PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สถาปนิกกับคอมพิวเตอร์กราฟฟิกไหนดีกว่ากัน

dream12594
7th April 2012, 18:30
คือผมอยากรู้อะคับ ตอนนี้ผมจะเข้ามหาลัยแล้วผมอยากทราบว่า
1.ถ้าเรียนภาควิชาสถาปัตยกรรม(ภาคหลัก)จบมาทำอะไร ได้เงินเดือน start ที่เท่าไร หางานยากไหม
คือผมอ่อน ฟิสิกส์ อะครับอยากรู้ว่าถ้าเป็นสถาปนิกแล้ว จะต้องใช้ฟิสิกส์คำนวณเยอะไหม หรือใช้โปรแกรมในการออกแบบอย่างเดียว

2.ถ้าเรียนคอมพิวเตอร์กราฟฟิก มีมหาลัยไหนมีหลักสูตรนี้บ้าง รัฐหรือเอกชนก้อได้ จบมาทำอะไร ได้เงิน start ที่เท่าไร หางานยากไหม
ผมไม่ค่อยรู้อะครับว่าคอมพิวเตอร์กราฟฟิกมีสาขาใดบ้าง ช่วยบอกทีครับ แล้วพวกออกแบบหรือเขียน web หรือพวกออกแบบผลิตภัณฑ์ นี้ใช้เรียนคอมพิวเตอร์กราฟฟิกหรือป่าว

3.เปรียบเทียบแล้วอันไหนเรียนยากกว่ากันและเงินเดือนกับงานที่รองรับอันไหนมีมากกว่ากันพวกพี่ๆที่รู้ช่วยตอบที่นะครับตอนนี้กำลังสับสนไม่รู้จะเรียนอันไหนดี
(ผมไม่รู้จะไปโพสต์ที่ไหนถ้าโพสต์ผิดก็ขออภัยด้วยครับ )

ขอบคุณล่วงหน้าพี่ๆทุกคน ^ ^

Dark_Area
7th April 2012, 18:49
ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ (ผมก็อยากทราบเหมือนกัน เพราะจะเข้า มหาลัยแล้ว ==)

ลองถามพี่คนนี้ครับ http://www.facebook.com/chaaimeduzones

หรือเข้า eduzones.com ตั้งกระทู้ถามดู :)

dream12594
7th April 2012, 19:20
ขอบคุณมากครับ จะลองไปโพสต์ดู :)

Support
7th April 2012, 19:39
อ่าผมก้ออยากรู้เหมือนกานครับ ผมอยากเรียนคอมพิวเตอร์กราฟฟิก แต่ยังไม่รู้หนทางเลย

NaZi_BF3
7th April 2012, 19:42
ที่ราชมงคล ธัญญบุรีก็มีนะครับ

คณะเทคโนโลยีสื่อสารมวลชน สาขาเทคโนโลยีมัลติมีเดีย

พอเรียนไปช่วง ปี1เทรม2 จะให้เริ่มเลือกวิชาเอก หรือปี2ก็ไม่แน่ใจนะ

เพราะปีนี้ผมก็สมัครสอบเรียนที่นี่อ่ะครับ รอรายงานตัว คณะที่บอกไปเนี่ยหล่ะ

แต่ถ้าเรียนสายวิทย์-คณิต มาล่ะก็ลองดูของศิลปากรน่ะครับ จะมีสาขาวิชาแบบเรียนกราฟฟิคโดยตรงเลย

dream12594
7th April 2012, 19:54
ที่ราชมงคล ธัญญบุรีก็มีนะครับ

คณะเทคโนโลยีสื่อสารมวลชน สาขาเทคโนโลยีมัลติมีเดีย

พอเรียนไปช่วง ปี1เทรม2 จะให้เริ่มเลือกวิชาเอก หรือปี2ก็ไม่แน่ใจนะ

เพราะปีนี้ผมก็สมัครสอบเรียนที่นี่อ่ะครับ รอรายงานตัว คณะที่บอกไปเนี่ยหล่ะ

แต่ถ้าเรียนสายวิทย์-คณิต มาล่ะก็ลองดูของศิลปากรน่ะครับ จะมีสาขาวิชาแบบเรียนกราฟฟิคโดยตรงเลย
คณะเทคโนโลยีสื่อสารมวลชน สาขาเทคโนโลยีมัลติมีเดีย เรียนเกี่ยวกับอะไรหรอครับพอดีผมไม่ค่อยรู้อะครับ
แบบว่า ผมอยากเรียนพวกออกแบบหรือทำเว็บอะครับเรียนคอมพิวเตอร์กราฟฟิกได้ไหม

