PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : รับตอบปัญหาเกี่ยวกับกีตาร์โปร่งทุกเรื่อง!

Valentine.
27th March 2012, 23:27
ใครที่พึ่งหัดใหม่หรือจะฝึกเทคนิคต่างๆมาถามได้เลยครับ ยินดีช่วยเหลือ รวมถึงการเลือกซื้อกีตาร์เเละอุปกรณ์ต่างๆด้วย :thank

oakbaakung
28th March 2012, 11:02
งบผมประมาณ 7000 บาท ครับ จะซื้อ takamine d51c หรือ ควรจะซื้อรุ่นไหนดีครับ

หัดเล่นมาประมาณ 2 ปีกว่าและครับ ชอบแนว acoustic / classic อ่ะครับ

Valentine.
29th March 2012, 03:20
งบผมประมาณ 7000 บาท ครับ จะซื้อ takamine d51c หรือ ควรจะซื้อรุ่นไหนดีครับ

หัดเล่นมาประมาณ 2 ปีกว่าและครับ ชอบแนว acoustic / classic อ่ะครับ

Cort SFX1F ก็ดีนะครับเพิ่มงบไปอีกนิดหน่อย เเต่ก็เเล้วเเต่ท่านชอบล่ะครับ Takamine ก็ดีครับ ทางที่ดีควรไปลองก่อนดีกว่าว่าชอบรึปล่าว จะได้ไม่เสียดายหลังซื้อครับ

รีวิวครับ

http://www.youtube.com/watch?v=9VaJ8HZMQe0

Rchanglyl
30th March 2012, 15:07
คอกีต้าร์ร้าว ซ่อมที่ไหนครับ -0-

Aoo
31st March 2012, 19:30
จะซื้อกีตาร์โปร่งตัวแรก ควรซื้อราคาเท่าไหร่ดีครับ แล้วมันจะเล่นได้ทุกแนวไหมครับ

ผู้ตรวจสอบ
31st March 2012, 19:39
จะซื้อกีตาร์โปร่งตัวแรก ควรซื้อราคาเท่าไหร่ดีครับ แล้วมันจะเล่นได้ทุกแนวไหมครับ
มาช่วยตอบ
ควรซื้อราคาผมว่าเอากลางๆ 5000 ไปเลยในความคิดผมนะเพราะ มันจะได้มีเเรงจูงใจในการเล่น เเละ คุณก็จะนำไปใช้ประโยชน์ได้มากกว่า
เล่นได้ทุกเเนวไหม ก็ได้หมดนะครับ กีตาร์โปร่งโฟก์ มันก็ classic ได้นะครับเเต่ไม่เฉพาะทางเท่าไร เเต่นิยมเเนวบลูสมากกว่า (ที่อธิบายมาหมายถึงมีฝีมือในระดับนึงนะครับ)

Aoo
31st March 2012, 19:53
มาช่วยตอบ
ควรซื้อราคาผมว่าเอากลางๆ 5000 ไปเลยในความคิดผมนะเพราะ มันจะได้มีเเรงจูงใจในการเล่น เเละ คุณก็จะนำไปใช้ประโยชน์ได้มากกว่า
เล่นได้ทุกเเนวไหม ก็ได้หมดนะครับ กีตาร์โปร่งโฟก์ มันก็ classic ได้นะครับเเต่ไม่เฉพาะทางเท่าไร เเต่นิยมเเนวบลูสมากกว่า (ที่อธิบายมาหมายถึงมีฝีมือในระดับนึงนะครับ)

ซื้อมาหัดเล่นนะครับ แบบไม่เคยแตะมาก่อนเลย ราคา 5000 ผมก็ไหวอยู่ครับ ทุกแบบที่ผมหมายถึง ก็คือ http://www.youtube.com/watch?v=bRfc_Y_AsLo&feature=related ประมาณที่ slash เล่นกับ ลุงคนนี้อะครับ http://www.youtube.com/watch?v=v9oae5ClxaQ แต่ผมคงเล่นไม่ได้แบบนี้หรอกครับ คงต้องฝึกอีกนาน ฮ่าๆ คือ จะซื้อตัวนี้เอาให้คุ้มๆไปเลยครับ

