PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยหน่อยครับ คอมเข้าวินโดว์ไม่ได้ครับ T T

gunzainwmak
3rd April 2012, 15:45
ช่วยด้วยครับ ตอนเปิดเครื่องคอมมันเข้าหน้าแรกมา และมันก็ค้างอยู่หน้าแรกสักพัก ไม่มีเสียงปิ๊บเข้าวินโดว์เลย จากนั้นมันเข้าหน้าจอ สีดำเขียนว่า Reboot and select proper Boot device or insert boot media in selected Boot device and press a key อย่างนี้อ่ะครับ ไม่รู้จะทำยังไงดี ช่วยหน่อยนะครับ ไม่ค่อยรู้เรื่องคอมเท่าไร ไม่ค่อยมีงบด้วย แหะๆ:sweat:sweat

servicesp5
3rd April 2012, 15:51
ลองขยับ สาย HDD ก่อน ดูครับ มันอาจมองไม่เห็น HDD

CrYzTeX
3rd April 2012, 16:10
มองตื้นๆ boot windows พัง หรือ hdd bad sector
มองแบบลึกๆ ต้อง flash bios แล้วก็ตั้ง 1st ใหม่ เพราะบางที bios มันเพื้ยน

gunzainwmak
3rd April 2012, 16:32
จะลองดูนะครับ