PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คอมเปิดไม่ติด ไม่มีเสียงbeep

krittinat
3rd April 2012, 21:11
พอผมเปิดคอมมาตอนแรกได้ยินเสียงbeep 3 ครั้ง เรื่อยๆ ผมก็เลยลองเอาแรมออกแล้วใส่กลับเข้าไปที่เดิม แล้วพอทีนี้มันไม่มีเสียงbeepแม้แต่ครั้งเดียว มันเป็นอะไรหรอครับ แล้วแก้เบื้องต้นยังไง แล้วเพราะอะไรมันถึงเป็นครับ

เพิ่มเติมนะครับ ถ้าถอดแรมออกมันจะร้อง3ครั้ง แต่ถ้าใส่แรมมันจะเงียบเลย

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

Nutt
3rd April 2012, 21:25
ไม่ติดคือเงียบไม่มีอะไรเลย ดับสนิทหรอครับ แม้แต่พัดลม cpu psu ก้อไม่หมุน ใช่รึป่าวครับ

krittinat
3rd April 2012, 21:26
ไม่ติดคือเงียบไม่มีอะไรเลย ดับสนิทหรอครับ แม้แต่พัดลม cpu psu ก้อไม่หมุน ใช่รึป่าวครับ

พัดผมหมุนครับ พัดผมcpu gpu ติดครบ แต่ไม่มีเสียงbeepอะครับ

CrYzTeX
3rd April 2012, 21:28
สับ jumper ข้างๆถ่าน bios จาก (12)3 ไป 1(23) 5-10วินาที แล้วเสียบกลับที่เดิม (12)3

/ถอดสายออกจาก case ให้หมด

krittinat
3rd April 2012, 21:33
สับ jumper ข้างๆถ่าน bios จาก (12)3 ไป 1(23) 5-10วินาที แล้วเสียบกลับที่เดิม (12)3

/ถอดสายออกจาก case ให้หมด

ขอโทดนะครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจ mainboard รุ่น asrock880gm-le มันอยู่ตรงไหนครับ

Nutt
3rd April 2012, 21:36
ขอโทดนะครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจ mainboard รุ่น asrock880gm-le มันอยู่ตรงไหนครับ

เขาเรียกว่า การเคลียไบออส ครับ ลองหาวิธีทำในกูเกิ้ลก้อได้ครับ

CrYzTeX
3rd April 2012, 21:36
ผมก็บอกแล้วไงว่า ข้างๆถ่าน bios ผมอธิบายไม่ถูก

Nutt
3rd April 2012, 21:39
ที่หน้าจอ มันขึ้นว่าอะไรรึป่าวครับ อย่างเช่น มีตัวหนังสืออังกฤษสีขาวๆ หรือว่า ขึ้น nosignal ตรงกลางจอ หรือว่า ไฟตรงปุ่มสวิทช์จอ กระพริบ ครับ หรืออย่างอื่นครับ

krittinat
3rd April 2012, 21:40
เขาเรียกว่า การเคลียไบออส ครับ ลองหาวิธีทำในกูเกิ้ลก้อได้ครับ

เดี๋ยวจะลองดูครับ ได้ไม่ได้ยังไงแล้วจะมาบอกครับ ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณคุณCrYzTeXด้วยนะครับ

ที่หน้าจอ มันขึ้นว่าอะไรรึป่าวครับ อย่างเช่น มีตัวหนังสืออังกฤษสีขาวๆ หรือว่า ขึ้น nosignal ตรงกลางจอ หรือว่า ไฟตรงปุ่มสวิทช์จอ กระพริบ ครับ หรืออย่างอื่นครับ

ขึ้น no signal detect ครับ

niorjung
3rd April 2012, 21:40
ทำตามผมนะ เจอบ่อยอาการนี้ เอายากลบขัดแรม กาดจอ ขัดๆให้ดำๆออกให้หมด แล้วเสียบเข้าไปใหม่

อาการของเครื่องน้องคือ เปิดคอมมา เครื่องติดพัดลมหมุนหมด แต่ไม่มีเสียง ภาพไม่ขึ้น เงียบ แต่ก็เป็นไปได้ที่กาดจอจะเสียนะ หรืออาการเริ่มจะไม่ดีแล้ว

Nutt
3rd April 2012, 21:50
แสดงว่า ไม่่มีสัญญาณจากเคส ไปถึงจอ ลองทำตามที่ท่าน niorjung แนะนำ ถ้ายังไม่ดีลองเช็คอุปกรณ์ว่าเสียหรือปล่าว ครับ

