PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Asiasoft เตรียมปิด MapleStory

Aun_
2nd April 2012, 18:59

Asiasoft สั่งปิด MapleStory เพราะ ???

เรียนเพื่อนๆ ชาว MapleStory ทุกท่าน

ทีมงานขอเรียนแจ้งให้เพื่อนๆ ทุกท่านทราบว่า เกม MapleStory ได้สิ้นสุดสัญญาการให้บริการ และ มีความจำเป็นต้อง
ยุติการให้บริการเกม MapleStory ในประเทศไทยในเวลาอันใกล้นี้

ทีมงานขอเรียนด้วยความจริงใจว่า ในความเป็นจริงทางทีมผู้พัฒนาได้แสดงความจำนงค์ในการไม่ขอต่อสัญญามาตั้งแต่
ปี 2554 โดยระบุว่าจะขออัพเดทอาชีพ Mechanic ให้เป็นแพทช์สุดท้าย รวมถึงการแก้ไขปัญหา เช่นบัคต่างๆ ก็จะไม่
สนับสนุนดังที่ผ่านมา แต่ทางทีมงานก็ได้พยายามทำการเจรจาตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา โดยพยายามเสนอรูปแบบต่างๆ มาก
มายเพื่อให้เกมสามารถดำเนินต่อไปได้

ด้วยความคำนึงถึงผู้เล่นทุกๆ ท่าน ที่ให้การสนับสนุนเกม MapleStory ซึ่งมีอยู่เป็นจำนวนมาก ประกอบด้วยเกมได้เปิด
บริการมาเป็นระยะเวลานานพอสมควร นโยบายที่ทางทีมได้รับมาจากทางผู้บริหาร คือ Asiasoft ต้องการเพียงแค่การ
เปิดให้บริการเกม MapleStory ต่อไป เพื่อให้ผู้เล่นยังได้เล่นเกมนี้อยู่ โดยยังรักษาสภาพแวดล้อมเดิมของเกมไว้ให้
ได้มากที่สุด สำหรับเรื่องการทำรายได้จากเกมนั้นเป็นประเด็นรอง

แต่หลังจากกระบวนการเจรจาแล้ว ทางผู้พัฒนาแจ้งว่า เงื่อนไขเดียวที่ MapleStory ประเทศไทยจะดำเนินต่อไปได้คือ
ต้องเปลี่ยนไปใช้ภาษาอังกฤษแทนภาษาไทยทั้งหมด, ผู้เล่นต้องเริ่มเล่นเกมใหม่ทั้งหมด รวมทั้งต้องเปลี่ยนมาใช้อัตรา
ราคาแคชไอเทมเป็นอัตราเดียวกับอีกหลายๆ ประเทศ ซึ่งจะให้ราคาไอเทมของไทยเพิ่มขึ้นสูงขึ้นมากจากราคาที่เป็นอยู่
ซึ่งเป็นเงื่อนไขที่ทางทีมไทยยอมรับได้ยาก

เนื่องจากสาเหตุข้างต้นที่กล่าวมานั้น ทางทีมงานจึงเห็นพ้องต้องกันว่า “จำเป็นต้องยุติการให้บริการเกม MapleStory
เซิร์ฟเวอร์ประเทศไทยลง” ทางทีมงานขอแสดงความเสียใจต่อเพื่อนๆ ชาว MapleStory ทุกท่านเป็นอย่างยิ่ง

กำหนดการของเกมมีดังต่อไปนี้
ปิดระบบการเติมเงิน 4 เมษายน 2555 เวลา 12.00 น.

29 มิถุนายน 2555 เวลา 12.00 น.
ปิดระบบ Item Shop
ปิดการให้บริการ Call Center และ BBS
ปิดระบบ @Passport
ปิดการให้บริการเกม

โดยทีมงานได้เตรียมกิจกรรมพิเศษไว้มากมายเพื่อให้เพื่อนๆ ทุกท่านได้รับความสนุกดังต่อไปนี้

ดูรายละเอียดกิจกรรมเพิ่มความสนุกประจำเดือน เมษายน 2555 คลิกที่นี่!! (http://maple.asiasoft.co.th/PreviewContent.aspx?contID=27080)
ดูรายละเอียดกิจกรรมเพิ่มความสนุกประจำเดือน พฤษภาคม 2555 ยังไม่มีรายละเอียดในหน้าเว็บไซต์
ดูรายละเอียดกิจกรรมเพิ่มความสนุกประจำเดือน มิถุนายน 2555 ยังไม่มีรายละเอียดในหน้าเว็บไซต์

ต่อจากนี้ไปจนถึงวันที่ครบระยะเวลาของสัญญา ทางทีมงานขอสัญญาว่าจะพยายามทำให้ดีที่สุดเพื่อที่เพื่อนๆ ทุกท่าน
จะได้รับความสุขและสนุกกับเกม MapleStory ได้อย่างเต็มที่ ทีมงานขอขอบคุณเพื่อนๆ ชาว MapleStory ทุกท่าน
เป็นอย่างยิ่งในการสนับสนุนด้วยดีมาโดยตลอด และร่วมเป็นส่วนหนึ่งของความทรงจำแห่งมิตรภาพที่ดีตลอดไปค่ะ

