PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ใครเคยแต่งเพลงเองมั่ง Help Me!!

pok09295
28th March 2012, 00:33
พอดีอยากแต่งเพลงเองบอกแนวทางการแต่งหรือเทคนิคการแต่ง ผมมีพื้นฐาน 'กีต้าร์' อยู่ประมาณไม่น้อยแต่ก็ไม่ถึงกับสอนคนหรอก
ผมอยากรู้มันต้องเริ่มยังไง จบยังไง รบกวนหน่อยนะครับ

yuttipron
28th March 2012, 00:44
ผมเเต่งเพลงอยู่2เพลงเอง ผมเป็นมือกีต้าร์soloของวงครับ ไม่ค่อยมีเทคนิคมาก ตอนเเรกอย่าไปสนใจอะไรกับชื่อของเพลงเเต่งให้จบก่อนเเล้วค่อยนึก
เเละที่ว่าเเต่งจะเล่นเเนวไหนครับ เล่นเป็นวงร็อค หรือเล่นคนเดียวครับ จริงๆเเล้วหลักคือต้องใช้ความสามารถเฉพาะตัวครับเหตุการที่เคยเจอเเละคำเเนะนำจากเพื่อนฝูงครับ

zackthegame
28th March 2012, 00:48
ต้องว่าจะแต่งเพลง แนวอะไร แล้วสร้างอารมในการแต่งเพลง โดยใช่ประสบจากชีวิตรือะไรก็ได้ที่ทำให้เราได้อารมอย่างที่เราต้องการ

bararasza
28th March 2012, 00:57
ใช่ต้องแต่งเพลง จากความรู้สึก ขั้นแรก แต่งกลอนมาก่อน และใส่ทำนองทีหลัง กลอน8 กลอน4 กาพยานี11(พิมพ์ผิดขออภัยลืมไปแล้ว)

ผมเอาท่อนบางท่อนของเพลงๆนึงที่ผมแต่งเองมาลองดูนะครับ

วาเลนไทน์นั่นคือวันนี้ วันที่ดีของเรา2คน

ด้วยความรักที่เวียนและวน ไม่ต้องกังวล ว่าฉันจะรักใคร

14กุมภาวันวาเลนไทน์ฉันขอสัญญาจะรักเธอนิรันดร์

จะเป็นวันจันทร์หรือวันอังคาร คงไม่สำคัญจะรักตลอดไป...........

SiXbullet
28th March 2012, 10:42
มันไม่ง่าย แล้วก็ไม่ยากครับการแต่งเพลง มันต้องแรงบันดาลใจ ครับถึงจะออกมาเป็นเพลงได้

แค่เวลาแต่ง พยายาม อย่าให้เนื้อเพลงออกทะเลก็พอครับ ผมเนี่ยเป็นประจำ แต่งเพลงซึ้งไปๆมาๆ แต่งไปไหนก็ไม่รู้ ฮ่าๆๆ

exodus
28th March 2012, 12:12
วิธีของผม
1. ผมไม่ใช่ว่านึกอยากจะแต่งก็แต่ง แต่มันต้องมีประเด็น อย่างเรื่องทางสังคม เรื่องรอบตัว หรือเรื่องอะไรก็แล้วแต่ที่มันอยู่ในใจเราตอนนั้น
2. สรุปเรื่องด้านบนเป็นหัวข้อ คิดข้อความสั้นๆได้ใจความชัดเจน
3. เริ่มแต่งทำนองโดยคิดคีย์ ให้มันบาลานซ์กับนักร้อง
4. คิดภาพรวมของเมโลดี้
5. เริ่มที่โครงสร้างง่ายๆอย่างการเลือกใช้คอร์ดโปรเกรสชั่น สร้างริฟฟ์หลักในพาร์ทต่างๆ ที่ให้โทนเสียงที่เหมาะสมกับอารมณ์และเรื่องที่ต้องการจะสื่อ
6. เริ่มเอาทฤษฏีดนตรีมาบิดตัวดนตรีที่มันเรียบเกินไปให้มีมิติขึ้นมา ฟังดูน่าสนใจ รวมถึงสร้างส่วนต่างๆว่าส่วนไหนเป็นส่วนปูพื้น ส่วนไหนเป็นไฮไลท์ของเพลง
7. เริ่มไกด์เมโลดี้ร้อง รวมถึงตัดคำจากข้อ 2 ลงในเพลงให้มันแมตช์กัน เรียบเรียงให้ตัวดนตรีมันเกิดความสมดุลย์
มันก็มีขั้นตอนประมาณนั้น

SoNy009
28th March 2012, 21:13
ของผมน่ะต้องรออารมณ์มาก่อน
จากนั้นก็ดีดกีต้าร์ หาคอร์ดที่ผมชอบ วนไปเรื่อยๆ
แล้วก็เริ่มเพ้อ บ่นๆให้มันเป็นทำนองมั่วๆไปเรื่อยๆ

ค่อยมาเรียบเรียงทีหลัง

exodus
28th March 2012, 23:55
อ้อ อีกเรื่องคือ คุณต้องมีการแบ่งพาร์ทให้ดี ต้องดูด้วยว่าประโยคหลักของเพลงอยู่ตรงไหน เมโลดี้ควรจะเป็นยังไง
คำที่เป็นที่จดจำอยู่ตรงไหน พยายามอย่าทำให้เพลงมันเรื่อยเปื่อย เพราะมันน่าเบื่อ พยายาม หาจุดโฟกัสให้เจอ
คนฟังบางคนเปิดมาเจอท่อนฮุคไม่น่าสนใจ มันก็ปิดแล้ว อันนี้เรื่องจริง พยายามแต่งๆดูครับ ประสบการณ์จะสอนคุณได้

pok09295
30th March 2012, 22:59
thx มากครับทุกคนผมจะลองไปใช้ดูนะครับ