PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอถามเกี่ยวกับ windows 8 consumer preview

boypeacemaker
6th April 2012, 12:48
อยากทราบว่าใครที่ลองใช้แล้ว เป็นอย่างไรบ้างครับ มีปัญหาเวลาใช้โปรแกรมหรือไม่

แล้วสมารถลงคู่กับ windows 7 ได้เลยใช่ไหมครับ

toopkungza
6th April 2012, 13:55
โดยส่วนตัวคิดว่าโอเคครับ ปัญหาเวลาลงโปรแกรมไม่มีนะ ยกเว้นบางโปรแกรมที่มันจำเพาะจงเจาะให้ทำงานกับ 7 จริง (แต่สามารถเข้าไปเซ็น compatibility เป็น 7 ได้ครับ)

สามารถลงคู่กันได้ครับ (แต่ผมลงแบบลงใหม่หมดเลยอะ ใช้แต่ Win 8 CP อย่างเดียว)

ข้อเด่น : Boot เร็วมากกกกกกกก (ไม่รู้จะเร็วไปไหน หันไปดูข่าวแปบเดียว หันกลับมาอีกที ขึ้นหน้าใส่พาสเวิร์ดแล้ว)
ระบบโอเคดีครับ (ถือเป้นการปรับตัวครั้งใหญ่ของผม แต่ไม่ได้ปรับอะไรเลย เพราะส่วนมากมันก็เหมือน 7 แต่แค่มันมีเมโทร UI เข้ามาแค่นั้นเอง)

ข้อเสีย : สำหรับคนที่พึ่งหัดเริ่มอย่างผมช่วงแรกๆ จะงงมากกกกก ว่าปุ่มนี้ ปุ่มนั้นมันอยู่ตรงไหน แต่พอรู้แล้วทีนี้หลังๆจะมีความรู้สึกว่าง่ายมากเลยทีเดียว ที่จะปิดเครื่อง รีเครื่อง หรืออะไรก็ตาม
ส่วนปุ่มสตาร์ผมว่าไม่ใช่ปัญหาใหญ่ไรนะ ไม่ใช่อะไรหรอก ถ้าไม่ยอมรับการเปลี่ยนแปลง ผมว่าป่านี้ก็ยังคงใช้ DOS กันเหมือนเดิมอะครับ เหอะๆ ในความคิดผมนะ

มีอะไรถามได้ครับ ^^