PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอถามเกี่ยวกับเกมF.E.A.R.หน่อยงับ ผู้รู้ช่วยมาตอบทีครับ

PointMan
6th July 2011, 14:25
คือแบบว่า เพลงตอนที่เล่นจบแล้ว มันชื่อเพลงไรหรอครับ เพลงคุ่นๆมากเคยฟังในวิทยุGta san

1.เกมส์fear3จะมีภาคต่ออีกไหมอะครับ เสียดาย fadttalก็ตายแล้ว- -" อัลมาจังก็ไปเกิดแล้ว- -"
2.ทำไมพระเอกภาค2มันตายอะครับ มันเป็นอะไร
3.ทำไมภาคนี้เล่นง่ายและจบไวจัง ผมพูดจริงๆนะ ผมเล่นfearภาค1 ผมเล่น5วันยังไม่จบ เล่นยากโคตร แถมยาวมากๆ
ภาคนี้ผมเล่น2วันจบ และเล่นง่ายมาก เหมือนกับว่าpoint manมันถึกอะตายยาก=_=
4. ถ้าเล่นแบบfadttalจบแล้วมันมีไรแปลกๆจากการเล่นของpointmanบ้างอะครับ ใครเคยลองบ้าง
5.ฉากสุดท้ายที่สู้กัยfadttalมันขึ้นภาษาอังกฤษว่าไรอะงง ที่ขึ้นว่าattude physicไรไม่รู้ แล้วมันชนะfadttalได้ไงอะ

ภาคนี้ผมชอบมากๆครับ มีไรใหม่ๆเยอะลูกเล่นเยอะ แต่เกมส์โคตรจบไว=_= มันจะมีภาคต่อไหมอะ

เหมือนcall of duty black opsเลยผมว่าจบไว =_=

manshinoda
6th July 2011, 15:18
เล่นจบแล้วไปเล่นนตัวพลังโรคจิตต่อครับ มันส์ดีครับ

PointMan
6th July 2011, 15:52
มีใครรู้บ้างไหม=_=

PointMan
6th July 2011, 16:41
ไม่มีคนสนเลยกระทู้นี้=_= ภาคนี้ผมผิดหวังมาก ไม่หลอนเลย ความหลอนหมดไปเลย อัลม่า เฟดทัลไปเกิดแล้วเกมส์ มันจะมีภาคต่อไหมเนี้ย=_=
pointถึกเวอร์ตายยาก ผมเล่นภาค1แปปเดียวตาย=_=

ImportantGameReview
6th July 2011, 17:06
คือว่า เกมนี้มันเน้น มัลติ น่ะครับ
มันไม่ได้เน้น โหมดผู้เล่นคนเดียว
ถ้าเล่นจบแล้วยังมีโหมด มัลติ ให้เล่น ต่ออายุการเล่นเกมไปเยอะเลย

driftdancer
6th July 2011, 18:10
1.มันก็ยังเดาไม่ได้หรอกครับ เพราะฉากจบมันมีถึง 2 แบบ แบบที่ 1 คือ อัลม่าตายแล้ว แต่อย่าลืมนะครับว่าลูกคนที่ 3 ยังอยู่ (อาจจะกลายเป็นบอสใหญ่ในภาคต่อไป เพราะเชื่อกันว่าลูกคนนี้มีพลังขนาดทำลายโลกได้เลยนะ) แบบที่ 2 Fettel ดูดกลืนอัลม่า ลูกคนที่ 3 ก็ยังอยู่ครับ

2.พระเอกภาค 2 ถูกพวกทหารจับไปครับ แล้วทีนี้ Fettel กับ Point Man ต้องการจะดูความทรงจำของพระเอกภาค 2 ครับ ประมาณว่าทำไมอัลม่าถึงมีลูกคนที่ 3 ก็เลยโดน Fettel สิงร่างครับ (แต่ก็อย่างว่า Fettel สิงร่างใครศพไม่เคยสวยสักราย)

3.เพราะว่าภาคนี้ทำออกมาเน้น Co-op และ Multiplayer มากกว่าละมั้งครับ

4.ก็ไม่ต่างอะไรมากครับ อัลม่าคลอดลูกคนที่ 3 แล้วก็สิงร่างของ Point Man หลังจากนั้นก็ฆ่าอัลม่าแล้วก็ดูดกลืนอัลม่าซะ (เท่าที่ผมอ่านมานะ)

