PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเกียวกับ ร.ด.หน่อยครับ

inwbeet
4th April 2012, 18:45
คือผมเป็นโรคประจำตังคือหอบหืดครับ แล้วเป็นร.ด.ได้ไหม เพราะไม่อยากเกนทหารอะ

kodomoke
4th April 2012, 18:50
เป็นได้ครับ เวลาไปฝึกท่านต้องบอกครูฝึกนะว่าเป็นหืดหอบ ผมก็เป็นโรคประจำตัวนะ เวลาไปฝึกก็บอกครูฝึก เค้าก็จะไม่ให้เราฝึกหนัก หรือไปอยู่กับผู้ป่วย ทำหน้าที่อื่นแทน อย่างผมไปภาคสนามก็ได้เฝ้าปืนกับธงให้เพื่อนๆ

MASTER BROKEN HEART
4th April 2012, 19:19
เป็นหอบได้เกณฑ์ทหารด้วยเหรอ

kodeem
4th April 2012, 20:32
เพื่อนผมเคยบอกครูผึกนะว่าเป็นโรคหอบ แต่ครูฝึก สวนกลับมาว่า แล้วทำไมไม่วาง -*-

retroriankidskids
4th April 2012, 20:42
เอ๊ะ ทำไมครูที่โรงเรียนบอกผมว่ากฏหมายใหม่ เรียน รด. ก็ได้เกณทหารครับ แต่จะได้ฝึกแค่ 3 เดือนอะไรนี่ล่ะ หรือว่าไม่ใช่ผิดถูกยังไงก็ขออภัยด้วยครับ พอดีได้ยินมาแบบนี้ =w=

manadee901f
5th April 2012, 06:41
เรียน ร.ด. ก็ยังต้องเกณฑ์ทหาร นะคับ แต่ถ้าเราเป็นโรคหอบ ก็เอาใบรับรองแพทย์ไปยื้นที่***ดีตอนเกณฑ์ทหาร ***ดีเค้าจะแยกประเภทเราเองก็จะไม่ติดทหาร

Chris
5th April 2012, 06:56
เรียน ร.ด. ก็ยังต้องเกณฑ์ทหาร นะคับ แต่ถ้าเราเป็นโรคหอบ ก็เอาใบรับรองแพทย์ไปยื้นที่***ดีตอนเกณฑ์ทหาร ***ดีเค้าจะแยกประเภทเราเองก็จะไม่ติดทหาร

ที่พูดมาก็ถูกครับเรียน รด. ก็ต้องเกนฑ์ เกนฑ์ต่อเมื่อชาติต้องการครับไม่ใช้ว่าเรียนจบต้องเกนฑ์เอาไปที่จบรด.ไปยื่นตอนเกนฑ์ก็ผ่านเเล้วครับ

beambeam123
5th April 2012, 07:43
เป็นได้ครับ แต่อย่ามาร่วงตอนสอบเน้อ แค่ตอนนั้นแหละ

nunebula
5th April 2012, 08:05
เรียน ร.ด. แล้วไม่ต้องเกณฑ์ ทหารนะ ครับ ถ้าเรียน จนจบปี3 แต่ นศท. ทุกคน ถือเป็น กำลังพลสำรอง ของประเทศครับ เมื่อเรียนจบแล้ว อาจจะโดนเรียกไปฝึก(แบบสุ่ม)ปีละไม่กี่ครั้ง(แบบสุ่ม นะครับ ใครซวยถึงจะถูกเรียกไป) เค้าจะส่ง จดหมาย มาที่บ้าน(ถ้าโดน) แต่ส่วนมาก คนที่ เรียน มหาวิทยาลัย หรือ ทำงานดีๆ ที่ไม่ใช่พนักงานโรงงาน เมื่อเรียน ร.ด.จบแล้ว จะไม่ค่อย ถูกเรียกนะครับ ส่วนมาก จะเรียก คนที่ ไม่มี งานทำ หรือ งานดีๆ ทำ ขอยืนยัน นะครับ ว่า คนที่ เรียน จบ ร.ด.ปี3 ในปี 2555 ทุกคน ไม่ต้องเกณฑ์ ส่วนเรื่องที่เป็นโรคหอบ เค้าไม่ต้องเกณฑ์ อยู่แล้ว นี่นา ^^ ปล.ข้อมูล ได้มาจาก ผู้บังคับบัญชา ระดับ นายพัน นะจีะ

GhostBoss
5th April 2012, 08:10
ถ้าคิดว่าตัวเองไหวก็เรียนไปเถอะคับ พยามเข้าแล้วกันโดยเฉพาะต้องวิ่ง 800 m ซ้อมไว้เลยตั้งแต่วันนี้รับรองผ่าน สู้ๆ

phonrath
5th April 2012, 11:11
กว่าผมจะสอบผ่าน 5555 วันนั้น อ้วกแทบพุ่ง

diawnaja
5th April 2012, 13:31
ผมก็ไม่ได้เรียนนะ รด สอบไม่ผ่าน

เป็นธาลัสซีเมียต้องจับใบมั้ยเนี่ย

mrthanakorn
5th April 2012, 13:49
อันที่จริง เป็นหอบ ก็ไม่น่าจะจับใบทหารอยู่แล้วนี่ครับ(มั้ง) แล้วเรียน รด. เพื่อไม่ให้ผ่านทหาร รู้สึกอีกหน่อยมันจะปรับ ว่าถ้าโดนก็ต้องเป็นล่ะมั้งครับ แต่ไม่นาน(มั้งเห็นรุ่นพี่ที่เป็นบอก)

chaikaning
5th April 2012, 14:12
ถ้าไม่อยากเป็นทหาร แนะนำให้ไปเกณฑ์ทหารเลยครับ เอาใบรับรองแพทย์ไปด้วย เขาจะแยกประเภทไว้ น่าจะลง สร หรือ รพค่าย(แต่ก็ไม่แน่นะ เพราะเพื่อนผมมันก็เป็นหอบเหมือนกัน พกยาพ่นมาฝึกด้วยทุกครั้งจนมันหายเลย แถมยังได้ลงใต้กับผมอีกแน่ะ) ถ้าจะเรียน รด เอาให้จบปี5 ไปเลย เพราะการเรียน รด คือการไปเรียนวิชาทหาร ต่างจากทหารเกณฑ์ที่ถูกเกณฑ์มา เวลามีสงครามกองทัพจะเรียกพวก รด นี่แหละ ไปก่อนเป็นนายสิบผู้บังคับหมู่ ส่วนพลทหารก็เรียกไปตามประเภทของกองหนุน
http://www.facebook.com/Chaikaning
ทหาร เป็นอาชีพที่มีเกียรติ

janraiman15
5th April 2012, 19:31
ผม ปี3 ละ เรียน 20 ครั้ง พันขา ไปซั๊ก 4ครั้ง แกล้งไม่สบายซั๊ก 3 พันแขนหักไปซั๊ก 2 หยุดตามกำหนดที่เค้าให้หยุดอีก 4 ชิว 5555555+