PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : หากพ่อแม่คุณถามว่าคุณเคิยทำอะไรให้บางคุณจะตอบว่าอะไร

ASSASSIN S
6th April 2012, 22:25
ตามหัวข้อครับ
ปล.สมมุดว่าคุณเป็นเด็กที่ผลการเรียนไม่ดีตั้งแต่ป1.จนจบม.3

themind2010
6th April 2012, 22:39
ปวดท้องขอไปเข้าห้องน้ำ

ปล.ล้อเล่น 55

ASSASSIN S
6th April 2012, 23:19
พูดตรง ๆ ไปเลยครับ

ว่าถ้ายืินได้ด้วยตัวเองเมื่อไหร่ จะทำให้ตามที่ฝัน :)

คงไม่ได้มั้ง

miniboss
6th April 2012, 23:21
ผมก็เงียบๆอะครับ เถียงยังไงเราก็ไม่ชนะพ่อแม่หรอก ผมเคยเถียงไปว่าพอเวลาทำให้อะไม่เคยจำหรอก(โดนด่าหนักกว่าเดิมอีกครับ) :(

degden009
6th April 2012, 23:23
ก็ทำให้พ่อแม่รู้ไงครับ ว่ายังมีเรา

ASSASSIN S
6th April 2012, 23:38
ผมก็เงียบๆอะครับ เถียงยังไงเราก็ไม่ชนะพ่อแม่หรอก ผมเคยเถียงไปว่าพอเวลาทำให้อะไม่เคยจำหรอก(โดนด่าหนักกว่าเดิมอีกครับ) :(

ของผมมันลามอะครับด่าเรื่องนี้ไปๆมาๆไปโน่นแล้วแถมหนักกว่าเดิมอีก

wanjaiteeruk
6th April 2012, 23:50
เอาตัวรอด (ฮ่วยพิมพ์ยาวๆก็ไม่ได้)

boobbabe
6th April 2012, 23:54
:ask ทำอะไร? ให้บ้าง

:answer เท่าที่เห็น !!!

pug1
7th April 2012, 09:22
ทำแบบนี้ไงครับ >>>>> ก้มลงกราบละบอกไปว่า "ผมขอโทษครับต่อไปผมจะไม่ทำให้พ่อแม่เสียใจ" แล้วอีกอย่างก็คือ ทำให้ได้อย่างที่บอกไว้ข้างต้น แค่นั่้นแหะครับ

nutyoyo456
7th April 2012, 09:26
บอกไปว่า "ถึงผมจะไม่ฉลาด เรียนไม่ดี แต่ผมจะพยายามทำตัวให้เป็นเด็กดีของพ่อแม่ เพื่อนเลวๆผมจะไม่คบ บุหรี่จะไม่สูบ เหล้าจะไม่กิน" พูดแบบนี้พ่อแม่น่าจะเข้าใจนะครับ

communism
7th April 2012, 09:46
แหม่ๆทำเป็นลืมๆ เรียนได้ตามที่ขอ สั่งอะไรก็ทำ ไม่สั่งก็ไม่ทำ อย่ามาบอกว่าไม่ทำ เยอะแยะ ตั้งแต่เปิดประตูบ้านจนถึง พาขึ้นห้องนอน

ถ้ามาถามจริงๆผมจะไปแอบในรูทั้งวันเลยO_O

ballmanufc
7th April 2012, 09:51
ตอบยากเหมือนกันนะหัวข้อนี้ เอาเป็นว่า บอกพ่อแม่ว่า ผมจะพยายามทำให้ดีครับ

ASSASSIN S
7th April 2012, 12:14
ตอบอยากมากไปหรอ

mikeGLA
9th April 2012, 09:44
ใครเป็นผู้ชายก็โชคดีไปบวชเณรให้พ่อ อายุ20 ก็บวชพระให้แม่ซะ บวชเณรเมื่อไรก็ได้แต่พระมันไม่ได้ อายุไม่เกิน20ไม่เคยบวชก็ไปเสีย
ผู้หญิงก็ค่อยดูแลช่วยเหลือพ่อแม่อะไรช่วยได้ก็เสนอตัวช่วยเลยไม่ต้องให้ท่านถาม