5.อันนั้นเป็นการรวมคะแนนครับ ว่าระหว่าง Point Man กับ Fettel ใครมีคะแนนรวมมากกว่ากัน (จะส่งผลถึงฉากจบครับ ถ้าเล่น Co-op เช่น หากเล่น Point Man แล้วมีคะแนนรวมมากกว่าผู้เล่นที่เล่นเป็น Fettel ก็จะเป็นฉากจบของ Point Man ครับ)

PointMan
6th July 2011, 21:59
ขอบคุณพี่driftdancerมากครับ พี่ก็ชอบfear3ด้วยหรอครับดูจากรูป=_=ช่วยอธิบายโหมดco opหน่อยได้ไหมครับว่ามันคืออะไร

และต้องต่อเน็ตไหมเวลาเล่น แล้วแบบmultiplayerนี้ ทำยังไงถึงจะเล่นแบบmultiplayerได้อะครับ

ImportantGameReview
6th July 2011, 23:00
ขอบคุณพี่driftdancerมากครับ พี่ก็ชอบfear3ด้วยหรอครับดูจากรูป=_=ช่วยอธิบายโหมดco opหน่อยได้ไหมครับว่ามันคืออะไร

และต้องต่อเน็ตไหมเวลาเล่น แล้วแบบmultiplayerนี้ ทำยังไงถึงจะเล่นแบบmultiplayerได้อะครับ

โหมด Coop เป็นโหมดที่ใช้ผู้เล่นมากกว่า 2 คนช่วยกันเล่น ผ่านละบบ Live หรือ Steam ของเกมนั้นๆ
โหมด Multiplayer ก็เหมือนกับ Coop ครับแต่ว่า โหมดนี้มันจะเปิดกว้างกว่า โหมด Coop คือมีโหมดย่อยในการเล่นมากกว่าโหมด Coop และใช้ผู้เล่นที่มากกว่าครับ
มันต้องต่อเน็ตอยุ่แล้ว เกม FEAR3 นั้นมีระบบ Steam เป็น ระบบ Live หลัก ของเกม (Steam Clound)
วิธีการเล่น Multiplayer เราต้องมี Steam และ แผ่นเกม FEAR3 ของแท้ หรือ Key แท้ครับเท่านั้นครับ หาชื้อได้ที่ http://goo.gl/2m0m
จากนั้นเอามาแอดใน Steam ก็เล่น coop กับเพื่อนได้แล้ว

ปล. ถ้า จขกท คิดที่จะเล่น ของแท้จริงๆ ปรึกษา ผมได้ที่ ID Steam nataspiration
หรือ อีเมล MSN nat_aspiration@hotmail.com ครับ

driftdancer
6th July 2011, 23:23

โดยส่วนตัวก็ชอบพอสมควรครับผม แต่ออกจะชอบภาค 2 มากกว่าครับ

ส่วน โหมด Co-op สำหรับเกม FEAR 3 นั้นเป็นโหมดที่ช่วยกันเล่นระหว่างผู้เล่น 2 คนครับผม โดยคนหนึ่งจะเล่นเป็น Point man อีกคนหนึ่งจะได้เล่นเป็น Fettel ครับผม จะได้ร่วมชะตากรรมกันตั้งแต่ต้นเกมยันจบเกมครับผม

ส่วน Multiplayer ต้องเล่นด้วยแผ่นแท้เท่านั้นนะครับ ซึ่งกล่องผมไม่แนะนำครับ เพราะราคาถึงพันเลย แต่ถ้าเป็นคีย์อย่างเดียวก็มีครับ ราคาประมาณ 400-500 บาทนะ

PointMan
8th July 2011, 22:30
ผมชอบเกมสืfearมากๆเลยงับ ภาค1ผมเล่นกว่าจะเคลียปาไป 1อาทิด แปปเดียวตายเล่นใหม่ ภาค3นี้ ถึกเวอร์ตายยาก จบไว 2วันก็เคลีย=_=

ผมแอดไปช่วยรับด้วยนะงับ

PointMan
8th July 2011, 22:35
เออคือว่า ลืมถามอีกข้ออะครับ ทำไม พระเอกภาค2มันมีพลังslowเวลาด้วยอะครับ ที่จริงมันน่าจะมีแต่point man =_=แล้วภาค2 นี้ชื่อ project origin ใช่ไหมครับ สนุกมากไหมครับ จะลองโหลมาเล่น
หลักๆผมต้องการเนื้อเรื่องมากๆ ชอบเสพเนื้อเรื่อง แล้วภาคเสริมreborn นี้น่าเล่นไหมครับ แล้วใครเป็นตัวเอกภาคrebornอะครับ