ข้อความจากผู้พัฒนา บริษัท Nexon

เชื่อว่าหลายคนเคยเล่นเกมนี้ (หรือเปล่า...) มันเป็นเกมที่ผมเล่นตั้งแต่สมัยประถม(เห้ยตอนประถมเกมเปิดให้บริการยัง) ถึงแม้ว่าจะเลิกแล้ว แต่ก็กลับมาเล่นอีก ผมเคยเล่นตั้งแต่ยังไม่มีคลาส3 นับว่าเป็นเกม2Dเกมแรกที่ผมชอบมันมาก เกมน่ารัก ภาพน่ารัก เพื่อนๆทุกคนในเกมเป็นมิตรมีน้ำใจ ผมชอบเกมนี้และรักเกมนี้ ยังไงนี่ก็คิดถึงวันวานเก่าๆสำหรับเกมดีๆอีกหนึ่งเกม และเพื่อนๆทุกคนที่ผมเจอในเกมนี้ T^T ลาก่อน อาเมน ???

ทิ้งท้าย เครดิส http://maple.asiasoft.co.th/PreviewContent.aspx?contID=27079

ว่าจะแถมรูปสาวๆในกระทู้นี้ สือเนื่องจากข่าวกระทู้ที่แล้ว ที่แถมเป็นรูปสาวชุดแดงชวนไปว่ายน้ำ 55+ แต่เผอิญข่าวมันยาว เลยไม่แถมดีกว่า

Fairy
2nd April 2012, 19:04
ไปล่ะเกมที่ผมเล่นได้ยาวนานที่สุด

Asiasoft ไปตายซะ...........

wolf0089
ถึงเวลาของ maplestory แล้วสินะ T_T

Mal2iiks
เห้ย ! ปิดจริงดิ !!!!!

Aun_
2nd April 2012, 19:05
ไปล่ะเกมที่ผมเล่นได้ยาวนานที่สุด

ยังเหลือเซิฟเถื่อนอยู่นะ 55555+

PreciousTar
2nd April 2012, 19:05
อิ่มตัวแล้วใช่ไหม ????

ghostreset
2nd April 2012, 19:07
- -* ตูเล่นไว้ 112 เซิฟ gabel
ชื่อ Forceroyal

unrealgolf
2nd April 2012, 19:08
@cash กุเก้าอี้หมวกถุงมือ Fu*k U Asiasoft

giggog24
2nd April 2012, 19:08
ไปพร้อมพี่ออยเลย...

mhuja
2nd April 2012, 19:11
เติมไปตั้งเยอะ ^^

ViperXeon
2nd April 2012, 19:11
ช็อค................:eek:

reconnang
2nd April 2012, 19:15
ก็เป็นปกติของเกมส์ออนไลน์...คนเล่นน้อยลง...ไม่คุ้มกับต่อสัญญาใหม่กับทางเกาหลี...ประกาศปิดก็เหมาะสมดี...ทำธุระกิจไม่ได้กำไรทำต่อไปทำเกลืออะไร

Aun_
2nd April 2012, 19:16
(นอกเรื่อง)อยากทราบว่ารูป display เจ้าของกระทู้ชื่อไรหรือครับ เเฮ่ เเฮ่;)

Ai Shinozaki (ไอ ชิโนซากิ) โนมมตูมมมม

หนูฮิโตมิ ทานากะ โนตมกว่าเย้อออ แฮกๆ

:eek::eek: ป๊าดดดดดดดด นั้นโนมมมเหรอ โนนมมมดี แต่หน้าไม่ผ่าน อะคุอะคุ

duchyzaza
2nd April 2012, 19:17
ไปพร้อมพี่ออยเลย...

กำ Lawbreaker Tv. ไปเเล้ว เหรอ = = What Happened

อีกอย่าง ....

เเล้ว Ragnarok เเม่มไม่ปิดวะ...........

SASSSSSSSSSSSSSSS !!!!~

MiLaT " C " M!Ne
2nd April 2012, 19:21

พี่เท่มากเลยครับ :(:( ยังเล่นไม่เทพเลย

lolikon555
2nd April 2012, 19:24
Ai Shinozaki (ไอ ชิโนซากิ) โนมมตูมมมม

หนูฮิโตมิ ทานากะ โนตมกว่าเย้อออ แฮกๆ

2nd April 2012, 19:25
@cash กุเก้าอี้หมวกถุงมือ Fu*k U Asiasoft

เสียดายมากอุสาลงทุน :punish

2nd April 2012, 19:26
ผมรัก Maplestory ฮือๆ T-T ลาก่อน

pooh0856
2nd April 2012, 19:29
ไปซะแล้ว เกมดีแท้ๆ

Excellent_
2nd April 2012, 19:31
อ้ากก เกมส์ online แรก ของ ชีวิต
ไป ซะ แล้ว

brotojilma1
2nd April 2012, 19:34
หนูคนนั้น มันเกิน คำว่า โน ตม ไปไกลแล้วครับ ท่าน:sharky

blackmetal
2nd April 2012, 19:37
ตั้งแต่เกมที่ผมเล่นเป็นประจำโดนปิดเซิฟไทยไปผมก็ไม่ได้เล่นเกมออนไลน์ ของค่ายนี้อีกเลยผมกลัวว่าเล่นไปแล้วเกมก็จะปิดแบบนี้นิล่ะเติมเงินก็เยอะ - - ปิดซะงั้น

nonmd
2nd April 2012, 19:37
แง่ว ว่าจะไปไส่หมวกเมเปิ้ลสีแดง ซะหน่อย

มีคนเดียวเองนะหมวกนี้

ได้มาตั้งแต่เซิฟเปิดวันแรก ^^

diippyjas
2nd April 2012, 19:38
ตั้งแต่เล่นมา เลเวล10ก็เยอะสุดแล้วว(เล่นตอนเด็กๆ)