exodus
31st March 2012, 23:06
ถ้าเป็นในลักษณะฟิงเกอร์ปิคกิง แนะนำว่าคลาสสิคไปเลยดีกว่า ด้วยความที่ว่าช่องไฟระหว่างสายมันกว้าง มันเล่นง่ายกว่าสำหรับสไตล์นี้ ไม่ต้องพะวงว่าจะไปติดสายไหนเข้า
เรื่องราคา ถามใจตัวเองก็แล้วกัน มีหลายราคาหลายเกรด บางคนซื้อสองสามพัน แล้วเขาบอกว่ามันดีสำหรับเขา ผมก็ไม่เถียง บางคนซื้อสองสามแสน เขาบอกว่าเขาพอใจจะซื้อ ผมก็ไม่ได้ว่า ความต้องการของแต่ละคนมีปัจจัยที่แตกต่าง บังคับกันไม่ได้

eyazawa2456
31st March 2012, 23:09
รับสอนเล่นไหมครับ อยากเล่นเป็นจริงๆ

unsignmer
31st March 2012, 23:21
คอกีต้าร์ร้าว ซ่อมที่ไหนครับ -0-

อยู่แถวไหนครับ

Rchanglyl
1st April 2012, 14:34

อยู่กรุงเทพครับ แถวลาดกระบัง

BentSSRU
1st April 2012, 14:50
อยากให้สอนเกี่ยวกับการตีคอร์ด การจับจังหวะ ครับ ขอบคุณครับ

killerteeza
1st April 2012, 14:53
ขอถามวิธีเลือกซื้อกีต้าร์โปร่งหน่อยครับ กลัวโดนหลอก ;(

benz1230
2nd April 2012, 20:32
ขอถามวิธีเลือกซื้อกีต้าร์โปร่งหน่อยครับ กลัวโดนหลอก ;(

http://www.youtube.com/watch?v=NR_jF11mmqY

นี่เลยครับ

ผู้ตรวจสอบ
2nd April 2012, 20:39
ซื้อมาหัดเล่นนะครับ แบบไม่เคยแตะมาก่อนเลย ราคา 5000 ผมก็ไหวอยู่ครับ ทุกแบบที่ผมหมายถึง ก็คือ http://www.youtube.com/watch?v=bRfc_Y_AsLo&feature=related ประมาณที่ slash เล่นกับ ลุงคนนี้อะครับ http://www.youtube.com/watch?v=v9oae5ClxaQ แต่ผมคงเล่นไม่ได้แบบนี้หรอกครับ คงต้องฝึกอีกนาน ฮ่าๆ คือ จะซื้อตัวนี้เอาให้คุ้มๆไปเลยครับ
หัดเล่นไม่ใช้หรอครับ ก็เอากี่ต้าร์โปร่งโฟก ดีๆ ก็ได้ทุกเเนว
เเล้วที่ slash เล่นมันไม่ใช้หัดเล่นนะครับคือ เล่นเป็นประมาณนึงอ่ะครับเเนวโน้มขั้นเทพ
ถ้าได้กี่ต้าร์มาก็ไปฝึกทฤษฎีอีกเยอะครับ

kantconner67
2nd April 2012, 20:42
จับยังไงไม่ให้เจ็บมากหรอครับ แล้วมีวิธีฝึกให้นิ้วด้านไหมครับ

ผู้ตรวจสอบ
2nd April 2012, 20:49
เเนะนำเลยนะครับ
1.พาคนเล่นเป็นไปครับ
2.หาร้านที่มี สาขาใหญ่ๆ เลือกที่มียี่ห้อ
เพราะว่าถ้าร้านมันจะหลอกยังไงคุณก็โดนครับ เพราะว่าเรายังไม่มีความรู้เลย ต่อให้ศึกษาก็รู้ไม่หมดครับ พาคนเก่งๆไป เเละร้านมันชอบใช้คำศัพท์ที่ฟังยากๆๆ
ปล.ไม่เหมือนกันทุกร้านครับ ถ้ามันหลอกก็โดนไป

อยากให้สอนเกี่ยวกับการตีคอร์ด การจับจังหวะ ครับ ขอบคุณครับ
ก็ต้องฝึก Rhythm ครับ หาหนังสือที่มีบทสอน Rhythm ดูครับ ถ้าไม่เข้าใจก็ถามได้
ลองเข้าไปหา google ดูครับ ทำความเข้าใจเล็กน้อยเเล้วก็หาหนังสือ