PointMan
8th July 2011, 22:38
ผมยังไม่มีไอดีsteamเลยครับ แบบว่าkeyแบบเสียตังซื้ออะครับ ที่นายให้มาอะครับ แค่cd key500กว่าบาท ผมอยู่ในวัยเรียนตังไม่มีถึงอะครับ
แต่ใจรัก อยากเล่นmultiplayerมากๆT_T ทำไงดี

PointMan
8th July 2011, 22:48
ผมยังไม่มีไอดีsteamเลยครับ แบบว่าkeyแบบเสียตังซื้ออะครับ ที่นายให้มาอะครับ แค่cd key500กว่าบาท ผมอยู่ในวัยเรียนตังไม่มีถึงอะครับ
แต่ใจรัก อยากเล่นmultiplayerมากๆT_T ทำไงดี

driftdancer
9th July 2011, 09:13
เออคือว่า ลืมถามอีกข้ออะครับ ทำไม พระเอกภาค2มันมีพลังslowเวลาด้วยอะครับ ที่จริงมันน่าจะมีแต่point man =_=แล้วภาค2 นี้ชื่อ project origin ใช่ไหมครับ สนุกมากไหมครับ จะลองโหลมาเล่น
หลักๆผมต้องการเนื้อเรื่องมากๆ ชอบเสพเนื้อเรื่อง แล้วภาคเสริมreborn นี้น่าเล่นไหมครับ แล้วใครเป็นตัวเอกภาคrebornอะครับ

เพราะว่าพระเอกในภาค 2 ถูกจับไปทดลองครับ ทำให้มีพลังในการ Slow Motion
ภาค 2 ชื่อ Project Oringins ครับ ส่วนภาค REBORN ผมไม่เคยเล่นครับ แต่ก๋รู้มาบ้างว่าเราจะได้เล่นเป็นทหารโคลนนิ่ง (พวกทหารชุดฟ้าๆที่เป็นศัตรูในภาค 2 ครับ)

TecktoniK
9th August 2011, 12:42
เอะ ผมโคตร งง
ใครๆก็บอกว่าง่าย
ทำมัยผมเล่นโคตรยาก
รือผมชื้อแผ่นมาผิด
ขอบอกว่า เล่นเกมระดับ คอมแมนโดว
แต่ทำมัย มันยากโคตรรรรรรรรรรร
โผล่หัว 2วิ ดับ โดนยิง เลือดแดง รีช้ามาก
ด่านแรกผมเล่น 8 ชั่วโมงยังไม่ผ่านเลย

ผมต้อง ชื้อแผ่นใหม่รือปล่าวเนี่ยจะได้ง่ายขื้น

games
17th August 2011, 22:29
เกมส์นี้ สำหรับผมนับว่าเป็นเกมส์ที่ยากนะ

magic321
27th August 2011, 21:38
ช่วงต้นๆของทศวรรษ 70, Armacham Techonlogy Corporation (ATC) ได้เริ่มที่ดำเนินการพัฒนาวิศวพันธุกรรม เพื่อที่จะสร้าง สุดยอดทหารสุดสมบูรณ์แบบ (มีร่างกายแข็งแกร่ง ไม่ตาย เก่ง คล่องแคล่ว สายตาดี อะไรพวกนี้ เน้นระบบร่างกาย). โดยมีรหัสประจำโครงการว่า Icarus และในช่วงเวลาเดียวกัน ก็มีอีกโครงการที่ดำเนินการ ไปพร้อมๆกัน ภายใต้การดูแลของ Harlan Wade (พ่อ ของ อัลม่าจัง) เพื่อที่จะสร้างทหารพลังจิต ซึ่งมีความสามารถควบคุม-สั่งการทหารได้โดยเทเลพาธี (ติดต่อผ่านคลื่นสมองโดยตรง) โดยมีรหัสประจำโครงการว่า Origin
และ โครงการทั้งคู่ ไม่นานก็ตกมาอยุ่ใต้การควบคุมของ Harlan Wade ทั้งหมด
และผู้ที่ถูกเลือกให้เป็น ตัวอย่างทดลองหลักของโครงการคือลูกสาวแท้ๆ ของ Harlan Wade เอง "อัลม่า" เพราะ อัลม่าเธอได้แสดงออก ซึ่งความอ่อนไหวทางอารมณ์อย่างรุนแรง จากผลของความคิดของคนอื่น ส่วนใหญ่เป็นความคิดด้านลบ(โกรธ เกลียด แค้น) ที่เธอถูกเลือกเนื่องด้วย Ward คิดว่าแค่มนุษย์ที่มีพลังจิตแรงกล้าน่ะ ยังไม่พอ เพื่อที่จะเพิ่มความสามารถด้านพลังจิตเข้าไปอีก จะต้องเริ่มกันตั้งแต่ยังอยู่ในครรค์ โดยให้ตั้งครรค์จากหญิงสาวที่มีพลังจิตแรงกล้า (ซึ่งก็คืออัลม่าจังนั่นเอง) เพื่อให้ได้ผลตามที่ต้องการ ดังนั้นเมื่ออัลม่า 8 ขวบ ก็ได้ถูกนำตัวมาทดลองตามแผน