ขอขมาพ่อแม่ทุกๆปีในเมื่อรู้ตัวว่าทำผิดยังจะนิ่งเฉยได้ไงนั้นจะยิ่งผิดมหันเลย
พ่อแม่ให้กำเนิดเรามาเราก็คือของพ่อแม่เราไปกินเราดื่มเบียร์เกเรที่ไหนก็เหมือนเอาพ่อแม่ไปทำด้วยมันจะผิดขนาดไหนล่ะ
ถ้าทำอะไรไม่ได้จริงๆก็เป็นคนดีของพ่อแม่ละกันใครๆก็ทำได้แต่ก็อย่าลืมที่จะตั้งใจเป็นก็พอ

ใครๆก็ต้องเคยได้ยินคำนี้อยู่ ไม่เก่งแต่ขยันก็เรียนดีได้

maxonline17
9th April 2012, 09:48
คนเรียนห่วยๆ โตไปรวยก็มีเยอะ

คนเรียนเก่งๆ โตไปอดตายยังมีเลย

พัฒนาตัวเองครับ ทำให้พ่อแม่ภูมิใจ

Seiichi
9th April 2012, 11:05
คนเป็นพ่อแ่ม่ถ้าไม่ใช่เพราะอารมณ์เสียหรือไม่ค่อยมีสติ(อาจจะเพราะเมาหรือยุ่งๆ) น้อยคนจะถามแบบนี้กับลูก

พ่อแม่เลี้ยงลูกเพื่อให้เติบโตดูแลตัวเองได้ มีความสุข เขาไม่เคยหวังว่าลูกจะกลับมาืำทำอะไรให้หรอก แต่มันเป็นหน้าที่ของลูกต่างหากที่ต้องกลับมาตอบแทนพวกเขา

TAMeAngeL
9th April 2012, 11:06
ผมไม่เคยทำอะไรให้เลย เพราะชาตินี้ทำให้เท่าไรก็ไม่พอกับที่พ่อแม่ให้เรา

diawnaja
9th April 2012, 11:13
ผมมีอนาคตของผมแล้ว

ว่าไป ถ้ามีจริงๆนะ

lvloup
9th April 2012, 11:33
อย่าไปคิด มากครับ สำหรับคำถามแบบนี้ ถึงจะไปบอกว่าจะทำต่อไปให้ดีขึ้น ถ้าเรายังเหมือนเดิมอยู่อย่างนี้ ก็ยังเปลี่ยนอะไรไม่ได้หรอกครับ
ตาม ปล นะครับ น้อง ยังอายุเท่านี้ครับ ยังคงก้าวอะไรมากไม่ได้ หรือยังทำอะไรไม่ได้มาก คนเราไม่ได้วัดกันที่ ช่วง ม ต้น หรือ ม ปลาย เข้าวัดกันที่ ช่วงหลังๆ
ใครๆก็เคยเจอคำถามแบบนี้ เหมือนกัน วิธีแก้อย่างง่าย คือ มองไปข้างหน้าครับ ให้คิดว่าสักวันเราก็ดีขึ้นเอง
เพราะ บางครั้งพ่อแม่เราก็เหนื่อย จากการทำงานแล้วมาเห็นตอน สภาพเราแย่ๆด้วย ก็เป็นอีกปัจจัยหนึ่งด้วย

สุดท้ายนะครับ ทำตัวเราให้มั่นคง(ความคิดมั่นคง) ทำตัวดีเสมอต้นเสมอปลาย(ดีพอสมควรอย่าไปยึดถือแบบ พระเอกๆมาก)

Sr!ce-I'm-Fool
9th April 2012, 11:57
พ่อ แม่ : โตมาขนาดเคยทำอะไรให้พ่อกับแม่บ้าง !!!
ตัวเอง : งั้น? พ่อแม่ต้องการให้ผมทำอะไร เพื่อให้้พ่อกับแม่ไม่ถามคำนี้บ้าง !!!

eswc2011
9th April 2012, 12:07
ผมตอบไปว่า เออ !! หนูจบมามีงานทำเลี้ยงตัวเองครอบครัวได้หรอกน่า ไม่ไปพึ่งพาคนอื่นหรอก เอ่อ ผมเรียกแทนตัวกะพ่อแม่ว่า หนู อ่ะ ==" มันติดตั้งแต่ตอนอนุบาลแล้ว

ElFz
9th April 2012, 13:45
ผมก็เหมือนกัน :(