รับสอนเล่นไหมครับ อยากเล่นเป็นจริงๆ
อยากสอนนะครับ ร้อนวิชาเหมือนกันเเต่ ติดปัจจัยหลายๆอย่างนะครับ
ก็ไม่เข้าใจลองถามเอาเเล้วกัน

จับยังไงไม่ให้เจ็บมากหรอครับ แล้วมีวิธีฝึกให้นิ้วด้านไหมครับ
จะบอกยังไงดีละ มันไม่มีหรอกครับของเเบบนั้น เล่นไปเล่นมาก็ได้เองครับผมเล่นจนลอกเเล้วลอกอีก เเละในที่สุดก็ได้มา นิ้วเเห่งเทพ

kantconner67
2nd April 2012, 21:06
นิ้วเเห่งเทพ จะต้องเอามันมาให้ได้
:mad: :mad: :mad: :mad: :mad: :mad: :mad: :mad: :mad: :mad: :mad: :mad: :mad: :mad: :mad:

ผู้ตรวจสอบ
4th April 2012, 19:45
นิ้วเเห่งเทพ จะต้องเอามันมาให้ได้
:mad: :mad: :mad: :mad: :mad: :mad: :mad: :mad: :mad: :mad: :mad: :mad: :mad: :mad: :mad:
ผมได้มันมาเเล้วนะ

pangpondcss
4th April 2012, 21:10
นิ้วเเห่งเทพ คือไรเหรอครับ

unsignmer
4th April 2012, 21:39

ไม่รู้นะครับ ว่าสะดวกไปมั้ย Tuimusic แถวพญาไทครับผม

และก็ http://yaipearn.multiply.com/journal/item/305/305?&show_interstitial=1&u=%2Fjournal%2Fitem

[-The_Dark-]
5th April 2012, 03:33
ช่วยผมหน่อย คือ พอดีผมกะลังจะหัดเล่นไม่รู้เรื่องอะไรเลย ช่วยบอกหน่อยว่าต้องซื้อกีต้าแบบใหน ยังไง หัดอะไรก่อน แฮ่ๆๆ

กะคนมันไม่เคยเล่นๆ:blush

:confused:

ผู้ตรวจสอบ
7th April 2012, 10:27
;939064']ช่วยผมหน่อย คือ พอดีผมกะลังจะหัดเล่นไม่รู้เรื่องอะไรเลย ช่วยบอกหน่อยว่าต้องซื้อกีต้าแบบใหน ยังไง หัดอะไรก่อน แฮ่ๆๆ

กะคนมันไม่เคยเล่นๆ:blush

:confused:
เลือกซื้อกี่ต้าร์ ไม่มีคำเเนะนำครับ(ไม่ค่อยชำนานด้านนี้)
การเล่นขั้นเเรกๆสุดเลยก็ลองเล่นตีคอร์ด พอเริ่มค่องก็เรียนทางด้านทฤษฎี เริ่มจากการจำตัวโน็ตทั้งหมด ตัวประกอบเเต่ละคอร์ด เเล้วก็เริ่มฝึกจังหวะ นี้คือเบสิค

Valentine.
15th April 2012, 03:16
อ่านๆไป ชักงงๆ กระทู้ผมรึปล่าว 5555

ปล. คุณผู้ตรวจสอบใช้กีตาร์อะไรอยู่ครับผมใช้ Taylor 314ce

http://img.photobucket.com/albums/v30/Kottke/Music/Taylor314ceCaseandAccessories.jpg

อันนี้รูปของคนอื่นนะ

Valentine.
15th April 2012, 03:20
ผมถนัดเเต่พวก Fingerstyle อ่ะ เดียวตอนปลายเดือนมีคอนเสิร์ตอีกเล่น kito mata isuka ของ depapepe อ่ะ

domzero2007
15th April 2012, 10:27
http://www.youtube.com/watch?v=txaU-gzLmpU กำลังฝึกยูเลยครับ...อยากได้แท็ปเพลงนี้ TT

hades051
15th April 2012, 10:29
ผมอยากเล่นกีต้าร์เป็นอ่ะคับ ช่วยบอกเสต็ปการฝึกหน่อยคับ ตอนนี้คอร์ด C G D A E ได้แล้วคับแต่ไม่รู้ไงต่อ