Perseus คือชื่อรหัสสำหรับ Department of Defense (DoD) (หน่วยงานดูแลด้านการป้องกันประเทศ) ซึ่งมีเป้าหมายจะสร้างสุดยอดนายพลพลังจิตไว้สั่งการ สุดยอดทหารจาก Icarus F โดยควบคุมฐานที่แอบไว้ ณ ที่ห่างไกล ซึ่งดูแลโดย Project Origin ซึ่งมีผลให้กองทัพแข็งแกร่งทั้งทางปฏิบัติจริง และทางยุทธการด้วยนั่นเอง ให้เป็นกองทัพไร้เทียมทาน และ ATC ก็ได้สัญญา DoD มาไว้ในกำมือ จึงพร้อมที่จะกลายเป้น บริษัทพัฒนาอาวุธอย่างถูกกฏหมาย ในที่สุด
Origin project. ซึ่งได้รับเงินทุนจาก DoD จึงได้เริ่มขั้นแรก ด้วยการสร้าง prototype (ตัวอย่างทดลอง ต้นแบบ) ตัวแรก ขณะนั้น อัลม่า อายุ 14 ปี ก็ได้ถูกฉีด ไข่ เพื่อให้อุ้มท้อง prototype แรก นั้นเอง และเมื่อเธออายุ 15 ปี ก็ได้ให้กำเนิด prototype แรก ออกมา และได้ถูกพรากนำไปทำการพัฒนาทดลองต่อไป แต่ว่า prototype แรก แม้จะมีพลังจิตแรงกล้า แต่ก็ยังไม่เพียงพอที่จะใช้ได้ตามแผนการที่วางไว้ ดังนั้น ไม่นานก็ได้มีการ สร้าง prototype ตัวที่ 2 โดยวิธีการเดิม ฉีดให้ อัลม่าอุ้มท้องนั้นแหละ และ prototype ตัวที่ 2 นี้ได้รับการตั้งชื่อว่า Paxton Fettel ได้ผลออกมาเป้นที่น่าพอใจอย่างมาก มีพลังจิตแรงมาก พอที่จะควบคุม สุดยอดทหาร ได้ดีกว่า prototype แรก มากนัก จึงได้ถูกเลือกให้เป็นตัวอย่างหลักของ Project Origin ต่อไป ซึ่งทำให้ prototypeแรก ถูกส่งไปให้ Project Icarus ทำการทดลองในแบบของเขาแทนต่อไป
และด้วยการดูแล ตามแผนการต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น อาหารดัดแปลง หรือโปรแกรมฝึกร่างกายต่างๆ ในที่สุดก็ทำให้ Paxton Fettel มีความสามารถถึงเป้าหมาย ตามที่ได้คาดการกันไว้ คือ มีพลังจิตอย่างน่าเหลือเชื่อ สมารถควบคุมทหารได้ครั้งละ 100 คนเลยทีเดียว The Perseus project จึงใกล้ที่จะพร้อมเริ่มทำการแล้ว

-------------------------------------------------------------
7.3 The Synchronicity Event and The Vault
-------------------------------------------------------------

