PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : จบม.6 สายวิทย์-คณิต ไปเรียนต่ออะไรได้บ้า่งครับ

warhead007
30th March 2012, 13:00
ตามหัวข้อครับ แล้วเรียนอย่างงี้จะไปทำงานอะไรได้บ้าง ช่วยหน่อยนะครับ :help

ผู้ตรวจสอบ
30th March 2012, 13:02
ได้หมดเลยนิครับ

sattawat1979
30th March 2012, 13:04
เรียนหมอไปเลยครับ หางานง่าย รายได้ดี เรียนยากหน่อยแต่ผลตอบแทนมันคุ้มค่าครับ

ผมพลาดดันไปเรียนวิศวะ *****หางานยากชิบ ยิ่งเศรษฐกิจแบบนี้นะ เหอๆๆ = =

markgtoza99
30th March 2012, 13:08
เรียนหมอไปเลยครับ หางานง่าย รายได้ดี เรียนยากหน่อยแต่ผลตอบแทนมันคุ้มค่าครับ

ผมพลาดดันไปเรียนวิศวะ *****หางานยากชิบ ยิ่งเศรษฐกิจแบบนี้นะ เหอๆๆ = =

หมอเลยครับ ตอนนี้ไทยต้องการหมอสุดๆ

30th March 2012, 13:12
หมอเลยครับ ตอนนี้ไทยต้องการหมอสุดๆ

ใช่เลย รวยด้วย

พี่ชายผมวางแผนชีวิตมาดี เรียนหมอศิริราช ตอนนี้จบมาทำงานโรงบาลเอกชน เดือนๆนึงรายได้รวมๆ เหยียบ 5 แสนบาทครับ 0_0''

ไม่เหมือนผมที่เป็นแค่วิศวะต๊อกต๋อย เงินเดือนยังไม่ถึงครึ่งของครึ่งของครึ่งของเค้าเลย ทำไมมันช่างต่างกันเยี่ยงนี้ ชีวิต T T''

Cutto23
30th March 2012, 13:16
ตั้งแต่ซากกระเบือยันเรือรบครับ :o

Phenomenom555
30th March 2012, 13:16

จะเรียนหมอต้องคำนึงถึงหลายๆปัจจัยด้วยนะครับ เรียนไหวมั้ย ใจรักจริงๆ รึเปล่า ไหนจะค่าเทอมอีก

ผมไม่ได้จะแย้งนะครับ แต่ก่อนผมก็คิดแบบนี้ จนตอนนี้ถึงได้รู้ซึ้งจริงๆว่าจะเรียนต้องตั้งใจจริงๆ ต้องใจรักจริงๆ

แนะนำให้หาอาชีพที่ใช่แล้วเลือกเรียนนะครับ ไม่งั้นต้องทนอยู่กับงานที่เราไม่ชอบทำ ไปจนกว่าเกษียณแน่ๆ

Igotyoubaby
30th March 2012, 13:26
วิทย์คณิตไปได้เยอะนะ พวกหมอ วิศวะ บัญชี มากมาย แต่ช่วงนี้ผมว่า ครูพละกำลังบูม นะ

ong30850
30th March 2012, 14:56
ตัวเองอยากเป็นอะไรก็เรียนยังงั้นเลยครับ

30th March 2012, 15:30
เรียนเกี่ยวกับคอมก็ดีนะ หางานง่าย งานสบายนั่งในห้องแอร์

diawnaja
30th March 2012, 15:42
ชอบอะไรไปทางนั้นเลยครับ ผมชอบศิลปะ ผมจะเรียนศิลปกรรมศาสตร์

ตอนนี้ ม.5 แล้ว

apbook01
30th March 2012, 16:42
สำหรับสายนี้น่าจะมีทุกโรงเรียนครับ
สายวิทย์-คณิต มีทั่วประเทศ ( ผมก็คนนึงครับ วันนี้ไปรับวุฒิการศึกษามาพอดีเลย )