UkuleleAlone
15th April 2012, 10:33
ส่วนใหญ่คนที่อยากเป็นกีตาร์โปร่ง ต้องฝึกคอร์ดให้ได้มากๆก่อนเพราะเพลงส่วนใหญ่นั้น คอร์ดมักจะต่อกันและมันคงไม่ได้มีแค่ C G D A E อะไรง่ายๆพวกนี้ ต้องรู้จักคอร์ดและการตีคอร์ดให้เข้ากับจังหวะเนื้อร้องหรือเพลงนั้นๆ คนที่ฝึกกีตาร์ใหม่ๆควรเริ้มตั้งแต่การจับและตีคอร์ดนะจ๊ะ แนะนำคอร์ดฝึกง่ายๆก็ C G D A E อะไรพวกเนี้ยแหละ

GreangamerTV.
15th April 2012, 10:54
นิ้วเเห่งเทพ คือไรเหรอครับ

นิ้วที่ด้านแล้วประมาณนั้นหนะครับ มันจะจับขอดกีต้าร์ได้โดยที่ไม่เจ็บครับ ต้องมั่นฝึกซ้อมวันละ 1 ชั่วโมง อย่าหักโหม เพราะถ้าหักโหม จะทรมานนิ้วมากๆ ครับ ผมเป็นคนนึงที่เคยหักโหมฝึกเล่นกีต้าร์มันทั้งวัน แต่ก็ได้คำแนะนำจากอาจารที่สอน ผมเลย บรรลุ :rofl

inmyhate01
15th April 2012, 14:44
คอร์ดคีย์ C เบสิคของคนหัดเล่นกีต้าร์เลย C Am Dm G ผมว่าฝึกแบบนี้เพลินมากว่า เพราะมันฟังดูเป็นท่อนๆ มากกว่าโผล่คอร์ดอื่นที่มันอยู่นอกคีย์ขึ้นมาดื้อๆ

ARSURA
15th April 2012, 15:08
นิ้วเทพคือนิ้ว ที่มีความเร็วมือทั้งสองข้างสัมพันธ์กัน มีแรงของนิ้วเยอะ (ไม่ว่าจะ จิ้มจะตบจะสไลค์) ในเรื่องการเล่นเราต้องบริหารนิ้วด้วยครับเพราะยังไงก็ต้องใช้แน่นอน

ผู้ตรวจสอบ
15th April 2012, 18:04
อ่านๆไป ชักงงๆ กระทู้ผมรึปล่าว 5555

ปล. คุณผู้ตรวจสอบใช้กีตาร์อะไรอยู่ครับผมใช้ Taylor 314ce

http://img.photobucket.com/albums/v30/Kottke/Music/Taylor314ceCaseandAccessories.jpg

อันนี้รูปของคนอื่นนะ
ก็ช่วยๆ กันครับ
เพราะเคยตั้งเเล้วหายไปไหนไม่รู้เเล้ว
ส่วนของผมใช้ YAMAHA F310 ตัวเเรกของชีวิต ตอนออกใหม่เเพงเหมือนกัน
ปัจจุบันก็อยากได้ใหม่ เเต่ อาจารย์ บอกว่า เดี่ยวเอาของเก่าเทพๆให้

Valentine.
16th April 2012, 03:03
ไว้ว่างๆอัดคลิปมาให้ชมกันบ้างนะครับ ;)

เออคุณเล่นพวก depapepe รึปล่าวละบางทีอาจจะเเบ่งกันเล่นคนละไลน์เเล้วเอามาซิงโครกันก็ได้นะ

Valentine.
16th April 2012, 03:05
ผมอยากเล่นกีต้าร์เป็นอ่ะคับ ช่วยบอกเสต็ปการฝึกหน่อยคับ ตอนนี้คอร์ด C G D A E ได้แล้วคับแต่ไม่รู้ไงต่อ

F ครับ ก้าวต่อไปคือการฝึกกดคอร์ดทาบครับหลักจากที่คล่องเเล้วไหนก็เเล้วเเต่คุณเลยครับ เพราะกีตาร์โปร่งมีหลากหลายเเนวให้เลือกเล่นมาก เเต่จะหยุดอยู่ที่คอร์ดก็ได้นะครับถ้าเเค่เล่นร้องเพลงกันในหมู่เพื่อน

สำหรับใครที่จะเลือกซื้อกีตาร์นะครับจะเเนะนำให้ตามประสบการณ์นะ

เริ่มจาก Yamaha ในซีรีย์นี้เเนะนำเเค่ F310 ครับสำหรับมือใหม่หัดเล่นกีตาร์ เพราะคุณภาพมาตรฐาน ราคาย่อมเยา เสียงพอใช้ได้

