PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เดือดร้อนมากครับ !! เกี่ยวกับ Notebook Samsung วานผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะครับ

mistersuwit
28th March 2012, 23:43
โนตบุคที่ใช้นะครับเป็นรุ่น SAMSUNG NP300V5A-S03 Orange

ซื้อจากงาน commart เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว

CPU I5-2450M

HDD 1 TB

GT 520MX 1GB DDR3

RAM 8 GB

ปัญหาคือการ์ดจอที่ใช้มันเป็น Optimus แล้วพอลงไดร์เวอร์จากแผ่นที่ให้มา ( v.267.54) เครื่องกลับอ่านการ์ดจอแต่เตือนว่าไม่มีไดร์เวอร์

เลยโหลดที่เว็บ Nvidia เป็นเวอชั่นล่าสุด มาลง พอเปิดเครื่อง เครื่องค้าง ค้างตั้งแต่หน้า Logon ลง 32บิท ก็เป็น ลอง Search หา V.2.7-2.6

ก็ลงไม่ได้ทั้ง 32และ64 บิท ถ้าจะไม่ให้ค้างคือต้อง เข้า เซฟโหมด แล้วลบ ไดร์เวอร์ Nvidia ทิ้ง

ตอนนี้วินโดว์ที่ลงเป็น 7 64bit Ultimate เปิดแล้วก็ค้างๆๆ จนปัญญาแล้วจริงๆครับ ตอนแรกคิดว่าน่าจะเป็นเกี่ยวกับไวรัส สแกนดูก็ไม่มี

น่าจะเป็นเกี่ยวกับวินโดว์ ลงมาเป็นสิบตัวก็ยังไม่หาย เลยลองเช็คดู ว่าทุกครั้งที่ลง ไดร์เวอร์ จะเป็นตลอด

ประมาณว่า เมื่อเข้าเน็ต หรือ ทำอะไรที่สลับไปการ์ดจอ Geforce ก็จะค้างทันที

aresagurayo
28th March 2012, 23:59
เพื่อนผมใช้รุ่นนี้เหมือนกันครับ พึ่งซื้อมาเลย มีปัญหาคือ เวลาเปิด skype แล้วค้างเลยครับ ลง windows มา 3-4 รอบแล้วครับ

chikuva
29th March 2012, 08:30
Optimus ป่วยมานานแล้วครับ ลองเข้าไปหาการตั้งค่า Optimus ใน bios ดูแล้วเปิดการทำงานของมัน (ถ้าไม่เปิดจะใช้การ์ดจอ nVidia ไม่ได้) ถ้าหาไม่เจออาจจะเป็นเพราะ bios เวอร์ชันเก่าลองหาทางอัพ bios ดูครับ