LoVEGothic
2nd April 2012, 19:41
อย่าปิด dragonnest ละกันกำลังเกรียนเทพเลย55555555555

Palm1212
2nd April 2012, 19:41
เซิฟจริงปิด ยังมีเซิฟเถื่อนอยู่ เดี๋ยวเซิฟเถื่อนน่าจะมีภาษาไทย อิอิ

5day-ago
2nd April 2012, 19:43
R.I.P.....

ปล.GE ของผมคงเป็นรายต่อไปสินะ

xbox350s
2nd April 2012, 19:53
อ๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก เล่นมาตั้งแต่ ป.4 ตอนนี้ ปี1 เป็นเกมในดวงใจของผมเกมนึงเลย

CGames
2nd April 2012, 19:55
ASIA SOFT "F_CK YEAR" Oh MY Ma PLESTORY T T.

izumikonata
2nd April 2012, 19:57

ASIA SOFT "F_CK YEAR" Oh MY Ma PLESTORY T T.

ไม่ถึงขนาดนั้นหรอก แล้วก้ มี dragonnest เล่นไปก่อนก็ได้ = = ยังดี ขาย ID ไปแล้ว

เกมดีๆมีอีกครับ รอต่อไป ดีกว่าไอพวก winner อีก

okwsaerz
2nd April 2012, 20:05
กำเลย เกมดี ๆ ไปสะงั้น

Alonenes
2nd April 2012, 20:05
ยังไม่ได้เล่น Demon slayer เลยอ่า:beee

หวังว่าจะมีค่ายดีๆ(ย้ำว่าดีๆกุไม่เอาวินเน่าเด็ดขาด)เอามาเปิดใหม่:o

Crowszerro 3
2nd April 2012, 20:06
เกมไม่สนุกไม่เคยเล่นเล่นตอนอยุ่ป.6 เล่นครั้งเดียวเลิก้ลยไม่สนุกเลยเกมนี้เก็บเวลยากกกกกกกกกกมากกกกกกกกกกก เงินหายากกกกกกกกมากกกกกกกกก ปิดไปซะเกมมันเก่าแล้วนี่เข้ายุค2012 แล้วเกมonlnie ภาพสวยๆไหม่ๆกะลังตามมา

kidnan
2nd April 2012, 20:08
ผมเล่นจน LV80กว่าแล้ว orz

mohawke
2nd April 2012, 20:08
Asiasoft ในความคิดผม Asiasuckไม่ได้ว่าคนเอเชียนะด่าค่ายเกม-*-

tatchit
2nd April 2012, 20:09
แง่ว ว่าจะไปไส่หมวกเมเปิ้ลสีแดง ซะหน่อย

มีคนเดียวเองนะหมวกนี้

ได้มาตั้งแต่เซิฟเปิดวันแรก ^^
ผมก็ยังมีอยู่นะครับ อิอิ

cablenumber1
2nd April 2012, 20:14
ไว้อาลัย เกมนี้เซิฟเกาหลีติดทอป อันดับ 1-10 ตลอด