สำหรับใครที่มีงบอยากได้ของดีๆนะครับ [3 หมื่นอัพ]

1.Gibson Hummingbird อันนี้ไม่เเน่ใจราคานะครับ น่าจะเเสนกว่าๆหรือเฉียดเเสนเนี่ยเเหละ ให้เสียงที่คม ชัด คนฟังมันส์ดีครับ

2.Martin ให้เสียงเบสที่นุ่มนวล ต้นเเบบของทรง F310

3.Taylor ยี่ห้อดังจากอเมริกา ให้เสียงที่ใส กังวาล เหมาะกับ Fingerstyle หรือการเกานั่นเอง

4.Takamine มีหลากหลายราคาให้เลือก ตั้งเเต่ถูกถึงเเพง[มาก] ส่วนเรื่องเสียงเห็นศิลปินใช้จะเหมาะกับเเนวเศร้าๆมากกว่าเพราะให้เสียงนุ่มนวล คมชัด

5.Lakewood อันนี้ไม่ต้องพูดถึงครับ เสียงเเละความหรูหราของเนื้อไม้มาพร้อมกับราคาที่จะกระชากวิญญาณคุณออกจากร่างทันทีที่คุณซื้อมัน 5555

หวังว่าจะช่วยอะไรได้มั่งนะ

folk149
16th April 2012, 19:05
ผมอยากจะขอวิธีดูแลรักษาสายให้มันใหม่ ตลอดหน่อยสิครับ คือตอนนี้ผมใช้น้ำยาของ Kyser ขวดแดงๆอ่ะครับ ใช้ตามวิธีที่เขาบอกทุกอย่าง สายก็สนิมขึ้นเหมือนเดิม แถม เฟรดมีสีเข้มขึ้นกว่าเดิมอีกด้วย ยังไงก็รบกวนหน่อยนะครับ

16th April 2012, 19:08
ผมอยากจะขอวิธีดูแลรักษาสายให้มันใหม่ ตลอดหน่อยสิครับ คือตอนนี้ผมใช้น้ำยาของ Kyser ขวดแดงๆอ่ะครับ ใช้ตามวิธีที่เขาบอกทุกอย่าง สายก็สนิมขึ้นเหมือนเดิม แถม เฟรดมีสีเข้มขึ้นกว่าเดิมอีกด้วย ยังไงก็รบกวนหน่อยนะครับ

ควรใช้ผ้าแห้งรูดตามสายทีหละสายนะจ๊ะ ส่วนเรื่องสนิมมันเกินจากเหงื่อในมือของเราต่อให้มันไม่โดนน้ำแค่ไหนแต่มาโดนเหงื่อที่มีความเค็มสูงทำให้เกินสนิมได้ง่ายมากๆหลังเล่นเสร็จรูดสายทุกครั้งหลังเล่นเสร็จ :yes

folk149
16th April 2012, 19:10
ควรใช้ผ้าแห้งรูดตามสายทีหละสายนะจ๊ะ ส่วนเรื่องสนิมมันเกินจากเหงื่อในมือของเราต่อให้มันไม่โดนน้ำแค่ไหนแต่มาโดนเหงื่อที่มีความเค็มสูงทำให้เกินสนิมได้ง่ายมากๆหลังเล่นเสร็จรูดสายทุกครั้งหลังเล่นเสร็จ :yes

ออออ ขอบคุณครับ ปรกติคือผมเล่นเสร็จ ก็เช็ดน้ำยาแล้วลงกล่องเลย 555+ ไม่เคยเอาผ้าแห้งเช็ดก่อนสักที

16th April 2012, 19:12
ออออ ขอบคุณครับ ปรกติคือผมเล่นเสร็จ ก็เช็ดน้ำยาแล้วลงกล่องเลย 555+ ไม่เคยเอาผ้าแห้งเช็ดก่อนสักที

:eek: เช็ดน้ำและไม่เช็ดผ้าแห้งตามมันก็ควรขึ้นสนิมอยู่แล้วแบบนี้ฮ่าๆๆ

ผู้ตรวจสอบ
16th April 2012, 19:13
ไว้ว่างๆอัดคลิปมาให้ชมกันบ้างนะครับ ;)