อัลม่า หลังจากได้ถูกเลือกให้เป้นหนูทดลองจาก project Origin ซึ่งได้ตัดสินใจกันว่า เพื่อความก้าวหน้าของโครงการ และความปลอดภัย "อัลม่า" จะต้องถูกพาตัวไป ดูแล(กักขัง) สักที่ เพื่อป้องกัน ผลกระทบจากสิ่งแวดล้อมภายนอกรอบๆตัว ทั้งทางร่างกายและจิตใจ, เธอถูกนำไปขัง ณ โรงทดลองใต้ดินลับ ลึกลงไปใต้ดิน ซึ่ง DoD ได้ซื้อ ไว้ในราวๆทศวรรษที่ 50 และถูกตั้งชื่อว่า the vault (หลุมหลบภัยใต้ดิน ห้ามผู้ใดเข้าหรือออก)
อัลม่า ถูก วางยาให้หลับใหลอยู่ในขั้นโคม่า เพื่อที่จะไว้พร้อมสำหรับ ดำเนินการเมื่อ เวลาที่เหมาะสมมาถึง และแม้ว่า จะไม่มีปฏิกิริยาใดๆ จากการที่เธอตกอยู่ในอาการโคม่า นั้นเอง แต่พลังจิต ของเธอก็ไม่ได้หลับไปพร้อมๆกับร่างกายแต่อย่างใด (คือ อัลม่า ไม่ได้ว่าถูกเลี้ยงดูอยู่ใน Vault นะ แต่ถูกบังคับให้หลับเหมือน คนไข้อาการ โคม่า ตลอดไม่เคยได้ขยับไปไหนเลย แต่จิตใจเธอไม่เคยหลับ (เหมือนผีใน the ring ไง)
และ ขณะที่ Fettel (ลูกคนที่ 2 ของเธอ) อายุได้ 7 ขวบ, อัลม่าก็ได้ ส่งเทเลพาธี ติดต่อกับลูกสำเร็จจนได้. แต่แล้วกลับกลายเป็น Alma ได้เข้าควบคุม Fettel ผ่านเทเลพาธี นั้นเอง จนพาไปสุ่เหตุการณ์นองเลือด ซึ่งกลายเป็นการสังหารหมู่เหล่าพนักงานของ ATC ก่อนที่เหตุการณ์จะกลับมาปกติอีกครั้ง อัลมาถูกควบคุมตัวหลับไปเหมือนเดิม โดยเหตการณ์เหนือความคาดฝันนี้ได้ชื่อว่า "the synchronicity event"
หลังจากเหตุการณ์ดังกล่าวทำให้ทาง ATC ตัดสินใจ ปิด project Perseus เพราะกลัวว่า ต่อไปอาจจะมีเหตุการณ์ทำนองเดียวกัน แต่เลวร้ายกว่านี้เกิดขึ้นอีกครั้งด้วยฝีมืออัลม่า (เพราะถ้าหากเธอเกิด ควบคุมทหารจาก Icarus ได้ขึ้นมา จะเลวร้ายขนาดไหน)

สถานการณ์ ก็กลับไปปรกติ อยู่หลายปี จนกระทั่ง Genevieve Aristide (สาวเจ้า แสนชั่วร้าย) ได้ พยายามจะดำเนินการเปิด The Vault อีกครั้ง แถมไม่ปรากฏเหตุผลที่แน่ชัดอีก รวมทั้งการปลุกอัลม่าจัง จากอาการโคม่า และก็ตามเคยเมื่ออัลม่าจังตื่นขึ้นมา เธอก็เกิดอาการคลั่งสติแตกในทันที ไล่ฆ่าคนทุกคนที่ทำงานใน the vault และ เมื่อเธอตื่นแล้วเธอก็ ส่งเทเลพาธี ติดต่อ Fettel ได้อีกครั้งเช่นกัน ฝันร้ายใน F.E.A.R จึงบังเกิดขึ้นต่อไป

-----------------------------------------
7.4 The Armacham Incident
-----------------------------------------

