PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Windows Xp/7 ต่างกันยังไง

tiyamo98
7th April 2012, 18:18
ผมเห็นคนเขาบอกว่า Windown 7 เอาไว้เล่นเกมส์ .. ขอถามแบบไม่รู้เรื่องเลยล่ะกันน่ะครับ

ต่างกับ Xp ยังไง แล้วเล่นเกมส์มันมีอะไรดีขึ้น ภาพสวย เร็ว แรง ลื่น ? หรือยังไง

ช่วยอธิบายให้ฟังทีครับ เดียวกดขอบคุณให้ครับ พอดีผมกำลังจะลง Windows 7 ให้พี่

อันนี้ Spec เครื่องน่ะครับ

CPU : AMD Athlon 7750 Black Edition
CORE : 2712.5 MHZ
Motherboard : ASROCK NF6-GLAN
CHIPSET : NVIDIA MCP61
RAM : DDR2 2048 MB
VGA : NVIDIA GEFORCE 8500 GT 1GB BUS 128 BITS

ท่าลงได้แนะนำทีน่ะครับ ใช้ตัวไหนเวอชั่นอะไร

ท่ามีลิ้งดาวโหลดก็ ทิ้งลิ้งไว้ให้ด้วยครับ ขอบคุณอย่างสูง !!

อันนี้ตัวใหม่ปะครับ WINDOWS 7 ULTIMATE : GAMER EDITION x64

http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=31344

chikuva
7th April 2012, 18:49
xp เล่น bf3 ไม่ได้
7 เล่น bf3 ได้

tiyamo98
7th April 2012, 19:00
xp เล่น bf3 ไม่ได้
7 เล่น bf3 ได้

ตอบน้อยจังครับ เอาซะมึน คือ XP ยังไงก็เล่น BF3 ไม่ได้หรอ ?

หรือสเปคผมเล่น BF3 ไม่ได้ ...

CrYzTeX
7th April 2012, 19:33
XP มัน Support DX11 รึเปล่า ? จะเล่นได้ยังไง

ลงไปเหอ Windows 7 อ่ะ Windows 8 มาก็ลงได้
ไม่ต้องบ่น Windows 7 กับ XP มันก็คล้ายๆกันอ่ะ แค่ 7 มันทันสมัยกว่า
แล้วก็ไม่ต้องมากเรื่องด้วย

Spec คุณเล่นไม่ได้อยู่แล้ว BF3 น่ะไม่ต้องหวังหรอก

tiyamo98
7th April 2012, 21:13
XP มัน Support DX11 รึเปล่า ? จะเล่นได้ยังไง

ลงไปเหอ Windows 7 อ่ะ Windows 8 มาก็ลงได้
ไม่ต้องบ่น Windows 7 กับ XP มันก็คล้ายๆกันอ่ะ แค่ 7 มันทัยสมัยกว่า

Spec คุณเล่นไม่ได้อยู่แล้ว BF3 น่ะไม่ต้องหวังหรอก

อะไรของคุณนิ ไม่พอใจอะไรก้ไม่ต้องตอบครับ

ผมตั้งกระทู้ถามน่ะ แล้วก็ BF3 อ่านดีดีผมเขียนตรงไหนว่าจะเล่น ..

chikuva
7th April 2012, 21:27
xp มันหยุดพัฒนาแล้ว
ถ้าถามความแตกต่างในกรณีที่เล่นเกมส์ ภาพในเกมส์ไม่ได้สวยไปกว่ากันเลยหากใช้ hardware ชุดเดียวกัน 7 กินแรมมากกว่า xp แต่ในทางกลับกัน 7 จัดสรรค์การใช้งานทรัพยากร์ต่างๆได้ดีกว่า xp ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการใช้งานแรม การคืนแรมให้ระบบหลังจากปิดโปรแกรมไปแล้ว เช่นหากเราเล่นเกมส์ๆหนึ่ง กินแรม 256 M พอปิดเกมส์ไปแล้ว 7 จะคืนแรมให้ระบบเกือบทั้งหมด หรือทั้งหมด แต่ xp จะต้อง restart เครื่องก่อนจึงจะได้แรมคืนมาทั้งหมด หรืออาจจะต้องลงโปรแกรมเสริม
7 ดีกว่า xp ตรงที่ กราฟฟิคอนเตอร์เฟค (GUI) สวยงามกว่า xp ปต่ xp เองก็มี therm ต่างๆให้สวยงามด้วยเช่นกัน คร่าวๆก็น่าจะประมาณนี้
ส่วนสเปคที่ให้มาลองเข้าไปเช็คในเว็ปผู้ผลิต hardware ก่อนว่ามีไดร์เวอร์สำหรับ 7 หรือไม่เพราะบางอย่างจะใช้ด้วยกันไม่ได้