eggmix98
2nd April 2012, 20:19
ขอ ระบาย นิดหนึ่งน่ะครับ
คนทั่วไป อาจไม่รุ้ เท่าคนที่เล่นเว็ปบอร์ด เกมของค่าย AS
นั้นจะไม่รู้เลย ว่าเกม ทุกเกมที่ เค้านำมาบริการ นั้นเอามาทำเสีย เกือบ ทุกเกม
ยกตัวอย่าง เมเปิ้ล นี่เเหลาะ เเรกๆ ก็ ดีๆ หลังๆ ปัดความ รับผิดชอบ ของหายยกเซป ?
รู้ป่ะ มันทำไง มันไม่ตาม ของหัยสักชิ้นเลย เเถม ยัง ตั้งกิจกรรม หลอก ควา_ drop *2 <ถามหน่อยของที่หายมันมาจากมอสหรอครับ ? สมองส่วนไหนคิด ? เป็นถึง GM CM ไม่รู้ถึงอัตตราของ Item ของเกมก็ไป ตายสะ !>
ผมรู้มา นาน ละ ว่าเกมมัน ต้องปิด ผู้บริโภคทั้งหลาย อย่าไป เชื่อประกาศ ของมันมาก หลอกตาทั้งเเพ อ้างโน่น อ้างนี่ ของหายเเจ้ง ตร. ? ตร. ถาม ? ***บ้าเกมรึป่าว !
มี ที่ไหน ของเกม หาย เเม้งต้องไปเเจ้งความ ตามของได้เเต่ไม่หัยคืน ?
@KEY ที่ ขายๆ อยู่กัน Hack โน่น นี่ อยากจะบอกว่า @KEY ก็เป็นเหมือน ประกัน ชั้น หนึ่ง เจอ Hack เหมือนกัน เเค่ ตามของคืน !
ระบบ รักษาความปลอยภัยของเกม นี้ เน่ามาก ครับ เเต่ต้นทุน สูง นำเงินไปซื้อเกม ดีๆ มาเเล้วเอามา บริการเเย่ๆ
เเรกๆ ก็ดี หลังๆ ปล่อยตามเวร ตามกรรม
ถามหน่อยเถอะ ! เกมบริการดี คัยจะไม่อยากเติม ?
อีกนิด เกม ไม่เอารัดเอาเปรียบ ผู้บริโภคมากเกินไป คัย จะอยากเล่น ?
เห็น Gamer เป็น วัว เป็น ควา_ หรอ กินข้าวเหมือนกันน่ะครับ
เกม ไม่ได้ บ่งบอกว่า เด็กเท่านั้นที่ เล่น กิจกรรม เเต่ละอย่างก็เน่า เเละ ไม่มีที่ดี Item Shop ไม่ต้องไปพูดถึง ขาย เเพง เเพง กว่าเซปนอกด้วยซ้ำ
โปรโมชั่น ตามเคย ครับ ได้ ของมาไช่ว่าจะดี บ้าง คนก็ถามครับ จะบ่นทำไม ของที่ได้ มันก็ให้คิดว่า เป็น ของเเถม !
เเต่ ของ เเถม เเต่ละ ชิ้นเเต่ ละโปรโมชั่น สุดจะทน ครับ ค่ายนี้ คัย ที่เคยเล่นเกม ค่ายนี้ คงไม่ต้องอ่าน เรปผมครับ ข้าม ไปเลย !
ของคุณที่ อ่าน ครับ _/\_

codivine
2nd April 2012, 20:20
และแล้วก็ถึงจุดจบของเกมล่ะนะ

NongNomSod
2nd April 2012, 20:21
ตั้งแต่เกมที่ผมเล่นเป็นประจำโดนปิดเซิฟไทยไปผมก็ไม่ได้เล่นเกมออนไลน์ ของค่ายนี้อีกเลยผมกลัวว่าเล่นไปแล้วเกมก็จะปิดแบบนี้นิล่ะเติมเงินก็เยอะ - - ปิดซะงั้น

+1 ครับ เซ็งตอนมันปิด TS สุดๆ JY ด้วย -0- หลังๆเลยไม่ได้เล่นเลย online เล่นแล้วไม่สนุกเหมือนตอนบูมแรกๆยังไงไม่รู้ ::(

MAMO_CHIIZ
2nd April 2012, 20:25
แล้วที่ตูเติมไปละ T T

icezaazark
2nd April 2012, 20:28
โชคดีไม่ได้เล่น:shutup

skullza
2nd April 2012, 20:29
FU*K you ASIASOFT

pkill1994
2nd April 2012, 20:35
เกมนี้เกมแรกเลยที่ผม หมดไปกับมันเกือบ 3000 (อาจจะน้อยสำหรับใครบางคน )

เสียดาย อุส่าเวลได้ 110+ ได้ 2 ตัวล่ะ

ว่าแล้วเชียวว่าไม่น่าเกินปีนี้มันจะต้องปิด

เพราะไม่ได้อัพแพทช์มาจะปีนึงล่ะ

อยากให้นำมาเปิดใหม่โดยไม่เอาค่าย Loser อ่ะ

Airborne101st
2nd April 2012, 20:41
เกมออนไลอย่าไปติดมันมากสักวันมันจะปิดวันไหนใครจะรู้ เล่นเกมooflineดีฟ่า

armpopping
2nd April 2012, 20:44
บอกตรงๆ Asiasoft ทำเจ็บมากๆ น้ำตาผมแทบไหลอ่ะพอเห็นข่าว

