติดตัวตลอด แล้วก็ชอบบอกว่า หาเรื่องไรอยู่คะ ได้ยัง ไอ้เราก็กำลังเลือกสบายๆ เจองี้เสียอารมณ์เลย คือมาซื้ออยู่แล้วอะ แล้วมาบ่อยด้วยนะ เพราะมาอยู่ร้านเดียว ซื้อทีก็หมด 500-1000 มันก็ยังไม่เลิกระแวงสักที

ปล.อย่างเรื่องร้านเกม ที่เล่าไป ตอนครั้งแรกอะ มันก็ยังไม่รู้ใช่้ปะล่ะว่า ไอ้นี่มีเงินหรือเปล่า หรือมาเดินด้อมๆมองๆ หรือเป็นสายให้ใครหรือเปล่า เพราะแต่งชุดนักเรียนไปซื้อด้วยไง แล้วเลือกทีเป็น 30 นาที อะ คือเราซื้อทีก็ขอซื้อแบบรวดเดียวเลยดีกว่า ไม่อยากออกจากบ้านบ่อย เสียเวลา เปลืองเงินค่ารถ พอหยิบแผ่นเกมเป็น 10 แผ่นแค่นั้นแหละ สีหน้ามันเปลี่ยนเลยอะ จากสีหน้าทำหน้าสงสัย แต่พอเห็นในมือถือแผ่นมาจ่ายเงิน กับหยิงแบงค์พันหลายใบ หน้ามันก็เปลี่ยนไปแบบ ยิ้มระรื่นทันที การคุยดีขึ้น ถามข้อมูลอะไรทุกอย่าง ตอบหมด เนี่ยแหละมนุษย์เรา อีกอย่างส่วนมากลูกค้าแบบที่มาซื้อจริงๆคงมีน้อยมั้ง แบบเข้าร้านแค่มาดูแล้วก็ออกไป เจ้าของร้านมันก็คงเซ็งไม่ใช่น้อยอะ

Buffalo
27th March 2012, 21:56
เป็นผม ผมเดินออกมาเลยนะในเมื่อมันไม่อยากขายจะไปซื้อของมันทำไม

darkperson50
27th March 2012, 21:59
เนี่ยแหละ ครับ คนเราชอบดูกันที่ภายนอก :P เคยเจอเหมือนกัน