NaZi_BF3
7th April 2012, 20:24
http://www.mct.rmutt.ac.th/2010/index.php?option=com_content&view=article&id=86&Itemid=114

นี่เป็นลิ๊งของคณะอ่ะ ลองดูนะครับ ส่วนถ้าจะดูตารางการเรียนก็

http://www.mct.rmutt.ac.th/2009/images/stories/picccccccc/004/Multi51.xls ตารางการเรียนนะ

Ratchanai
8th April 2012, 00:55
ผมเรียนถาปัตปี4อยู่ ฟิสิกมีแค่ฟิสิกเบื้องต้นเท่านั้นละครับ(ของม.4) เรียนแค่ตัวเดียวด้วยซ้ำ
เรียนถาปัตหาเงินกินได้เรื่อยๆ หางานง่ายถ้าไม่เลือกงาน เงินเดือนเริ่มต้นนะครับก็ 12000 แต่เราก็รับงานนอกได้ครับ ตอนนี้พี่ก็รับงานเขียนแบบหาเงินกินเรื่อยๆ งานละ 500 - 1000 บาท
เรียนเหนื่อยครับแต่สนุกมากเครียดเล็กน้อย...55+ อ้อ..งานถ้าปัตไม่ได้ใข้คอมอย่างเดียวนะครับ...มือเราสำคัญกว่าคอมมาก ไม่มีโปรแกรมไหนในโลกที่ตอบสนองจิตนาการเราได้นอกจากสมองและสองมือ
พี่เชียร์ให้เราเลือกด้านนี้นะครับ มาเป็นพวกเดียวกัน(วิญณาญเจ้าเป็นของข้าแล้ว555+) ถ้าจะมาด้านนี้นะครับไปฝึกการวาดเขียนแบบถาปัตเบื้องต้นมาด้วย...ถ้าน้องมาด้านนี้พวกเราชาวถาปัดยินดีต้อนรับครับ..

reconnang
8th April 2012, 01:02
จบมาใหม่ถ้าไม่เลือกงานก็ 12000+ ถ้าเลือกก็อดตาย เพราะไม่มีบ.ไหนรับคนไม่มีประสบการณ์แล้วให้เงินเดือนสูงๆหลอก สู้ไปรับคนที่ทำมาแล้ว 2-3 ปีไม่ดีกว่าหลอ(ถ้าไม่มีประสบการณ์ก็ทำไปเถอะ หนักนิดเบาหน่อยก็ถือว่าได้ประสบการณ์)

dream12594
8th April 2012, 06:44
ผมเรียนถาปัตปี4อยู่ ฟิสิกมีแค่ฟิสิกเบื้องต้นเท่านั้นละครับ(ของม.4) เรียนแค่ตัวเดียวด้วยซ้ำ
เรียนถาปัตหาเงินกินได้เรื่อยๆ หางานง่ายถ้าไม่เลือกงาน เงินเดือนเริ่มต้นนะครับก็ 12000 แต่เราก็รับงานนอกได้ครับ ตอนนี้พี่ก็รับงานเขียนแบบหาเงินกินเรื่อยๆ งานละ 500 - 1000 บาท
เรียนเหนื่อยครับแต่สนุกมากเครียดเล็กน้อย...55+ อ้อ..งานถ้าปัตไม่ได้ใข้คอมอย่างเดียวนะครับ...มือเราสำคัญกว่าคอมมาก ไม่มีโปรแกรมไหนในโลกที่ตอบสนองจิตนาการเราได้นอกจากสมองและสองมือ
พี่เชียร์ให้เราเลือกด้านนี้นะครับ มาเป็นพวกเดียวกัน(วิญณาญเจ้าเป็นของข้าแล้ว555+) ถ้าจะมาด้านนี้นะครับไปฝึกการวาดเขียนแบบถาปัตเบื้องต้นมาด้วย...ถ้าน้องมาด้านนี้พวกเราชาวถาปัดยินดีต้อนรับครับ..
พี่ครับแล้วตอนสอบเข้า พี่ไปสอบตรงหรือadmission ครับ แล้วถ้าสอบตรงต้องสอบวาดรูปด้วยรึป่าวครับ และผมอยากรู้ว่าโปรแกรมที่ใช้ ใช่autocadป่าวครับ ส่วนฟิสิกส์อยากทราบว่าใช้เรื่องใดบ้างอะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ^ ^