หลังจาก เปิด the Vault อีกครั้ง ไม่นานนัก, อัลม่าก็สามารถปลดปล่อย Fettel ออกจากตู้ทดลองได้สำเร็จ. และ Fettel นั้นเองก็สามรถสั่งการสุดยอดทหารโคลนจาก Perseus project ได้ และก็ได้เริ่มดำเนินการตามภารกิจที่อัลม่า ได้มอบหมายให้เขา นั้นคือ "ให้ค้นหา และ ฆ่า ทุกคนที่มีส่วนเกี่ยวข้องกับ Project Origin (คงเพื่อแก้แค้น นั้นเอง) และเหยื่อรายแรกได้แก่ Chuck Haebeger นักวิทยาศาสตร์แกนนำคนนึงที่รับการดูแลพัฒนา Icarus project ในส่วนควบคุมดูแล อุปกรณ์ทางการทดลอง.
Fettel ทำการทรมานเขา เพื่อจะเค้นข้อมูลหาใครอีกบ้างที่ มีส่วนใน Project Origin และจะหาพวกนั้นเจอได้ที่ใดบ้าง
จากข้อมูลที่ได้มาทำให้ Fettel ส่งกองกำลัง ไปโจมตี โรงบำบัดน้ำเสียทางตอนใต้ ที่ซึ่งมีนักวิทยาศาสตร์ Bill Moody ซึ่งเป็นผู้ทำการควบคุมดูแลสภาพน้ำที่จะถูกส่งไปใช้ทดลองต่างๆที่ the Vault
หลังจากจัดการ Moody ได้เรียบร้อย Fettel ก็ได้ ไปโจมตี Armacham HQ (ศุนย์บัญชาการ ATC) เป็นที่ต่อไป
ซึ่งก็ไม่ได้ยากเย็นอะไรเลย สำหรับ Fettel ที่จะทุ่มกำลัง บุกฆ่า พนักงานทุกคนในที่นั้น ซึ่งเป็นพวกที่ถึงคราวตายด้วยเพราะ มาทำงานในวันนั้น
แต่ว่าเป้าหมายหลัก ของการบุกโจมตีฆ่าล้างโคตร ATC ครั้งนี้ ไม่พอ เป้าหมายหลักคือ Harlan Wade (พ่อของอัลม่าแท้ๆ และ ผู้ริเริ่ม Project Origin ซึ่งเป็นบุคคลที่อัลม่าเกลียด ต้องการจะฆ่าที่สุด
ในเมื่อไม่เจอ Fettel จึงได้ค้นหาข้อมูล ที่ตั้งของ the Vault เพื่อที่จะได้ไปปลดปล่อยอัลม่าออกมา
ขณะเดียวกัน Wade ที่หนีออกมาได้ ก็ได้ มุ่งหน้าไป The Vault เพื่อจะไปชิงตัดหน้าปิดระบบของ The Vault เพื่อจะหยุด อัลม่า และแก้ไขสถานการณ์นี้ให้ได้
แต่ Fettel ก็ได้ ข้อมูลที่เขาต้องการในที่สุดจาก Alice Wade ซึ่งหนีไม่ทันและถูกจับได้ จากการบุกโจมตี ATC HQ ครั้งนี้แทน Fettel จึงรีบมุ่งหน้าไป ที่ the Vault เช่นกัน, แต่เมื่อไปถึง ก็ต้องได้พบเจอกับ Point man (prototype แรก จาก Project Prigin ที่ถูกส่งไปให้อีกโครงการ พัฒนาเป็นสุดยอดทหารแทน (ซึ่งเราเป็นคนเล่นนั้นเอง) ก่อนที่จะได้ปลดปล่อย แม่ของเขาได้
แต่ Harlan Wade ก็ไปถูกอัลม่าฆ่าตายจนได้ ก่อนที่เขาจะปิดโรงงานสำเร็จ
แต่อีกครั้ง prototype แรก ก็ได้นำระเบิดไปวางที่ core ของโรงงานสำเร็จ (คนละแห่ง กับ The Vault นะ) แล้วก็ ตูมมม ยังกับ นุ้กลง (เหตุการณ์นี้เดียวกันกับที่เราเห็น ฉากระเบิดในภาค 2 นั่นไง)
หลังจากได้ดู เครดิต ตอนจบ ก็มี ข้อมูลแถมท้าย มาว่าเหตุการณ์ ทั้งหมดนี้เกิดขึ้นเนื่องด้วย Genevieve Aristide ต้องการ ทดสอบความสามรถของ first prototype ที่เธอได้รับผิดชอบดูแลนั่นเองว่าเก่งกว่าพวกที่เหลือทั้งหมด (ประมาณ ข้ายิ่งใหญ่ มีค่า กว่า ทุกคนที่เหลือของ ATC)
แต่ก็เก่งกว่าจริงๆ เพราะ first prototype of the Origin project คนนั้น (ที่เราได้เป็นคนบังคับ) คนเดียว ทำตัวเป็น แรมโบ้ ฉายเดี่ยว ฆ่าทั้งกองทัพ ที่น่าจะได้ชื่อว่าไร้เทียมทานแล้ว โดยการนำ ของ Fettel

