PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เปิดเครื่องค้างแล้วมีเสียงดัง

best19939
6th April 2012, 09:37
ของผมเป็นโน๊ตบุ๊คนะครับคือพอเปิดเครื่องถึงหน้า welcome

มันก็ค้าง แล้วมีเสียงดังเหมือนแตรรถดังมากแถมไม่หยุดด้วย

มันเกิดเพราะอะไรครับ ก่อนที่ผมจะปิดเครื่องครั้งล่าสุด

เหมือนไปปรับตรงไมโครโฟนหรือลำโพงเนี่ยครับ แล้วก็ปิดไป

พอเปิดเครื่องอีกครั้งก็เป็นแบบนี้เลยครับ ใครรู้วิธีแก้ไข ช่วยหน่อยนะครับ

อ้อ แต่เวลาเข้า safe mode เข้าได้ครับ ไม่ค้าง ไม่มีเสียง

แต่เข้า window ธรรมดาจะเข้าไม่ได้ครับ :(

toopkungza
6th April 2012, 14:12
ลองปรับที่ Control Panel > ช่อง Search พิมพ์ Sound > คลิกที่ Change system sounds > ตรง Sound Scheme > เปลี่ยนเป็น Windows Default ครับ > Apply > Ok > รีเครื่องดูครับ

CrYzTeX
6th April 2012, 15:36
ใครไปเปลี่ยนเสียง Windows หละ

//ตอบกวนตีนเอาไปสองรองเท้าแตะ

chikuva
6th April 2012, 17:05
ลองใช้ system restore กลับไปก่อนที่จะมีอาการดังกล่าว
ลองลบไดร์เวอร์การ์ดเสียงใน safe mode
ลงวินโดวส์ใหม่