dream12594
8th April 2012, 06:47
ส่วน พี่ๆคนไหนที่จบแล้วหรือกำลังเรียนด้านคอมพิวเตอร์กราฟฟิก ก็มาโพสต์บอกน้องหน่อยนะครับ ผมอยากรู้เหมือนกันจะได้เป็นตัวเลือกได้
อีกเรื่องครับ พวกทำหรือdesignเว็บ เรียนสาขาคอมพิวเตอร์กราฟฟิกได้ไหม หรือถ้าเรียนอย่างอื่นก็โพสต์บอกทีนะครับ
ขอบคุณครับ :)

~RIP~
8th April 2012, 07:13
เป็นผมเลือกสถาปนิกนะ รู้สึกว่าเดี๋ยวนี้ดูอะไรก็ขวางตาไปหมด เพราะบางตึกหรือบางบ้านออกแบบได้ห่วยแตกมากๆ - -

peepanz
8th April 2012, 07:39
ผมว่าเรียน comart สดใสกว่านิด ๆ ครับ **ควาิมคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ไม่ถูกใจใครขออภัยด้วย

dream12594
9th April 2012, 06:58
อ่า :( ไม่มีใครเรียนด้านคอมพิวเตอร์กราฟฟิกเลยหรอ ผมอยากรู้อ่า....

maxonline17
9th April 2012, 09:54
เลือกที่ชอบ ง่ายๆเลย

gameza2010
9th April 2012, 11:00
ปีหน้าเราก็ ม.6 ล่ะ = = อยากรู้เหมือนกัน ฟิสิกส์ ยิ่งเรียน ยิ่งง

gosak2538
9th April 2012, 14:13
ผมก็เรียน สถาปัตย์ครับ แต่เป็นเตรียมสถาปัตย์อ่ะครับ ขึ้น ปวชปี 2 ละ เรียนสนุกครับ เรียนสบายๆงานควายๆ เป็นนกฮูกเลย โดยรวมก็ OK อ่ะครับถึงแม้ว่างานจะเยอะโครตๆก็เถอะ ^^

Support
9th April 2012, 15:12
เราว่าจะตั้งกระทู้ ถามเหมือนกันแต่เราจะถามแค่คอมพิวเตอร์กราฟฟิกอะ แต่เราเห็นของนายละมีแต่สถาปัตย์ทั้งนั่นเลย:dntknw

Temza11
10th April 2012, 15:42
เราพึ่งจะขึ้น ม.6 เหลืออีกปี 1 555+
ยังไม่รู้เลยว่าจะเรียนไรคับ

lay1025
10th April 2012, 16:23
เราพึ่งอยู่ ม.4 เองคับคงมีเวลาให้คิดอีกนาน แต่ตอนนี้ยังคิดไม่ออกเลยว่าจะเรียนอะไรดี -*-