tiyamo98
7th April 2012, 21:31
xp มันหยุดพัฒนาแล้ว
ถ้าถามความแตกต่างในกรณีที่เล่นเกมส์ ภาพในเกมส์ไม่ได้สวยไปกว่ากันเลยหากใช้ hardware ชุดเดียวกัน 7 กินแรมมากกว่า xp แต่ในทางกลับกัน 7 จัดสรรค์การใช้งานทรัพยากร์ต่างๆได้ดีกว่า xp ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการใช้งานแรม การคืนแรมให้ระบบหลังจากปิดโปรแกรมไปแล้ว เช่นหากเราเล่นเกมส์ๆหนึ่ง กินแรม 256 M พอปิดเกมส์ไปแล้ว 7 จะคืนแรมให้ระบบเกือบทั้งหมด หรือทั้งหมด แต่ xp จะต้อง restart เครื่องก่อนจึงจะได้แรมคืนมาทั้งหมด หรืออาจจะต้องลงโปรแกรมเสริม
7 ดีกว่า xp ตรงที่ กราฟฟิคอนเตอร์เฟค (GUI) สวยงามกว่า xp ปต่ xp เองก็มี therm ต่างๆให้สวยงามด้วยเช่นกัน คร่าวๆก็น่าจะประมาณนี้
ส่วนสเปคที่ให้มาลองเข้าไปเช็คในเว็ปผู้ผลิต hardware ก่อนว่ามีไดร์เวอร์สำหรับ 7 หรือไม่เพราะบางอย่างจะใช้ด้วยกันไม่ได้

ขอบคุณครับ ละเอียดเลยครับ

กดขอบคุณให้ล่ะกันครับ

อีกคำถามครับ Spec ของผมลง 7 64bit ได้ไหมครับ ปัจจุบันเล่นเกมส์ ออนไลน์เล็กๆน้อยๆ

ืทำงานไปวันๆครับ

JoIozaa1@hotmail.com
7th April 2012, 21:47
ผมว่า ใช้ win7 32 บิตดีกว่า 64 มันต้องใช้ แรม 4 GB ขึ้นไป จึงทำให้เห็นผล ยิ่งขึ้น
win7 32 บิต มีโปรแกรมที่สามารถรองรับได้เยอะกว่า และก็ 64 บิตก็ มีโปรแกรมที่ทำเฉพาะ ที่ใช้กับ 64 บิต :confused: เช่น Adobe After Effects CS5
เห็นเขาบอกว่า แรมต้องมากกว่า 4GB ขึ้นไป ไม่ถึงก็ ไม่เห็นผล เพราะ งั้น ใช้ 32 บิตดีกว่า ครับ

อธิบายตรงไหนพลาดก็ขอโทษด้วยนะครับ:eek:

นี้ลิงค์ครับ
http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=58533 ของคุณ redfoottttt
ผมใช้ Windows 7 Ultimate SP1 32 Bit อยู่ ครับ
ก็แนะนำ ตัวเดียวกับผม ละ ครับ

tiyamo98
7th April 2012, 21:55
ผมว่า ใช้ win7 32 บิตดีกว่า 64 มันต้องใช้ แรม 4 GB ขึ้นไป จึงทำให้เห็นผล ยิ่งขึ้น
win7 32 บิต มีโปรแกรมที่สามารถรองรับได้เยอะกว่า และก็ 64 บิตก็ มีโปรแกรมที่ทำเฉพาะ ที่ใช้กับ 64 บิต :confused: เช่น Adobe After Effects CS5
เห็นเขาบอกว่า แรมต้องมากกว่า 4GB ขึ้นไป ไม่ถึงก็ ไม่เห็นผล เพราะ งั้น ใช้ 32 บิตดีกว่า ครับ

อธิบายตรงไหนพลาดก็ขอโทษด้วยนะครับ:eek:

ขอบคุณครับ

nontawat02
7th April 2012, 21:58

ไม่ต้องบ่น Windows 7 กับ XP มันก็คล้ายๆกันอ่ะ แค่ 7 มันทัยสมัยกว่า

ใจเย็นๆก็ได้ครับท่าน อ่านกระทู้ให้ดีๆว่าเขาต้องการอะไรครับ มาถึงจะเต็มอย่างเดียวเลย

godmannyza
7th April 2012, 22:03
ลง 7 ไปเลยครับ เพราะเกมหลังๆมานี้ จะเริ่มมี DX 11 มาซึ่ง Xp ไม่ support dx 11 แล้วครับ มันเลิกพัฒนาไปแล้วครับ XP วินโด 7 จะใช้แรมมากกว่า Xp ครับ ส่วนเล่นเกมลื่นขึ้น ขึ้นอยู่กับสเปคของคุณครับ แต่ภาพจะไม่สวยขึ้นครับ ภาพเหมือนกัน ครับ :dance

boomslan02
7th April 2012, 22:07
7 สเปกไม่ดีอาจจะเตื่อยๆบ้างครับ เหมือนคอมผมเนี่ย ลง 7 แล้วไม่ไหวเลย เลยกลับมาเล่น XP ต่อ
ปล. รอเวลา 800 วันที่ XP จะหายไป

