PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากทราบการลง window xp ต่างๆ เข้ามาอ่านก่อนครับ

wattsuffman
7th April 2012, 06:51
คือผมอยากทราบข้อมูลเกี่ยวกับการลง window ต่างๆ
เช่น
- WINDOWS XP BLUE EDITION 2012 V-2 (มันจะมีให้โหลดตามเว็ปอ่ะ)
- Windows Xp Media Station Sp3 2012 (มันจะมีให้โหลดตามเว็ปอ่ะครับ)

ประมานอย่างงี้ คือ อยากจะถามว่ามันจำเป็น ต้องไล้ใส่แผ่นเพื่อลงไหมครับ หรือว่าโหลดมาแตกไฟล์แล้วลงได้เลยครับ
อยากรู้มากยังไงก็ช่วยตอบหน่อยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ARSURA
7th April 2012, 08:46
ต้องไรท์สิครับโหลดมาไม่ว่าจะเป็น .iso หรือไฟล์ลง วินโดว์ มาเลยก็ต้องไรท์ใส่แผ่นก่อนครับ

ART ABN
7th April 2012, 09:12
ไม่ต้องไรท์ลงแผ่นก็ได้ครับเอาใส่แฟดไดรก็ได้ครับแล้วก็ไป ปรับใน BIOS อ่ะครับ ลองหาวิธีทำใน google ดูอ่ะครับ:)

CrYzTeX
7th April 2012, 09:28
แตกไฟล์เสร็จ....เข้าไปกด setup.exe ****เลย จบข่าว(ถ้ามันมี)

jokkasa123
7th April 2012, 10:26
ตอนแรกก็ไปโหลดมามันจะได้เป็นไฟล์ ISO แล้วใช้โปรแกรมไรท์แผ่นไรท์เอา
(ถ้ามีข้อมูสำคัญก็เก็บใส่ USB ก่อน)
เสร็จแล้วก็ใส่แผ่นเข้าไปแล้วรีเครื่องแล้วเข้าไปปรับใน Bios ให้มันบูตจาก CD
แล้วก็หาวิธีลงจากในเน็ตเอาเสร็จแล้วก็ลงไดร์เวอร์เมนบอร์ด การ์ดจอ
โปรแกรม .NET Flashplayer JAVA บลาๆ

แล้วถ้าไม่มีแผ่นไดร์เวอร์ก็ให้หาโปรแกรม Easy driver (ผมใช้โปรแกรมนี้)

ถ้าลงครั้งแรกให้หาวินโด้แบบพวก Dask Edition Truefaster ดีกว่าเพราะไม่ต้องกดอะไรมาก
ถ้าลงเป็นแล้วก็ให้ลง Window XP original SP3 ดีกว่า

chikuva
7th April 2012, 17:43
เอาวิธีลงมาแปะ แต่คิดว่าวิธีลงคงไม่เหมือนกันแต่ก็คล้ายๆกัน คลิก (http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=10953&p=106639&viewfull=1#post106639)