Ratchanai
12th April 2012, 01:21
พี่สอบตรงครับของมหาวิทยาลัยขอนแก่นครับ ม.พี่ไม่มีวาดรูปครับมีแต่ข้อเขียน แต่จะสอบความถนัดถาปัตแยกแล้วเอาคะแนนมารวมกัน(ความถนัดสถาปัดเป็นการสอบวัดทักษะด้านสถาปัตยกรรม)
แต่มันก็แล้วแต่ว่ามหาวิทยาลัยนั้นๆจะมีเกณฑ์การเข้าการทำข้อสอบยังไงมันแล้วแต่มหาลัยเขากำหนดครับ(ถ้าเรื่องสอบตรงนะ)

idoggtribe
12th April 2012, 01:28
สถาปนิก นี่คือต้องสอบเอานะครับเป็ฺนใบประกอบวิชาชีพ เหมือนกันวิศวะบางสาขาครับ ไม่ใช่เรียนถาปัตย์จบแล้วได้เป็นสถาปนิก นะ !!
ถ้าจะว่าไหนดีก็ ถามใจๆ เลย แล้วก็เรียนไหวไหม คร๊าบบ ไรเงี้ยะแหละ

Ratchanai
12th April 2012, 01:31
โปรแกรมที่ใช้หลักๆนะครับ ปั้น 3d ง่ายก็โปรแกรม google Sketcup อยากหล่อหน่อยก็ 3d max และ autocad ใช้เขียนแบบ Photoshop และ adobe illustrator สำหรับแต่งแบบ
ฟิสิกส์แบบแบบเบื้องต้นจริงๆๆๆๆๆ

Ignite Virgil
12th April 2012, 01:38
คำตอบที่ผมจะแนะนำมันอาจจะดูเหมือนคนอื่น (หรือยังไม่มีคนโพสต์)
ถ้าอยากเรียนด้านไหนก็เรียนด้านไหนเลย แต่..

ผมมีอีกคำตอบนึงที่ได้กำไรสองต่อ คือ เลือกเรียนสถาปนิกแล้วรับงานออกแบบเอาครับ
เรื่องการออกแบบมันไม่จำเป็นต้องถึงกับเรียนอะไรหรอก เชื่อผมสิ..
คนที่เขาไม่เรียนแต่ดันกลับเก่งกว่าคนที่เรียนเยอะแยะ
นั่นไม่ใช่เพราะเค้าเกิดมามีพรสวรรค์ แต่เค้ามีความสนใจและอยากทำงานด้านนี้ ซึ่งเขาทำงานนี้เป็นเวลาว่างเท่านั้น
อาชีพหลักของบุคคลเหล่านี้อาจจะเป็นอย่างอื่นก็เป็นได้ เขาอาจจะเป็นแพทย์หรือสจ๊วตก็ได้ :eek:

diawnaja
12th April 2012, 02:08
ผมมักรู้สึกเบื่อกับคำถามที่ว่า จบมาทำงานอะไร เงินเดือนเท่าไหร่ พ่อแม่พี่ถามผมบ่อยมาก
ผมคิด..

นี่คิดถึงเรื่องทำงานแล้วหรอ ได้เงินเดือนแล้วหรอ เรียนยังไม่ได้เรียนเลย เรียนได้รึเปล่า
ประเด็นอยู่ที่ชอบรึเปล่า ตัวผมนำแนวคิดจากหนังสือเล่มนึงมาเป็นคติตลอด

อย่าคิดว่าอะไรที่เรียนแล้วไปใช้ในอาชีพในอนาคต แต่ให้คิดว่าอะไรที่ไม่ได้เรียนแล้วเสียดายที่สุด

ตัวผมเองเป็นคนไม่ได้วาดรูปเก่งอะไร แต่พอมีการบ้านที่มันต้อง คิดสร้างสรรค์งานภาพ วาดรูประบายสี ผมจะรู้สึกตื่นเต้นที่จะได้ทำมัน แล้วตอนทำมันมีความสุขมากๆ
ผมเลยอยากจะเรียนออกแบบ

รู้มั้ยว่า 70%ของคนที่ทำงานที่ตัวเองชอบ70%นั้นประสบความสำเร็จมากกว่า30%ที่เลือกงานที่รวย

อีกอย่าง สิ่งที่ผิดพลาดที่สุดในชีวิตคือการประกอบอาชีพที่ตนเองไม่ได้รักครับ

พอดีผมโดนพี่และพ่อกดดันเรื่องนี้มากอยากระบายครับ