PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปัญหาเรื่องเสียงรบกวน ครับ

zForlorNz
4th April 2012, 19:33
คือ ถ้าผมเอาสายไมค์เสียบเข้าแจ๊ก 3.5 mm แล้วเสียงลำโพงมันจะดังเป็นเสียง จี่ๆ ๆ อ่ะครับ
แต่พอถอดสายไมค์เสียงนั้นมันดันหาย และบางช่วงมันก็หายขาด บางช่วงมันก็โผล่มาแบบไม่บอกไม่กล่าวเลย
แต่กว่าจะหายก็หลายวันมาก ๆ ๆ ครับ

ผมจึงอยากรู้ว่าที่เป็นปัญหาคือ ตัวไมค์ หรือเป็นที่ ซาวการ์ด อ่ะครับ
ช่วยวิเคราะห์หน่อย ครับ
จะได้รู้ปัญหาและแก้ได้ถูกจุด ขอบคุณครับ

hpz
4th April 2012, 19:59
หากเป็นแบบตั้งโตีะ ทดลองต่อสายกราวด์ ดูครับ

zForlorNz
4th April 2012, 20:24
ผมทราบสาเหตแล้วครับ
ขอบคุณมากๆครับที่แท้มันเป็นเพราะ
ค่า microphone boost มันเด้งไป +30.db นี้เอง
แฮะ ๆ