จริงๆแล้ว อยากบอกว่าการเรียนตอนมัธยม เป็นการปูพื้น และหาความชอบ ความถนัดเบื้องต้นของตัวเองเท่านั้น
เพราะหลายๆคนที่เรียนสายวิทย์ แล้วเรียนวิทย์ไม่รู้เรื่องเลยก็มีพอสมควรครับ ( ผมจบออกมาได้เกรดวิทย์เฉลี่ย 1.87 เท่านั้น บอกตรงๆว่าไม่ถนัดเลยครับ แต่ด้านภาษากับคอมพิวเตอร์ สามารถทำได้ดี และชอบที่จะทำ )

ทำให้ตอนเลือกเข้า คณะ ของมหาวิทยาลัย ผมจะเลือกคณะที่ไม่เอี่ยว หรือมีวิชาทางด้านวิทย์เลย ( นั่นหมายความว่าเลือกเรียนสายวิทย์ แต่กลับไม่ได้ใช้เลย )

สำหรับคำตอบของหัวข้อกระทู้
สายวิทยาศาสตร์-คณิตศาสตร์ สามารถเข้าได้เกือบทุกคณะ ( คณะของสายศิลป์ก็เลือกได้ครับ เช่น สถาปัตย์ ฯ เป็นต้น ) แต่เหมือนเป็นการไปแย่งที่ของคนที่เรียนสายศิลป์มา เราควรจะเลือกคณะของวิทย์จะดีกว่า ( ไม่ได้เป็นการบังคับ :o )
ทำไมน่ะหรือ ? เพราะในการเข้ามหาวิทยาลัย จะใช้คะแนนต่างๆดังนี้
1. O-Net สัดส่วน 30%
2. Gat Pat สัดส่วน 50%
3. Gpax ( เกรดเฉลี่ยสะสม 6 เทอม ต้องเรียนให้จบด้วยนะ ) สัดส่วน 20%
รวม = 100%

O-Net = เป็นการบังคับสอบพร้อมกันทั่วประเทศ ความรู้พื้นฐาน ( แต่ได้ข่าวว่าปีการศึกษา 2555 จะสอบได้หลายครั้ง )
Gat - Pat = การสอบที่เราเลือกลงสอบเอง ไม่มีการบังคับ มีให้เลือกสอบหลายวิชา ( มี GAT, PAT1-7.x)
( จุดนี้นั่นเองที่ทำให้เรามีอิสระในการเลือกที่จะเรียนคณะต่างๆ )
เพราะ แต่ละคณะมีการบอกไว้ว่าใช้คะแนนการสอบอะไรบ้าง
เช่น คณะวิทยาศาสตร์ จุลชีววิทยา ใช้ GAT และ PAT2 เราจึงต้องเลือกลงสอบ GAT และ PAT2 เพื่อนำคะแนนมาประกอบการสมัคร
ถ้านักเรียนสายศิลป์เลือกสอบ GAT และ PAT2 ด้วย นั่นหมายความว่า เขาก็เลือกที่จะเรียนคณะนี้ได้เช่นกัน
โดยจะนำคะแนนของคนที่ยื่น มาเรียงลำดับสูงไปต่ำ

Gpax = เกรดเฉลี่ย ตั้งแต่ ม.4-ม.6

Capathia
30th March 2012, 16:57
เรียนอะไรก็ได้ที่เราคิดว่าถนัดครับ ในสังคมการแข่งขันมันเริ่มสูงขึ้นทุกวันอย่าลืมนะครับคนเก่งมีมาก แต่คนขยันมีมากกว่า ^_^

30th March 2012, 17:14
เอนซ์ทรานสมัยนี้ยุ่งยากเนาะ ต้องมี โอเน็ต เอเน็ต แก๊ตแพ๊ก อะไรก็ไม่รุ้ ปวดหัวว่ะ

สมัยผมเอนซ์ทรานนี่สอบกันรอบเดียวเลย ติดไม่ติด รู้กันไปเลย ใครไม่ติดก็รอสอบอีกปีนึง หรือจะไปเรียนรามก็ได้นะจ๊ะ

แต่ผมโชคดีที่เอนซ์ติดมาได้ - -

UkuleleAlone
30th March 2012, 17:16
เรียน เกษตร.........