F.E.A.R. 2 Project Origin เกมภาคต่อ ของ FPS ที่ไม่ใช่แต่ยิงสัตว์ประหลาด จากไหนก็ไม่รู้ แต่มันมีอะไรมากกว่านั้น

มาดำเนินเรื่องกันต่อกับ to F.E.A.R. ยังคงเกิดเรื่องที่เหนือธรรมชาติต่างๆ อัลม่าจัง เธอที่เกิดความโกรธเกลียดกับผู้คนที่ทำการทดลองกับตัวเธอ.แทนที่เราจะได้ เล่นเป้น pointman ตัวละคร ภาคแรก ภาคนี้กลับมาได้เล่นเป็น Michael Becket ซึ่ง อยู่หน่วย Delta เป็นหมู่ที่ถูกส่งไป รับตัว genevieve aristide เพื่อจะคุ้มครอง ตามคำเรียกร้องซึ่ง เป็นเหตุการณ์ก่อนที่ F.E.A.R. 1 จะจบราว 30 นาที

เริ่มเกมด้วย becket (ตัวที่เราเล่น) เห็นภาพลวงตาเป็นซากเมือง และมีเด็กสาว (อัลม่าจัง) มาผุบๆโผล่ๆ หลอนทักทาย แล้วกะ ถูกเพื่อนปลุกขึ้นมา ก่อนจะคุยกันเล็กน้อยกับ NPC ในเกม แล้วหมู่ของเราก็ มาถึงแมนชั่นปลายทาง ที่เป้าหมาย ได้ร้องขอให้มาคุ้มครอง ก็ได้เจอว่า แมนชั่น ถูกโจมตีโดย black ops team หน่วยทหารรับจ้าง ซึ่งถูกจ้างโดยประธาน (ATC (Armacham Techonlogy Corporation) เราก็ สู้ๆ ยิงๆ ตามทางจนพบตัว Aristide แล้วก็ได้พบเรื่องราวเกี่ยวกับ โครงการ "Harbinger" ซึ่งเกี่ยวของกับ พระเอก และเพื่อนร่วมทีม หลายคน แล้วสาวเจ้า Aristide ก็ยัดภารกิจโหดร้ายมาว่า มีแต่พวกเธอเท่านั้น ที่จะหยุดอัลม่าจังได้ แต่ก่อนที่จะทันได้บอกรายละเอียด พวก pointman (กองกำลังที่ 2 ซึ่งคือพวกที่พระเอกในภาคแรกสังกัดอยู่ คนละพวกกับ black ops ที่มาโจมตีเรานะ) วางระเบิด the Origin Facility's reactor ตูมใหญ่ ยังกับ นุกลง เราก็สลบไปตัดฉากจบ chapter แรกไป

ตัดฉากมาเราก็พบว่าตัวเองอยุ่ในห้องผ่าตัด กำลังโดนทำอะไรสักกะอย่าง โดยมีสาวเจ้า Aristide เป้นคนคอยสั่งการ (ก็คือถูกผ่าตัดดัดแปลง ให้มีพลังจิต เหมือนอัลม่าจัง นั้นเอง) แล้วก็มีภาพหลอน เหมือนเรากำลังโดนชำแหละ (หึหึ) แล้วก็ เห็นภาพหลอน อัลม่าจัง ด้วย ตัดฉากอีกครั้ง เราก็ฟื้นขึ้นมา พบว่าตัวเอง อยุ่ในโรงพยาบาลใต้ดิน รวมทั้ง คนในหน่วยด้วย แล้ว โรงพยาบาล ก็ กำลังถูกโจมตี โดยกองกำลังเก็บกวาด ปกปิดหลักฐานจาก ATC ที่นำโดย Colonel Vanek ดังน้น Becket (ตัวเรา) ก็เลยต้องสู้ และหาทางหนี ระหว่างหาทางหนีก็ได้มีวิทยุสื่อสารมาถึงจากคนชื่อ "Snake Fist" คอยบอกทาง ให้ความช่วยเหลือให้เราหนี ออกมาได้ พอหนีขึ้นมาข้างบนได้ก็ต้องเจอหน่วย Replica (ทหารดัดแปลง ที่พวกตัวร้ายพยายามสร้าง จากลูกคนที่ 2 ของอัลม่า ในภาคแรก) และปะทะโดยตรงกับอัลม่าครั้งแรก ซึ่งไอ้ปลาเลื้อย (Snake Fist) อธิบายโดยรวมๆไว้ว่า ตอนนี้อัลม่าจัง ถูกทำให้สนใจในตัวเรามากๆ เพราะเราถูกผ่าตัด ให้มีพลังเดียวกัน เหมือนติดต่อสื่อสารกันได้ มีคลื่นพลังเชื่อมติดกัน (ประมาณ กลิ่นหอมน่ากิน เหอๆ)