เออคุณเล่นพวก depapepe รึปล่าวละบางทีอาจจะเเบ่งกันเล่นคนละไลน์เเล้วเอามาซิงโครกันก็ได้นะ
ได้ครับ เเต่ผมชอบ sungha jung มากกว่า เพราะชอบการใช้ ทัมปิก มากกว่าการใช้ ฟิงค์ปิก
tommy ผมก็ชอบนะ เเต่นับถือ อ.บุญชอบ มากกว่า 555+

ไม่รู้ว่าได้หรือเปล่า เเต่เขาบอกมาว่าให้ใช้ เเอลกอฮอล ผสมโลออน เช็ดเเล้วใช้ผ้าเปล่าๆเช็ดอีกที
ปล.ไม่เคยลองนะครับ ลองหาสายเก่าๆมาลองก่อน

folk149
16th April 2012, 19:18
รบกวนอีกอย่างครับ คือผมหา แอมป์โปร่งไฟฟ้า มีรุ่นไหนแนะนำกันบ้างอ่ะครับ งบ 3000-5000 อ่ะครับ

16th April 2012, 19:22
รบกวนอีกอย่างครับ คือผมหา แอมป์โปร่งไฟฟ้า มีรุ่นไหนแนะนำกันบ้างอ่ะครับ งบ 3000-5000 อ่ะครับ

เหอะๆๆปรึกษาเรปต่อไปเลย สุดหล่อพอดีพี่ไม่รู้เรื่อง แอมป์ :sweat

zadyutza
16th April 2012, 19:29
อยากฝึกการตีคอร์ดเพลงอ่ะครับ พอจะแนะนำได้บ้างไหมครับ ว่าเพลงไหนหรือวิธีฝึกอันไหนที่พอจะทำให้พอเป็นได้บ้าง
ทุกวันนี้ยังตีคอร์ดไม่เป็นเลย T_T

folk149
16th April 2012, 19:32
อยากฝึกการตีคอร์ดเพลงอ่ะครับ พอจะแนะนำได้บ้างไหมครับ ว่าเพลงไหนหรือวิธีฝึกอันไหนที่พอจะทำให้พอเป็นได้บ้าง
ทุกวันนี้ยังตีคอร์ดไม่เป็นเลย T_T

ถ้าตอนผมฝึก ผมฝึกคอร์ดเพลง เก็บตะวันของ อิทธิ พลางกูล อ่ะครับ ก็จะมีคอร์ดมาตราฐานเลยอ่ะครับ C G AM F G7 ทนเจ็บสัก 1 อาทิตย์นอกนั้นก็เพลินแล้วครับ

16th April 2012, 19:33

ซมซานไปเลย ง่ายๆ ขึ้นๆลงๆ ซ้ายขวาซ้ายขวา เอบี เอบี ซีเหล็ก สตาร์ท ฮ่าๆๆๆ

folk149
16th April 2012, 19:35
หรือถ้าใครจะฝึก Classic ผมมีตำราของ รร สยามกลการ ระดับ Beginner อยากได้ยังไงเดะผมจะ สแกนให้

ARSURA
16th April 2012, 19:35

Fender Frontman 25R
Kustom KG210FX

ผู้ตรวจสอบ
16th April 2012, 19:37
หรือถ้าใครจะฝึก Classic ผมมีตำราของ รร สยามกลการ ระดับ Beginner อยากได้ยังไงเดะผมจะ สแกนให้
ผมๆๆอยากได้ ของเป็นเล่มได้ไหมอ่ะ มีขายหรือเปล่า มีไรคุยกัน

zadyutza
16th April 2012, 19:41

ผมก็อยากได้อ่ะครับ รบกวนด้วยน่ะครับ

folk149
16th April 2012, 19:47
เดะประมาณพรุ่งนี้ผมจะทะยอย สแกนแล้วใส่ PDF ให้นะครับมันมี 2 เล่มอ่ะครับ เป็นหนังสือโน๊ตเพลงประกอบการสอน กับ หนังสือสอนเกี่ยวกับเรื่องตัวโน๊ต การอ่านตัวโน๊ต การไล่สเกล อะไรแบบนี้อะครับ

unsignmer
16th April 2012, 21:25
lakewood ไม่รวยจริง ซื้อไม่ได้ 55555

zadyutza
16th April 2012, 21:32
เดะประมาณพรุ่งนี้ผมจะทะยอย สแกนแล้วใส่ PDF ให้นะครับมันมี 2 เล่มอ่ะครับ เป็นหนังสือโน๊ตเพลงประกอบการสอน กับ หนังสือสอนเกี่ยวกับเรื่องตัวโน๊ต การอ่านตัวโน๊ต การไล่สเกล อะไรแบบนี้อะครับ