ปล.เอาฮา...

nakiann123
30th March 2012, 17:33
มหาลัย มหาหลอก ~ :sweat

babymaster
30th March 2012, 17:39
นักบินเลยครับ รวยมาก

AodPDS711
30th March 2012, 18:01
จะเรียนหมอต้องคำนึงถึงหลายๆปัจจัยด้วยนะครับ เรียนไหวมั้ย ใจรักจริงๆ รึเปล่า ไหนจะค่าเทอมอีก

ผมไม่ได้จะแย้งนะครับ แต่ก่อนผมก็คิดแบบนี้ จนตอนนี้ถึงได้รู้ซึ้งจริงๆว่าจะเรียนต้องตั้งใจจริงๆ ต้องใจรักจริงๆ

แนะนำให้หาอาชีพที่ใช่แล้วเลือกเรียนนะครับ ไม่งั้นต้องทนอยู่กับงานที่เราไม่ชอบทำ ไปจนกว่าเกษียณแน่ๆ

มันก็ไม่เชิงนั้นหรอกครับ เรียนหมอมันดีจริงๆ จบออกมาเราไปทำงานอะไรก็ได้ครับ ใช่ว่าจะเป็นแต่หมอ แต่ต่างกันตรงที่สายอื่นจบมาแล้วเป็นหมอไม่ได้นะครับ

warhead007
30th March 2012, 18:20
ตัวเองอยากเป็นอะไรก็เรียนยังงั้นเลยครับ
ผมเองก็ยังไม่รู้เลยครับว่าอยากทำงานอะไร เหอะๆๆ :blush

maxonline17
30th March 2012, 19:16
อยากรุ้เหมือนกันว่าจบไปต่ออะไรได้บ้าง

ปล.เรียนหมอต้องผ่าอ่ะ กลัวเลือด :sweat

viewkings2
30th March 2012, 19:20
ผมว่าจะเข้า วิทย์-คณิต ตอน ม.4 อยู่พอดีเลย กลัวเข้าไม่ได้จัง อยากจบมาทำงาน วิศวะคอม พ่อผมกับน้าผมบอกว่า ถ้าทำได้ แล้วเก่งจริงไปทำต่างประเทศเลย ต้องเก่งจริงนะครับ เงินเดือนเยอะ

diawnaja
30th March 2012, 20:36
ผมแนะนำ เกี่ยวกับธุรกิจค้าขาย ข้ามชาติครับ

ขายชาตินี้ ได้ตังค์ชาติหน้า อิอิอิอิอิอิ ล้อเล่นครับ

ไม่ก็ ธุรกิจการบินก็ได้ครับ

ไปหนามหลวงแล้วก็ขายว่าว ขายนก ให้เค้าปล่อย อิอิอิอิอิอิ

เรบบนผมเห็นด้วยกับความคิดที่ไปทำงานต่างประเทศครับ

เพราะตัวผมก็จะไปทำงานต่างประเทศครับ มันเป็นความฝัน

untimate
30th March 2012, 20:42
ยังไม่คิดจุดหมายปลายทางของชีวิต ?? ปล่อยเวลาล่วงเลยมาถึง ม6 แล้วเพิ่งมาคิด มันคงจะทันนะครับ เรียนจบมหาลัยไปได้งานที่เราไม่ชอบ เราก็ไม่มีความสุขจริงไหม ถ้าเรามีความสุขกับงาน งานที่ออกมาจะมีคุณภาพคับแก้ว และตรงกันข้าม ถ้าเราไม่มีความสุขกับงาน งานที่ออกมาก็ไม่ดี

Rukawa
30th March 2012, 20:47
เรียนได้ทุกอย่าง

retroriankidskids
30th March 2012, 20:54
ผมจะเรียน ศึกษาศาสตร์ สาขา คอม

apipu1039
30th March 2012, 20:57
มันต้องคำนึงถึงสิ่งที่ตัวเองชอบด้วยครับ ชีวิตของตัวเองควรจะเลือกที่จะเดินด้วยเท้าของตนเองครับ