CrYzTeX
7th April 2012, 22:22
โอ้....ผมไม่พอใจหรอ

//ขอย้อน ผมอ้างอิงจาก ท่าน chikuva ละกัน

ไอ้ที่ไม่ต้องมากเรื่องผมหมายถึง Windows XP ผมว่าคุณรึยัง ?
มีแต่คนไม่เข้าใจการพิมพ์ของผมหวะ เซ็ง
อย่านะ หึหึ

catroon2000
8th April 2012, 00:11
อะไรของคุณนิ ไม่พอใจอะไรก้ไม่ต้องตอบครับ

ผมตั้งกระทู้ถามน่ะ แล้วก็ BF3 อ่านดีดีผมเขียนตรงไหนว่าจะเล่น ..พี่เขาก็ไม่ได้ไม่พอใจอะไรหนิครับ พี่เค้าก็แค่บอกว่า เสป๊คของคุณมันเล่น BF3 ไม่ได้ ลองย้อนอ่าน คห.3 ที่คุณโพสไว้ให้ดีครับ (อ่านที่ผมเน้นแดงไว้) ที่ว่า
ตอบน้อยจังครับ เอาซะมึน คือ XP ยังไงก็เล่น BF3 ไม่ได้หรอ ?

หรือสเปคผมเล่น BF3 ไม่ได้ ...

เนี่ยพี่เค้าก็เลยมาตอบใน คห.4 ให้น่ะครับ ก็เท่านั้นเอง

reconnang
8th April 2012, 00:27
ในเครื่องมีทุกตัว XP 7 และก็ 8 ใช้งานทั่วไปก็ 7 โปรแกรมเก่าบางตัวไม่รันก็ใช้ XP ส่วน 8 ลงไว้ทำความคุ้นเคยเวลาตัวจริงออกจะได้ไม่ งง ฮาาา

http://upic.me/i/al/ngwx1.jpg (http://upic.me/show/34495395)

http://upic.me/i/3v/cu3j2.jpg (http://upic.me/show/34495398)

tiyamo98
8th April 2012, 07:51
พี่เขาก็ไม่ได้ไม่พอใจอะไรหนิครับ พี่เค้าก็แค่บอกว่า เสป๊คของคุณมันเล่น BF3 ไม่ได้ ลองย้อนอ่าน คห.3 ที่คุณโพสไว้ให้ดีครับ (อ่านที่ผมเน้นแดงไว้) ที่ว่า

เนี่ยพี่เค้าก็เลยมาตอบใน คห.4 ให้น่ะครับ ก็เท่านั้นเอง

ที่ผมเขียนว่า ตอบน้อยจังครับ เอาซะมึน คือ XP ยังไงก็เล่น BF3 ไม่ได้หรอ ?

หรือสเปคผมเล่น BF3 ไม่ได้ ... เพราะผมถามท่าน chikuva เพราะเขาตอบมา งง ๆ

อยู่ๆก็ xp เล่น bf3 ไม่ได้ 7 เล่น bf3 ได้ ผมก็เลยคิดว่า เครื่องผมท่าเป็น XP เล่น BF ไม่ได้ 7 เล่นได้เลยถามไปเพาะความ งง ครับ

ช่างเหอะ จบๆไป

chikuva
8th April 2012, 12:28
ตามความเห็น 4 ถึงสเปคจะเทพขนาดไหนแต่ใช้ xp ก็เล่น bf3 ไม่ได้ครับเพราะ bf3 มันใช้ dx10-11 ซึ่งไม่มีใน xp มีแต่ใน 7 เท่านั้น ที่ผมตอบไปแบบนั้นเพราะส่วนใหญ่คนที่เปลี่ยนจาก xp ไปใช้ 7 ก็เพราะต้องการจะเล่นเกมส์ bf3 ครับ ต้องขอภัยด้วยเพราะอ่านคำถามไม่ดีเลยเกิดการเข้าใจผิดขึ้น

newchamea
8th April 2012, 18:36
การซัพพอร์ตใน 7 มันเยอะกว่านะครับ ส่วน XP ถึงจะเป็นวินโดวส์ที่สมบูรณ์ที่สุด(เท่าที่ผมเคยใช้มา) แต่ก็มาถึงทางตันแล้วนะครับ
แล้วก็ SPec ท่านเปลี่ยนการ์ดจอ BF3 ไหว

Armageddon
9th April 2012, 01:51
อ่านเเล้วมีอารมณ์

chikuva
9th April 2012, 07:05
การซัพพอร์ตใน 7 มันเยอะกว่านะครับ ส่วน XP ถึงจะเป็นวินโดวส์ที่สมบูรณ์ที่สุด(เท่าที่ผมเคยใช้มา) แต่ก็มาถึงทางตันแล้วนะครับ
แล้วก็ SPec ท่านเปลี่ยนการ์ดจอ BF3 ไหว

ถ้ามันวมบูรณ์จริงเค้าคงไม่พัฒนา 7 หรือ 8 มาให้ใช้หรอกครับเสียเวลา

เรื่องมากไม่ต้องใช้ทั้ง 2 วินโดว์เลยครับ ////me โดนถีบ

หันไปใช้ osx ก็ดีเหมือนกันนะ หรือจะเอาพวก unix linux ก็ได้