PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีปัญหาคือคอมดับไปเองครับ

miozawoy05
28th July 2011, 18:35
คือเวลาผมเปิดเครื่องคอมน่ะครับ
มันก้อเปิดได้ปกตินะ
แต่ซักพักนึง เครื่องมันก้อดับไปเองน่ะครับ
ที่ดับนี้หมายถึง จอ นะครับ ดับไป แล้วก็กระพิบ
เหมือนเวลาเราเปิดจอไว้เฉยๆ ไม่ได้เปิดคอมน่ะครับ
แต่เคสมันก็ยังทำงานอยู่นะครับ หมายถึงมันก็ยัง
ได้ยินเสียง CPU หมุนๆๆ พัดลมหมุนๆ น่ะครับ

ผมอยากรู้ว่าทำไมมันถึงดับไปเองน่ะครับ?
ช่วยผมหน่อยนะครับ
มือใหม่ไม่รู้เรื่องคอมเท่าไร

thanapatbenz
28th July 2011, 19:12
โน๊ตบุ๊คผมก็เป็นครับซ่อมยังไม่ได้เลย ไม่รู้จะซ่อมได้ป่้าว

VirusCoMz
28th July 2011, 19:21
เช็คให้หมดครับ การ์ดจอ แรม สายต่อการ์ดจอเข้าจอคอมพิวเตอร์ ผมเป็นบ่อย ปกติถอดแรมออกมาเช็ด ๆ ด้วยยางลบ
ทำใจบ้านผมไม่มีแอร์ฝุ่นเกาะเยอะมาก 2 อาทิตย์ต้องเช็ดครั้งนึงไม่งั้น ค้างแล้วก้จอฟ้ามันร้อนเกิน

paripari
28th July 2011, 19:34
1.เช็คอันดับแรกก็สายสัญญาณจากคอม สู่ จอ
2.ลองสลับช่องสัญญาณภาพจากคอม สู่ จอ
3.จออาจจะเจ๊ง เอาจอใหม่มาต่อดูรึยัง
4.หนู แมว มด กัด สายสัญญาณขาด แหว่ง หลุดลุ่ย(ว่าไปโน่น)
5.ถ้าลองทำทุกอย่างแล้วยังไม่ได้อีกก็ลอง ขอพ่อรึแม่ว่า
-ขอเงินสัก 2 หมื่น จะเอาไปซื้อคอมใหม่ครับ- ได้ชัวร์ (ได้มะเหงกหรือเปล่า 555+)

miozawoy05
28th July 2011, 19:56
ขอบคุณทุกคนที่แนะนำมาด้วยนะครับ
แล้วผมจะลองทำตามดู
ขอบคุณมากเลยนะครับ ^^

pop99
28th July 2011, 20:56
เช็คสายไฟต่อจอเข้าแคสหลวมปาว
ไม่หายถอดแรมมาถู หาไรเป่าที่ช่องเสียบสลับแรมไปมาเปลี่ยนช่อง
ตอนใส่ยัดให้แน่นๆ คงหาย ไม่หายก็ ไปร้านดีกว่านะครับ

md4949
30th July 2011, 23:48
จากประสบการที่เคยเจอ อันดับแรกเช็คแรมคับ เอายางลบขัดๆถูๆแล้วเสียบเข้าไปใหม่ บางที่ก็เป็นที่ไดร์เวอร์การ์ดคับ ส่วนมากจะเป็นกับการ์ดจออนบอร์ดเพราะได้ร์เวอร์ไม่สับพอร์ดกับsolution ของจอ วิธีที่เคยทำแล้วได้ผลคือเข้าเซฟโหมดuninstall ไดร์เวอร์การ์ดจอ รีสตาร์ดเข้าโหมดปกติ ลองดูสักพักว่าเป็นอีกไหม ถ้าไม่เป็นแสดงว่าเป็นที่ไดร์เวอร์ ก็ลงไดร์เวอร์ใหม่ให้สมบูรณ์ วิธีนี้ผมทำมาหลายเครื่องแล้วได้ผล เพราะอาการเหมือนๆของท่าน แต่ไม่รู้ว่าท่านใช้ออนบอร์ดหรือเปล่านะ ตอนมันดับมันขึ้นข้อความอะไรไหม ลองสังเกตดูแล้วมาบอกคับว่าขึ้นว่าอะไร ถ้าของท่านมีการ์ดจอแยก ก็ลองเช็คการ์ดจอด้วย เสียบแน่นไหม สายหลวมไหม ตามลำดับคับ
ผิดพลาดยังไงขออภัยด้วยคับ