โอ้ ขอบคุณคร้าบบบบบบ

ผู้ตรวจสอบ
19th April 2012, 18:01
หายไปไหนเเล้วคนนี้

oakbaakung
19th April 2012, 19:50

ผมก็อยากได้เหมือนกันอ่ะ ^^

samekubpom
19th April 2012, 23:14

อยากได้เหมือนกันครับ ถ้าได้ก็ขอบพระคุณมากเลย ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรนะครับ

นาน ๆ ผมถึงจะเข้ามาหมวดนี้สักที

เห็นกระทู้นี้แล้วผมก็ดีใจ

ผมจะเริ่มถามเลยนะครับ

ตอนนี้ ผมรู้เรื่อง major scale , คอร์ด , พาวเวอร์คอรด , อ่านแทบ , และอื่น ๆ อีกนิดหน่อย

แล้วผมรู้สึกทางตันครับ เหมือน ไม่รู้จะทำอะไรกับกีต้าต่อไปดี เหมือนผมไม่อยากเล่นแล้ว

ช่วยแนะนำ ผมทีนะครับ บทเรียนทีผมควรจะรู้ต่อไป

ผู้ตรวจสอบ
20th April 2012, 10:21
อยากได้เหมือนกันครับ ถ้าได้ก็ขอบพระคุณมากเลย ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรนะครับ

นาน ๆ ผมถึงจะเข้ามาหมวดนี้สักที

เห็นกระทู้นี้แล้วผมก็ดีใจ

ผมจะเริ่มถามเลยนะครับ

ตอนนี้ ผมรู้เรื่อง major scale , คอร์ด , พาวเวอร์คอรด , อ่านแทบ , และอื่น ๆ อีกนิดหน่อย

แล้วผมรู้สึกทางตันครับ เหมือน ไม่รู้จะทำอะไรกับกีต้าต่อไปดี เหมือนผมไม่อยากเล่นแล้ว

ช่วยแนะนำ ผมทีนะครับ บทเรียนทีผมควรจะรู้ต่อไป
เเล้วที่รู้มาเเน่นหรือยังครับ รู้โน็ตทุกตัวเลยหรือเปล่า
อื้มเเล้วก็ต้องรู้ตัวประกอบเเต่ละโน็ตด้วย
เเล้วก็ๆๆ ฝึกอ่านโน็ต ซึ้งจะฝึกสลับกับการจำโน็ตทุกตัว

ผู้ตรวจสอบ
20th April 2012, 20:29
ยังรออยู่นะๆๆๆๆ

Valentine.
22nd April 2012, 01:41
ยังรออยู่นะๆๆๆๆ

โอ้วว เเฟน Sungha เหมือนกันเหรอเนี่ย ไม่มีโอกาสได้ไปเอาลายเซ็นซักที ผมชอบมากเลยล่ะ หัดเพลงของไอ่นี่ตั้งเเต่ Right Here Wating, River Flows In You ตอนนี้ก็เล่นพวก HaruHaru, She Will Be Loved, Rolling in The Deep. นายชอบเล่นเพลงไหน่ละ

ปล.คุณผู้ตรวจสอบพึ่งหัดเล่น Fingerstyle เหรอครับ มีอะไรปรึกษากันได้นะ

Aoo
22nd April 2012, 17:33
วันนี้ไปซื้อกีตาร์โปร่งมาแล้วครับผมควรฝึกยังไงดีไม่เคยจับกีตาร์มาก่อนเลยช่วยวางแผนฝึกของผมให้หน่อยสิครับว่าควรฝึกอะไรก่อนหลังยังไงดี

ขอบคุณครับ

22nd April 2012, 17:40
วันนี้ไปซื้อกีตาร์โปร่งมาแล้วครับผมควรฝึกยังไงดีไม่เคยจับกีตาร์มาก่อนเลยช่วยวางแผนฝึกของผมให้หน่อยสิครับว่าควรฝึกอะไรก่อนหลังยังไงดี

