PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเรื่องความดันต่ำ

superkom
27th July 2011, 20:39
วันนี้ ผมไปวัดความดันผมงงมากทำไมผมถึงความดันต่ำ ที่โรงเรียนเขามีตรวจสุขภาพประจำปีมา แล้วหมอคนที่วัดเขาก็รีบๆ เขาเลยใส่แบบ ส่งๆแบบสวมๆแปะๆ กดๆๆ ผ่านๆไป ผมก็ไม่รู้ว่าจะเป็นสาเหตุที่ทำให้ผมความดันต่ำเพราะเครื่องวัดผิดรึเปล่า เพราะความดันที่ออกมาคือ 74/72 งงมาก ทำไมจะต่ำขนาดนี้ แต่มันพึ่งจะเ็ป็นปีนี้ ปีก่อนๆ ผมก้ความดันปกติไม่มีปัญหาไร แล้วถ้าผมความดันต่ำต้องทำไงมั่งครับ

GoD_NooB
28th July 2011, 17:38
อาจจะเป็นการตรวจที่ผิดพลาดก็ได้ครับ แต่ลองเช็คดูแบบนี้ครับ ให้ลอง นั่งแล้วลุกขึ้นยืนแบบเร็วๆ ถ้าเกิดว่า รู้สึกหน้ามืด จะล้มแสดงว่าความดันต่ำจริงๆ ครับ
ควรเล่นกีฬาออกกำลังกายให้มากขึ้นครับ แต่ไม่ต้ิองกังวลอะไรมากนะครับ ความดันต่ำไม่อันตรายจนน่ากังวลเท่าไหร่ครับ

superkom
28th July 2011, 18:08
อ่อครับ ผมก็ว่า เครื่องวัดผิดแน่ๆ วันนี้ลองไปวัดที่โรงพยาบาลอีกรอบนึง ได้ 121/82