หลังๆมาอ้างไรไม่เคยขึ้นเลยเซงๆสุดๆ

kantconner67
2nd April 2012, 20:49
นั่งช็อค+สตั๊น ไป 9นาที 59วินาที :(

greenok
2nd April 2012, 20:49
ไปอีกเกมแล้วสินะ TToTT

koyoty
2nd April 2012, 20:58
ขอ ระบาย นิดหนึ่งน่ะครับ
คนทั่วไป อาจไม่รุ้ เท่าคนที่เล่นเว็ปบอร์ด เกมของค่าย AS
นั้นจะไม่รู้เลย ว่าเกม ทุกเกมที่ เค้านำมาบริการ นั้นเอามาทำเสีย เกือบ ทุกเกม
ยกตัวอย่าง เมเปิ้ล นี่เเหลาะ เเรกๆ ก็ ดีๆ หลังๆ ปัดความ รับผิดชอบ ของหายยกเซป ?
รู้ป่ะ มันทำไง มันไม่ตาม ของหัยสักชิ้นเลย เเถม ยัง ตั้งกิจกรรม หลอก ควา_ drop *2 <ถามหน่อยของที่หายมันมาจากมอสหรอครับ ? สมองส่วนไหนคิด ? เป็นถึง GM CM ไม่รู้ถึงอัตตราของ Item ของเกมก็ไป ตายสะ !>
ผมรู้มา นาน ละ ว่าเกมมัน ต้องปิด ผู้บริโภคทั้งหลาย อย่าไป เชื่อประกาศ ของมันมาก หลอกตาทั้งเเพ อ้างโน่น อ้างนี่ ของหายเเจ้ง ตร. ? ตร. ถาม ? ***บ้าเกมรึป่าว !
มี ที่ไหน ของเกม หาย เเม้งต้องไปเเจ้งความ ตามของได้เเต่ไม่หัยคืน ?
@KEY ที่ ขายๆ อยู่กัน Hack โน่น นี่ อยากจะบอกว่า @KEY ก็เป็นเหมือน ประกัน ชั้น หนึ่ง เจอ Hack เหมือนกัน เเค่ ตามของคืน !
ระบบ รักษาความปลอยภัยของเกม นี้ เน่ามาก ครับ เเต่ต้นทุน สูง นำเงินไปซื้อเกม ดีๆ มาเเล้วเอามา บริการเเย่ๆ
เเรกๆ ก็ดี หลังๆ ปล่อยตามเวร ตามกรรม
ถามหน่อยเถอะ ! เกมบริการดี คัยจะไม่อยากเติม ?
อีกนิด เกม ไม่เอารัดเอาเปรียบ ผู้บริโภคมากเกินไป คัย จะอยากเล่น ?
เห็น Gamer เป็น วัว เป็น ควา_ หรอ กินข้าวเหมือนกันน่ะครับ
เกม ไม่ได้ บ่งบอกว่า เด็กเท่านั้นที่ เล่น กิจกรรม เเต่ละอย่างก็เน่า เเละ ไม่มีที่ดี Item Shop ไม่ต้องไปพูดถึง ขาย เเพง เเพง กว่าเซปนอกด้วยซ้ำ
โปรโมชั่น ตามเคย ครับ ได้ ของมาไช่ว่าจะดี บ้าง คนก็ถามครับ จะบ่นทำไม ของที่ได้ มันก็ให้คิดว่า เป็น ของเเถม !
เเต่ ของ เเถม เเต่ละ ชิ้นเเต่ ละโปรโมชั่น สุดจะทน ครับ ค่ายนี้ คัย ที่เคยเล่นเกม ค่ายนี้ คงไม่ต้องอ่าน เรปผมครับ ข้าม ไปเลย !
ของคุณที่ อ่าน ครับ _/\_
ก็ยังดีกว่าค่าย W. ครับ
เกมพึ่งมา 1-2 เดือนก็เน่าแล้วครับ
แถมGM.ก็โปรโมตให้ซื้อของมอลอย่างเดียว

ปล. ลาก่อน เกมที่2ที่เล่นนานที่สุดของผม :bye

Rotten_apple
2nd April 2012, 21:01
ถ้าmapleปิดอีกไม่นานghostคงต้องตามไป

tEquila8
2nd April 2012, 21:01
เศร้า:( เกมนี้เป็นเกมออนไลน์(ในไทย)เกมเดียวที่ผมชอบ และ เล่นนานสุด(ตั่งแต่ OpenBate) เสียดาย:dash

2nd April 2012, 21:02
พวกนี้กะเเปลกนะ เปนผู้ชายสะป่าว เเต่เล่นเกมส์ติงต๋องปันยาอ่อนได้ใจ

เเล้วเกมส์นึงเติมกันกว่าจะได้ไอเทม ผมอ่านใน weekly เกมส์เทลรันเนอ อะ เติม 1000 นึง เติม 500 เเล้วได้*****ไรไม่รู้
ผมดูเเล้วเกมส์ปันยาอ่อนพวกนี้ไม่โดนเเบนมั่งวะ ทีเกมส์บางเกมส์พยายามสื่อถึงความเปนจิงเจรือกเเเบนหมด

ไม่เล่นแล้วจะรู้อะไรหรอกครับเกมเมเปิ้นอะเป็นเกมที่คุยสนุกที่สุดแล้ว ดีแต่ว่าเกมบางเกมอีก สังคมในเกมเมเปินน่ารักที่สุดแล้วครับมีน้ำใจอีกด้วย เป็นเกมที่ผมรักเป็นเกมที่น่ารักกว่าเกมอื่นๆ ชุดก็เยอะกว่า ใส่ นาฬิกายังได้เลย

Nuttyz
2nd April 2012, 21:04
เป็นธรรมดาไม่มีเกมส์ออนไลน์ไหนไม่ปิดหรอก....:bye

GenoEzio
2nd April 2012, 21:08
เป็นเกมออนไลน์ยุคแรกๆ+เป็นเกมออนไลน์แรกๆที่ผมเล่น(ควบคู่กับYulgang)
แต่ผมว่าเป็นเรื่องปกตินะ:yes

hunkacer
2nd April 2012, 21:09
เสียดายที่เกมนี้ปิดแฮะ ถึงจะไม่ได้เล่น(แต่ก็เคย) ก็รู้ว่าเกมนี้เป็นเกมยุกแรก ๆ ที่เข้าไทย..(เกม 2D ออนไลน์เกมแรกที่รู้จักเลยนะเนี่ย)

แต่แอบสะใจพวกเติมตังแฮะ 555555

porjetroe
2nd April 2012, 21:13
มำใจครับ เมื่อมีเริ่มต้นก็ต้องมีจุดจบ
ปล. รู้สึกค่ายนี้จะปิดบริการเกมเยอะไปป่าวฟะ --

