PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : โน๊ตบุ๊คเล่นเกมส์แล้วแลคครับ ไวรัสก็ไม่มี สเปคเครื่องก็ดี

donjuan
5th April 2012, 21:34
โน๊ตบุ๊คผมตอนลงวินโดวใหม่ๆก็ไม่เป็นไรหรอกครับ แต่เมื่อไม่นานมานี้อยู่ดีๆก็เล่นเกมส์แล้วแลค ขนาดเกมส์สเปคต่ำอย่าง dota

ยังแลคเลยครับ ทั้งๆที่ผมสแกนไวรัสดูก้ไม่มี ใช้โปรแกรม Avast IS ครับ ผมลอง defrag ดูก็ยังเหมือนเดิม เหมือนมันจะเป็นอะไรซักอย่าง

เพราะคอมก็เริ่มแฮงค์ๆ แต่ผมไม่อยากลงวินโดวส์ใหม่เลยมาถามเพื่อนๆดูว่ามีวิธีแก้ไขมั้ย

donjuan
5th April 2012, 22:05
โน้ตบุคความร้อนถามหาบ่อยครับต้องตรวจสอบดูดีๆๆๆๆๆๆ

ไม่นะครับ พึ่งเปิดคอมได้แปปเดียว เข้าเกมส์ไปก็แลคเลยครับ

ryobaman
6th April 2012, 17:50
ลองดูว่า cpu รันตลอดเวลาหรืเปล่าครับ เข้าไปที่ task manager ดูก่อน สงสัย
มันจะมีโปรแกรมเปิด stanby เยอะหรือเปล่าครับ แล้ว ลองหา update file พวก
driver ใหม่ๆ ดูครับ อาจจะช่วยได้

donjuan
6th April 2012, 19:10
ลองดูว่า cpu รันตลอดเวลาหรืเปล่าครับ เข้าไปที่ task manager ดูก่อน สงสัย
มันจะมีโปรแกรมเปิด stanby เยอะหรือเปล่าครับ แล้ว ลองหา update file พวก
driver ใหม่ๆ ดูครับ อาจจะช่วยได้

อัพเดทไดร์เวอร์ยังไงหรอครับ

nonmd
6th April 2012, 19:43
ลองหาพวกโปรแกรมทำความสะอาดเครื่อง มาลองดูครับ พวก tune up system care

ถ้าไม่อยากลงวินไหม่

ผมว่าวินไช้ไปสักเกือบๆปีก็น่าลงไหม่นะครับ

sanookun
6th April 2012, 19:46
ไปปรับโหมด performane ว่ามันเปิดไว้ป่าว

ถ้าเปิดเป็นโหมดประหยัดพลังงานให้เปลี่ยน