PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คอมค้างครับช่วยที

TAMAOI
7th April 2012, 20:09
เล่นๆอยู่ก็ค้างครับพอกดรีสตาจเปิดเครื่องจะมีเสียงดังติ๊ดๆๆ3ครั้งแล้วก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นต้องปิดสวิตหลังซัพพายเปิดใหม่ถึงจะbootได้เล่นไปซักพักค้างแล้วก็เป้นเหมือนเดิมครับ

skywalker124
7th April 2012, 20:17
ไม่รู้ว่าเป็นอะไรแต่ผมตอบส่งๆเลยว่าลงวินโด้วใหม่เลย ^ ^

Shizuku
7th April 2012, 20:41
ลองถอด ram มาขัดๆ ถูๆ แล้ว "เสียบ !!!" ให้แน่นดูครับ

ram กาดจอทำความสะอาดหมดแล้วครับก็เหมือนเดิมลงวินโดร์ใหม่ก็ไม่หายครับ

งั้นคงต้องลองเช็ค Power Supply ดูครับ อาจจ่ายไฟไม่พอ หรือชำรุด

TAMAOI
7th April 2012, 20:48
ram กาดจอทำความสะอาดหมดแล้วครับก็เหมือนเดิมลงวินโดร์ใหม่ก็ไม่หายครับ

chikuva
7th April 2012, 21:32
ดัง 3 ครั้งน่าจะเกี่ยวกับแรมนะครับ ได้ทำความสะอาดช่องเสียบอุปกรณ์ด้วยหรือเปล่าโดยเฉพาะ การ์ดจอกับแรม อีกกรณีอาจจะเป็นเพราะ psu จ่ายไฟให้ไม่พอก็เป็นไปได้เช่นกันครับ

TAMAOI
7th April 2012, 21:59
ช่องใส่ramผมเปาเอาขี้ฝุ่นออกแล้วครับ psuเปลี่ยนแล้วก็เหมือนเดิมครับค้างแล้วก็เปิดไม่ได้

chikuva
7th April 2012, 22:59
ลองหาแรมอันอื่นมาเทสดูหรือยังครับ ถ้าแรมตัวอื่นก้เป็นเหมือนกันอาจจะต้องเทสบอร์ดแล้วล่ะครับ ถ้ายังมีประกันผมว่าส่งร้านดีกว่านะครับจะได้เช็คให้ครบถ้วน ถ้าตัวไหนมีปัญหาจริงจะได้ส่งเครมไปเลยไม่ต้องมามั่วนั่งเดากันเอาเอง

TAMAOI
8th April 2012, 02:36
เด๋วลองทำดูครับขอบคุณมาก

TAMAOI
8th April 2012, 19:05
ประกันหมดแล้วครับลองเช็คram VGA เอายางลบมาถูแล้วทำความสะอาดslotแล้วก็ยังเป็นอาการเดิมเปิดแล้วดังติ๊ดดดดดดด ติ๊ดๆๆๆแล้วอีกประมาณ5วิจะดังติ๊ดอีกแต่จอก็มืดพอเข้าวินโดร์ได้เครื่องก็จะค้างช่วยทีครับไม่รู้อะไรเสียแล้วหาไม่เจอ