Thitiruj
2nd April 2012, 21:19
สงสารคนเติมไปเยอะๆ BNB เกมที่ผมรักก็ปิดไปนานแล้วคิดถึงอยากเล่นอีก ยังมาปิด maple อีก โอ็ยเซงเป็ด

NightTheHCG
2nd April 2012, 21:23
นี่คือเกมในความทรงจำที่ดีที่สุดสำหรับผมเลยละ
ยังจำได้เลย ตะโกน"ว่าง" หน้าดันปาร์ตี๋เวล 21
นั่งรอช่วงใบเมเปิ้ลทอง ลุ้นไอเทมเมเปิ้ล
เป็นเกมที่สนุกจริงๆสำหรับผมทั้งความทรงจำและตัวเกม ฆ่ามอนสเตอร์ 1000กว่าตัวโดยไม่เบื่อ
มีไม่กี่เกมที่ทำได้นะครับ

kidsylenser
2nd April 2012, 21:26
เกม online ที่ผมเล่นไปไกลที่สุดคือ cabal เวล 40 อะฮาาาา

maple เวล 6 หุหุ

suragant
2nd April 2012, 21:29
เพื่อนผมแต่ละคนหมดกับเกมนี้ไปคนละเป็นหมื่น ไม่น่าเลยย T T

viewkings2
2nd April 2012, 21:30
เห้ย เติมไป ครึ่งหมื่นเวลตัน 5 ตัวเล่นตั้งแต่ ป.1 - -" ลาก่อนนะ ถึงเราจะลากันตั้งแต่ ม.1 แล้วก็เถอะ (หันมาเล่นเซิพเถื่อน) :heart

eragon_002
2nd April 2012, 21:41
ไปอีกเกมแล้วสินะ

Doy-Driiman
2nd April 2012, 21:45
เท่านี้ ไทย ก็เสียเกม ดีๆ ไปอิกหนึ่งละ
T T เสียใจมากครับ ไม่มีเกม ไหนที่ผม คิดว่า ดี เท่านี้เลยล่ะ

smokebigbite
2nd April 2012, 21:46
มันเป็นเรื่องปกติของเกม ออนไลน์ครับ

ผมเคยติด จนตอนนี้เลือกได้แล้ว ตอนนี้เล่นแต่ Hon กับ DotA2

ผมว่าหันมาเล่นเกมพวกเกมกล่องดีกว่า ไม่ล่อแดรกตัง อยากออนไลน์ ก็หาที่มันระบบ multi เจ๋งๆ

MagicStar
2nd April 2012, 21:49
ไปซะแล้ว TT

Palm1212
2nd April 2012, 21:55
ไม่ยอมให้โกสปิดแน่ เพราะยังไม่มีเซิฟเถื่อนเลย อิอิ

Tundevil
2nd April 2012, 21:58
ไม่เล่นแล้วจะรู้อะไรหรอกครับเกมเมเปิ้นอะเป็นเกมที่คุยสนุกที่สุดแล้ว ดีแต่ว่าเกมบางเกมอีก สังคมในเกมเมเปินน่ารักที่สุดแล้วครับมีน้ำใจอีกด้วย เป็นเกมที่ผมรักเป็นเกมที่น่ารักกว่าเกมอื่นๆ ชุดก็เยอะกว่า ใส่ นาฬิกายังได้เลย

เมเปิลนี่ ผมโดนโกงเฟรมมานับครั้งไม่ถ้วน

นี่เหรอครับที่เรียกว่าสังคมที่ดี 5555

แต่ผมไม่คิดอะไรมากทุกเกมย่อมมีเกรียนสิงอยู่ :o

V-i2-ValhallA_7
2nd April 2012, 22:00
อีกหนึ่งเกมอันเป็นตำนานที่ต้องจาก(เซิร์ฟไทย)ไป...

deklnw2012
2nd April 2012, 22:09
ชอบมากคนนี้ ><

Bastardz
2nd April 2012, 22:09
พวกนี้กะเเปลกนะ เปนผู้ชายสะป่าว เเต่เล่นเกมส์ติงต๋องปันยาอ่อนได้ใจ

เเล้วเกมส์นึงเติมกันกว่าจะได้ไอเทม ผมอ่านใน weekly เกมส์เทลรันเนอ อะ เติม 1000 นึง เติม 500 เเล้วได้*****ไรไม่รู้
ผมดูเเล้วเกมส์ปันยาอ่อนพวกนี้ไม่โดนเเบนมั่งวะ ทีเกมส์บางเกมส์พยายามสื่อถึงความเปนจิงเจรือกเเเบนหมด

เป็น*****ไร ผู้ชายเล่นไม่ได้ไง ***

ปล.โดนแบนคำหยายก็ยอม ดีกว่าให้พวกนี้มาเกรียน เป็นผู้ชายเล่น Maple ผิดตรงไหนวะถามจริง เหอะๆ