ขอบคุณครับ

ฝึกคอร์ด ง่ายๆไปก่อนทำให้นิ้วเริ้มด้านและไม่เจ็บหลังจากนั้นคุณก็เริ้มหัด ทาบหรือตีคอร์ด และหลังจากนั้นคุณก็จะรู้สึกว่าต้องฝึกอะไรเพิ้มอีก

ผู้ตรวจสอบ
22nd April 2012, 18:27
โอ้วว เเฟน Sungha เหมือนกันเหรอเนี่ย ไม่มีโอกาสได้ไปเอาลายเซ็นซักที ผมชอบมากเลยล่ะ หัดเพลงของไอ่นี่ตั้งเเต่ Right Here Wating, River Flows In You ตอนนี้ก็เล่นพวก HaruHaru, She Will Be Loved, Rolling in The Deep. นายชอบเล่นเพลงไหน่ละ

ปล.คุณผู้ตรวจสอบพึ่งหัดเล่น Fingerstyle เหรอครับ มีอะไรปรึกษากันได้นะ
ไม่อยากจะคุยผมเล่นเพลงนี้ได้นะ
เป็นเพลงเเรกทีเล่นได้
อาจารย์ผมถึงกับงง**

http://www.youtube.com/watch?v=f2ebmV-Z3eM
ผมมีไฟล์ pdf เรื่องการฝึก guitar อยู่ครับ ขั้นเริ่มเเรก
จำได้ว่าโหลดมาเมื่อ 2 ปีที่เเล้ว
อยากได้ก็บอกเเล้วกัน

Aoo
22nd April 2012, 20:10
ผมมีไฟล์ pdf เรื่องการฝึก guitar อยู่ครับ ขั้นเริ่มเเรก
จำได้ว่าโหลดมาเมื่อ 2 ปีที่เเล้ว

ฝึกเริ่มแรกนี้คือไม่เคยจับเลยใช่ไหมครับ

ผมขอด้วยนะ

ผู้ตรวจสอบ
23rd April 2012, 20:24
บทฝึก guitar ขั้นเเรกเลย โหลดไปดูครับ ช่วยได้เยอะเหมือนกัน
อันนี้ผมโหลดมาเมื่อ 2 ปีที่เเล้ว เเต่พึ่งหาเจอ เเล้วก็เอามาอัพเอง
เอาไปเเจกจ่ายได้ครับ
โหลด (http://www.mediafire.com/?osdjtifb0zf2247)

bomb5550
23rd April 2012, 22:42
ตอนนี้ผมได้ Yamaha F-310 มันดีหรือเปล่า
เท่าที่ผมคิดเสียงไม่ค่อยดัง = =

ผู้ตรวจสอบ
24th April 2012, 10:38
ตอนนี้ผมได้ Yamaha F-310 มันดีหรือเปล่า
เท่าที่ผมคิดเสียงไม่ค่อยดัง = =
ผมก็ใช้ครับ ผมว่าเสียงมันนุ้ม ทุ้มดี
ว่าเเต่ใช้ปิคหรือนิ้วครับ
ถ้าใช้ปิคก็ปิคเเข็งนะครับจะได้ดัง
ท้าใช้นิ้วก็ควรตะไปให้มันตรงหน่อย
ปล.guitar มันก็ดังเท่านี้เเหละครับ

Valentine.
25th April 2012, 02:33
ไม่อยากจะคุยผมเล่นเพลงนี้ได้นะ
เป็นเพลงเเรกทีเล่นได้
อาจารย์ผมถึงกับงง**

http://www.youtube.com/watch?v=f2ebmV-Z3eM

อ่อผมมีเเล้วครับ Twilight ของ kotaro oshio

อันนี้ผมก็เล่นได้ครับ ผมชอบ kotaro oshio ด้วย เเต่พอเล่นให้พ่อฟังพ่อดันบอกทำนองมันเเปลกๆไม่ค่อยเพราะอะดิ - - ผมก็ว่ามันเเปลกๆดีนะ 5555

ตอนนี้หัด Haruharu อยู่ครับ ยากดี

ผมเขียนเพลงของ Eureka 7 ด้วยตอนนั้นบ้ามากๆเอาเพลงทำเเปลงเป็นเวอร์ชั่นกีตาร์ เสร็จเเล้วเเต่ยังไม่ได้เรียงสเกลใหม่เลยมันต้องเรียงให้ถูกจะได้เล่นง่ายๆ