CrYzTeX
3rd April 2012, 22:03
เปิดเครื่องไม่มีเสียง beep นะเว้ย - -

ไตร่ตรองให้ดีๆ เดี๋ยวก็ได้ดริฟแหลกหรอก

krittinat
3rd April 2012, 22:08
ทำตามผมนะ เจอบ่อยอาการนี้ เอายากลบขัดแรม กาดจอ ขัดๆให้ดำๆออกให้หมด แล้วเสียบเข้าไปใหม่

อาการของเครื่องน้องคือ เปิดคอมมา เครื่องติดพัดลมหมุนหมด แต่ไม่มีเสียง ภาพไม่ขึ้น เงียบ แต่ก็เป็นไปได้ที่กาดจอจะเสียนะ หรืออาการเริ่มจะไม่ดีแล้ว

ลองเอายางลบมาถูแล้วนะครับ ทั้งกาดจอกับแรม แต่มันก็ยังไม่ติดอยู่ดี เมนบอร์ดผมมันมีกาดออนบอร์ด แต่เสียบไปจอก็ไม่ติดอยู่ดีมันเป็นที่เมนบอร์ดรึเปล่าครับ

แสดงว่า ไม่่มีสัญญาณจากเคส ไปถึงจอ ลองทำตามที่ท่าน niorjung แนะนำ ถ้ายังไม่ดีลองเช็คอุปกรณ์ว่าเสียหรือปล่าว ครับ

ครับ ขอบคุณมากครับ

ผมลองclear bios แล้ว แต่มันก็ไม่ได้อยู่ดี

chikuva
3rd April 2012, 22:30
แรมน่าจะเสีย ถ้ามีแรม2ตัวลองสลับกันใส่ทีละตัวดู แต่ถ้าไม่มีลองไปหายืมของเพื่อนที่เป็นรุ่นเดียวกันมาลองใส่ดูครับ

krittinat
3rd April 2012, 22:44
แรมน่าจะเสีย ถ้ามีแรม2ตัวลองสลับกันใส่ทีละตัวดู แต่ถ้าไม่มีลองไปหายืมของเพื่อนที่เป็นรุ่นเดียวกันมาลองใส่ดูครับ

ขอบคุณครับเดี๋ยวลองพรุ้งนี้

benzarch11
4th April 2012, 14:51
คิดเหมือนผม...........

Bangzuzu
4th April 2012, 15:25
อย่าลืมดู Bus ของ Ram ด้วยนะครับ แล้วก็ DD-R นะ

kritthee99
4th April 2012, 15:29
ผมก้เป็นครับ เครื่องทำงานปกติ พัดลมหมุนทุกอย่าง แต่ไม่มีเสียง Beep หน้าจอขึ้น Ne signal แล้วก็เงียบไปเลย
สรุปคือ ต้องเคลมเมนบอร์ดครับ ตอนนี้รออยู่ เมื่อไรมันจะกลับมาน้า

CrYzTeX
4th April 2012, 16:37
โถ่....ไฟมันไม่เข้า BIOS หวะ!

จะกลับเข้าฝั่งได้รึยัง พี่น้อง

ท่าน chikuva เวลาแรมเสียมันจะ beep ยาว ไม่ใช่หรอ
ถ้า VGA เสีย สับ Jumper BIOS ครั้งเดียวมันก็น่าจะเข้าได้แล้ว เพราะมันจะเปลี่ยนเป็นค่าจากโรงงาน ซึ่งก็คือ ถ้ามันมี vga onboard มันก็จะใช้ตัวนี้หละ
ผมก็เคยฝากให้น้องคนนึงบอก ท่าน chikuva เรื่องนี้แล้วไม่ใช่หรอครับ (หรือคนละคนหว่า)
อาการเดียวกันเลย ไม่มี beep code เปิดเครื่องจอดำสนิท boot bios ไม่ได้ ผมเปลี่ยน แค่ ถ่าน bios แค่นั้นหละ

krittinat
4th April 2012, 20:31
ผมยกไปร้านแล้วครับ แล้วเค้าบอกว่า ฝุ่นเกาะแรมเยอะ

แต่ผมก็ลองเอายางลบลบดูแล้วไม่หาสย แต่พนักงานทำทีเดียว หายเลย

สรุป ตอนนี้ใช้งานได้ปกติแล้วครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำนะครับ

CrYzTeX
4th April 2012, 21:02
ง่ายงี้เลย

ทีผมเป็น ทำแบบช่าง ไม่หายหละครับ - -"