แล้วไปว่าเกมส์เค้าปัญญาอ่อน อยากรู้จริงๆ คุณเล่นเกมส์อะไรอยู่มั่ง

themzaza07
2nd April 2012, 22:12
สงสัยต้องไปเล่นเกม ออฟไล ล่ะเรา

annlive
2nd April 2012, 22:17
ค่ายนี้มังจังไรอยู่ร่ะ GM ไม่ดูแล จัดแม้งแต่กิจกรรมเติมโปร ไม่เติมก็ไม่เทพ เติมไปเทพ แม้ง บอกปิดหลายเกมร่ะไอห่า ค่ายนี้ผมโดนไปหลายหมืน เข็ดร่ะซื้อเกมps3แท้เล่นแม้งสบายใจกว่า

kokore
2nd April 2012, 22:25
สงสารที่ 1 เซิพ

earthworld
2nd April 2012, 22:27
ค่ายนี้มังจังไรอยู่ร่ะ GM ไม่ดูแล จัดแม้งแต่กิจกรรมเติมโปร ไม่เติมก็ไม่เทพ เติมไปเทพ แม้ง บอกปิดหลายเกมร่ะไอห่า คา่ายนี้ผมโดนไปหลายหมืน เข็ดร่ะซื้อเกมps3แท้เล่นแม้งสบายใจกว่า

นี่เรียกว่าภาษาไทยหรือ

mawinoma
2nd April 2012, 22:30
เสียดายเกมส์ Classic ดีๆ แบบนี้ มีของดีไว่แต่รักษาไม่ได้

G-man
2nd April 2012, 22:33
นี่คือเหตุผลที่่ ผมไม่เล่นเกมออนไลน์

เล่นไป ไม่มีวันจบ

ออฟไลน์ แน่นอน จะเล่นเป็นปี ก็ยังมีวันจบได้ เคลียร์ได้

Zean_Neo
2nd April 2012, 22:36
กินอิ่มก็ได้กลับ กร๊ากกกกก

boysakoa
2nd April 2012, 22:36
เกมส์นี้แรกๆสนุกนะ เล่นไป มีลิสเพื่อน 200 คนไม่พอแอดเพื่อน

มาหลังๆ พวกเล่นอัพเดตช้าเป็นปีๆ ทำใจตั้งแต่ 2 ปีที่แล้วและ

เสียดายก็แค่ตัวกับของ เล่นมาได้ครึ่งทางจะตันละ (150 * 2 ตัว)

ของทามเลสที่หายากแสนจะยาก(ก่อนพิ้งบีนมา)

รู้งี้ชิ่งขายไอดีตามเพื่อนในเกมส์ดีกว่า

เห้อ

annlive
2nd April 2012, 22:46
นี่เรียกว่าภาษาไทยหรือ
ผมพยามยามไม่พูดด่าตรงๆๆ คุณ เป็นไรกับค่ายหรือ ถ้ามีก็ฝากบอกด้วยเงินที่เติมให้ค่ายนี้ เอาไปให้หมากินดีกว่า

hackedsugus
2nd April 2012, 23:00
ผมไม่แคร์เพราะว่าผมไม่เล่นเกมนี้

Philia
2nd April 2012, 23:04
ใกล้ถึง cabal กุยังนิ

BT 3 กำลังมันส์เลย :confused:

l3adly
3rd April 2012, 00:00

ทำไงได้ก็ ฝั่งโน้น เขาเบื่อจะเล่นแล้ว อีกอย่างก็ฝั่งเราซื้อเขามา นี่นา ต้องโทษฝั่ง โน้น :hehe

Aun_
3rd April 2012, 00:08
เกมMapleStory ประเทศไทยจะเปิดต่อไปได้ จะต้องทำตามข้อตกลงของทาง Nexon ตั้งต่อไปนี้ (เพราะทาง Nexon เองไม่ขอต่อสัญญากับเอเชียซอฟ จึงต้องทำตามเงื่อนไข เกมถึงจะเปิดต่อได้)
ต้องเปลี่ยนไปใช้ภาษาอังกฤษแทนภาษาไทยทั้งหมด, ผู้เล่นต้องเริ่มเล่นเกมใหม่ทั้งหมด รวมทั้งต้องเปลี่ยนมาใช้อัตรา
ราคาแคชไอเทมเป็นอัตราเดียวกับอีกหลายๆ ประเทศ ซึ่งจะให้ราคาไอเทมของไทยเพิ่มขึ้นสูงขึ้นมากจากราคาที่เป็นอยู่ (แน่นอนของแคสอย่างกุหลาบ 1500@แคส หรือ15บาท พอเปลี่ยนไปใช้ก็อาจจะเพิ่มขึ้นเป็นหลายเท่าตัวจาก 15บาทกลายเป็น 100บาท)
ซึ่งเป็นเงื่อนไขที่ทางทีมไทยยอมรับได้ยาก
จึงตัดสินใจที่จะไม่เปิดให้บริการต่อ