ถ้าไปเรียนแล้วไม่ชอบก็ต้องซิ่วอยู่ดีอ่ะครับ

nakiann123
30th March 2012, 22:06
เรียนต่อ มหาลัยได้ครับ :sweat

golfrest
30th March 2012, 22:54
ตายอหิวาแล้วครับ จะเรียนต่อแต่ดันไม่ศึกษาข้อมูลทางนี้ ถ้าถึงเวลาจวนตัวจะซวยเอานะครับถ้ายังไม่เริ่มวางแผน

warhead007
31st March 2012, 00:19
ตายอหิวาแล้วครับ จะเรียนต่อแต่ดันไม่ศึกษาข้อมูลทางนี้ ถ้าถึงเวลาจวนตัวจะซวยเอานะครับถ้ายังไม่เริ่มวางแผน
ไม่ใช่ครับคือผมเรียนม.ต้นก็สายนี้ เลยกะจะเรียนต่อสายนี้ยาวเลยครับวางแผนมาแล้วแต่ผมไม่รู้ว่าอยากทำงานอะไร เลยมาปรึกษา พี่ๆดู เพราะผมยังไม่รู้เลยว่าอยากทำงานอะไร:p

hackedsugus
31st March 2012, 00:27
ได้เยอะครับ แต่ ว่า ถ้าคุณเรียนไม่เก่งก็ต่ออะไรไม่ได้เลยอะ เรียน วิทย์-คณิตจริง แต่ถ้าเรียนได้เกรดน้อย ไม่เก่งจบ

apollo26
31st March 2012, 03:16
เรียนอะไรก็ได้ครับ ที่อยากเรียนเพื่อนผม สายวิทย์ยังเรียนอักษร เลย

warhead007
31st March 2012, 22:21
ได้เยอะครับ แต่ ว่า ถ้าคุณเรียนไม่เก่งก็ต่ออะไรไม่ได้เลยอะ เรียน วิทย์-คณิตจริง แต่ถ้าเรียนได้เกรดน้อย ไม่เก่งจบ
เกรดเฉลี่ยผมก็ 3 ขึ้นตลอดครับ ถ้าต่ำกว่า 3 คอมโดนยึดครับ :)

apbook01
31st March 2012, 23:05
ถ้าความรู้วิทยาศาสตร์, คณิตศาสตร์ ม.ต้น แน่น
เรียนไปเลยครับ วิทย์-คณิต มันต่อยอดกัน
แต่ถ้าคิดว่ายังไม่แน่นพอ คงต้องบอกกับตัวเองให้ตั้งใจมากๆเลยล่ะครับ เพราะบางทีพลาดไปจุดเดียวมันจะไปต่อยาก
หรือไม่งั้นก็คงต้องหาที่เรียนเสริม ( บ้าง ) ครับ
เพราะเกรดมีผลต่อการแอดมิสชั่น เรียนสายวิทย์ได้เกรด 2.5 กับเรียนสายอื่นได้ 3.5 แค่นี้ก็มีผลต่ออนาคตแล้ว

คิดให้ดี

31st March 2012, 23:10
เรียนให้เกรดสูงๆไว้เถอะครับ ดีแล้ว โอกาสหางานง่ายกว่าคนเกรดต่ำ

แต่ถ้าโตขึ้นมาได้ระดับนึง จะรู้ว่าเรื่องแบบนี้มันเป็นแค่ใบผ่านทางเท่านั้น ในการที่เราจะประสบความสำเร็จในชีวิตได้นั้น มันมีรายละเอียดปลีกย่อยกว่านั้นมาก

ผมก็พูดในฐานะคนอาบน้ำร้อนมาก่อนอ่ะนะ แต่เอาเถอะ เดี๋ยวโตมาก็ได้เรียนรู้เอง ตอนนี้ก็ตั้งใจเรียนไปอ่ะแหละดีแล้ว