PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : พอร์ท eSATA ไม่ทำงานครับ

aramis_s
6th April 2012, 13:49
ผมลองด้วย Hdd Seagate + สาย eSATA เงียบเลยครับ ไม่หือไม่อือ Hdd ปกติ เพราะลองเสียบด้วย Docking USB ก็ปกติ พอได้สาย eSATA ก็ลองเปลี่ยนมาพอร์ตนี้ดูปรากฏว่าไม่ทำงานครับ ผมจะเช็คได้ยังไงว่ามัน error ที่ตรงสายหรือพอร์ต เป็นพอร์ตหลังบอร์ดน่ะครับ กะจะประหยัดช่อง USB ไปได้ช่องนึงซะหน่อยดันนิ่งซะฉิบ

chikuva
6th April 2012, 14:05
ตัวบ็อกมีไฟเลี้ยงอยู่หรือเปล่าครับ เพราะปกติตอนใช้แบบ usb จะต้องมีเส้นที่จ่ายไฟเข้า box ด้วย 1 ตัว แต่ถ้าเป็น box แบบที่มีหม้อแปลงหรือมีช่องเสียบสายไฟแยกแล้วยังใช้ esata ไม่ได้ก็้องลองส่งเครมร้านครับ

aramis_s
6th April 2012, 17:33
ตัว Dock USB2.0 มีไฟเลี้ยงครับ แต่ถอดออกเลยเหลือแต่พอร์ต SATA อยู่หลัง HDD เลยซื้อตัว STAE013 ของซีเกตมาเสียบเพราะไม่อยากเสียบไฟเพิ่ม+มีพอร์ต eSATA บนบอร์ดแต่ไม่ได้ใช้น่ะครับ เสียบแล้วเงียบ Device Manager ก็ไม่เจออะไร บอร์ดผม AsRock 970 Extreme4 ครับ

wutgame
6th April 2012, 17:50
ผมก็เคยลองนะครับ แบบท่าน เงียบ คอมมองไม่เห็นด๊อกที่ต่อผ่าน eSATA ถามๆเพื่อนเขาบอกว่า เสียบแล้วต้องรีบู๊ตคอม คอมถึงจะมองเห็น ไม่รู้คอมท่านเป็นแบบที่ผมเข้าใจเปล่านะ ถ้าตามผมเข้าใจลองทำดูครับ เผื่อช่วยได้ครับผม

aramis_s
6th April 2012, 19:56
คือไม่ได้ใช้ Dock แล้วน่ะครับ ท้าย Hdd seagate มันเป็น 22พิน SATA อยู่แล้วไงครับ ปกติเสียบกับ Dock USB2 ของ Seagate ผมก็ไปควานหาเจ้านี่มาจนได้
http://www.sourcerplus.com/store/product/view/FreeAgentreg%3b_GoFlex8482%3b_Upgrade_Cable_%C2%97_Powered_eSATA-18502801-th.html

ทีนี้สายที่ได้มามันเป็นมือสองน่ะครับ พอมันเสียบแล้วเงียบเลยเหวอสิทีนี้ ลองเสียบแล้วบู๊ตเครื่องมันก็ยังใบ้อยู่ดี เลยไม่รู้ว่ามันเอ๋อที่ตรงสายหรือตรงบอร์ดผมกันแน่