ก็ยังมีเซิฟ Inter ให้เล่นกันอยู่

stapple
3rd April 2012, 00:23
ตั้งแต่ Gun boud ล่ะ
แม่เจ้าโว๊ยยยยยยยย

oumza55
3rd April 2012, 00:24
เกมส์ออนไลน์ที่เข้ามาในไทยนะ ทุกเกมเลย ทำเสื่อมหมด ผมเมื่อก่อน ก็ติดเกมออนไลน์บ้านๆ เช่น sf pb xshot getamped เทวรันเนอ และอีกหลายเกม แต่ตอนนี้ ผมได้เลิกเล่นเกมออนไลน์ละ เพราะ แดกตังค์ ขั้นหนังหน้าด้าน ยกตัวอย่างเทว แต่ละเดือน โปรโมชั่น 500 1000 ได้ งุงิงุงิ จนผมหมดตังค์แล้วจริงๆ ครอบครัวผมก็ไม่ได้รวย เพื่อนผมคนนึง เล่นเกมเทวนี้แหละ บ้านเขารวย เติมเกมเทวที 1000+ ตอนนี้ เติมไปได้ แสนกว่าแล้วมั่ง เติมไม่หยุดเลย

ปุจจุบัน เกมออนไลน์ผมเล่นไม่เยอะ+ไม่บ่อย เกมที่เล่นอยู่เช่น getamped เกมเดียว แต่ตอนนี้ ผมเล่นเกมผ่าน steam แทน เกมแพงไปหน่อย แต่ก็คุ้มค่า เพราะ ซื้อแล้ว เล่นเลย ไม่ต้องเสียตังค์อีก สนับสนุนของแท้ :victory

hisawahiroki
3rd April 2012, 00:44
RagnaroK จะถึงคราวบ้างมั้ยวะเนี่ย

kitipron01
3rd April 2012, 00:49
เกมส์เก่าไป(Maple Story) เกมส์ใหม่มา(Dragon Nest)
เอาล่ะต่อไปจะเป็นเกมส์ไหนหนอ ที่จะเป็นจุดอ่อนของทีม(ค่าย)

peetdekza
3rd April 2012, 00:50
Ragnarok อึดพอๆ กับ 3310 เลยว่ะ

arch4d
3rd April 2012, 00:55
Ragnarok คงไม่มั้ง หมดกับเกมส์ Ragnarok เยอะนะ เล่นตั้งแต่ผมอยู่ ม.1 ตอนนี้เรียนอยู่ ปี 4 ปีหน้าก็จบก็ยังเล่นอยู่เลย บอกตรงๆหมดไปเยอะ เติม 30 วัน ตลอด เล่นอยู่ 6 id ขายไป 5 เหลือ 1 แต่ก่อนก็คิดว่าทำเงินกะเกมส์ Ragnarok ได้เยอะนะ ก็ id ละ 5000 ยัน 25000 ก็เคยขาย ถ้าปิด Ragnarok Asiasoft ผมว่าเจ้งเลยแหละ หมดความเชื่อถือกันพอดี

auditionko
3rd April 2012, 01:01

dafuq's this shit

LookPhet
3rd April 2012, 01:12
เกมส์นี้เห็นมานาน ก็ไปสะละ T T

ปล.Asiasoft มัน.... จริงๆ นั้นละ เน่าได้ทุกเกมส์

~Sweetiiz~
3rd April 2012, 01:14

เหมือนกันเลยครับ

เมเปิ้ลคนใหม่ๆมาเล่นแปปเดียวเลิก แต่คนที่เล่นนานๆ มันเลิกไม่ได้อะ
เล่นมาหลายปีละ กะว่าจะเลิกเล่นนานเเล้วเห็นภาพทีไรกลับมาเล่นทุกที
ว่าจะมาเล่นใหม่ปิดซะเเล้ว TT
ปล.ถ้าเมเปิ้ลเถื่อนมันพูดไทยได้นะ :mad:

[ManGildFord]
3rd April 2012, 05:49
ยังเหลือ CABAL ใครก็ได้เอามันไปเก็บที ทั้งเซิฟ*****มีแต่โปร เกมส์นี้เป็นเกมส์ออนไลน์ที่ผมเล่นได้นานที่สุดแต่เดี๋ยวนี้มันไม่เหมือนเมื่อก่อนแล้ว T T

srika23
3rd April 2012, 08:10
พวกคุณก็ว่า****ทุกค่ายเนอะ winner ไม่พอใจก็ด่า Asiasoft ปิด MapleStory ก็ว่า

เอาไรมากว่ะแค่เกมออนไลท์ช้าเร็วมันก็ต้องปิด ว่า แต่ SF เกมเกรียนเมื่อไหร่มันจะปิดว่ะ :o

amnotjoeyz
3rd April 2012, 09:51
ก่อนะจะเล่นเกม Online ต้องทำใจไว้เลยว่้ามีปิดเกมแน่ๆ

Spermz
3rd April 2012, 11:24
เกมออนไลน์ใหม่ๆที่เปิดมา ผมยังไม่เห็นเกมไหนที่เล่นแล้ว จะรู้สึกสนุกเหมือนในสมัยก่อนๆเลย -*-

Grunge
3rd April 2012, 18:08
ผมว่า ASIA SOFT ไทยใกล้ละเกมส์แต่และเกมส์นี้เวลก็ยากของก็แพง ไม่ค่อยเหมือนเกมส์พวกเซิฟเวอร์อินเตอร์เท่าไร

armpopping
3rd April 2012, 23:49
MapleStory ถ้าใครที่เล่นมาประมาณ 3-4 ปีจะรู้ว่าความทรงจำดีๆนั้นเยอะมากเกมนี้

ผมล่ะยังเศร้าไม่หายเลยยย เฮ้อออออ