หลังจากหนีพ้นจากโรงพยาบาลใต้ดินได้ ก็ได้มารวมตัวกับเพื่อนๆที่ยังเหลือ (ยังเหลือรอดก็มี Lieutenant Stokes, Sergeants Morales and Keegan ) แล้วก็ได้รับการติดต่อ จาก"Snake Fist"ว่ามันแย่แล้ว กำลังโดนโจมตี ไปช่วยมันด่วน ที่โรงเรียนอนุบาล มันแอบอยุ่ที่นั่น พร้อมกับ Aristide ไปช่วยมันด่วน ขณะกำลังหาทางไปช่วยพวกนั้น ก็พบว่า ชั้นใต้ดินของโรงเรียนนี้ ก็เป็นโรงงานทดลองของ ATC อีกแห่งซึ่ง กำลังทดลอง Project Paragon. คือ โครงการ จัดหา ควบคุม ดูแล เด็กๆ ที่น่าจะเหมาะสมเพื่อจะเอาไปใช้ต่อ ในโครงการทดลองต่างๆของ ATC และก็ค้นพบอีกด้วยว่า Project Harbinger ที่เราไปเจอใน Chapter 1 (ซึ่งตัวเราเองนั้นแหละ เป็นร่างทดลอง) เพื่อที่จะสร้าง นายพลที่มีพลังจิต เหมือนกับ Paxton Fettel ในภาคแรก และ คนที่น่าจะเป้น ตัวทดลองที่ทีทางสำเร็จ คือ Becket (ตัวเราเอง) และ Keegan (เพื่อนอีกคนในหน่วย ที่ตอนจบเรายิงตาย)

ในโรงงานทดลอง ใต้ดิน Becket ก็จัดการฆ่า Colonel Vanek ซะ (ไอ้ที่เราแย่งปืน ไปจ่อหัว(หรือคางหว่า) ยิงใส่มันนั่นแหละ) และก็ได้ไปเจอ Snake Fist ซึ่งเปิดเผยตัวเองว่า ชื่อ Terry Halford นักวิทยาศาสตร์ ของ ATC แล้วจะอธิบาย เกี่ยวกับ วิธีจัดการอัลม่าจัง โดยรวมๆแล้วคือเราต้องไปที่ still island ฐานใหญ่ ของ ATC ที่ตั้งโรงงานไฟฟ้านิวเคลียร์ เพื่อไปเปิดเครื่อง เพื่อขยายพลังงานให้กับเรา จะได้มีพลังและความสามารถมากกว่า อัลม่าจัง จะได้ดำเนินการ ฆ่าอัลม่าต่อไป และพออธิบายจบ มอบปืน พลาสม่า (สำหรับผม ยิงแรง แต่ลูกวิ่งช้ามาก) ก็โดน Replica assassin (ไอ้ตัวที่ล่องหนได้ ปล่อยไฟฟ้าโจมตี) ฆ่าตาย ต่อหน้าเรา

และระหว่างเดินทางไป Still Island หน่วยของเรา ก็โดน ซุ่มโจมตี โดย Replica (ฉากที่รถเราตกลงไปใน ทางรถไฟใต้ดิน แล้วเราต้อง บังคับป้อมปืน ยิงช่วยเพื่อนนั่นไง) ไอ้ Keegan ก็ ประมาณโดนผีสิง (จริงๆเรียกว่า มีอาการผิดปกติ จากที่โดนดัดแปลง มาเหมือนๆกับเราแต่ไอ้นั้นมันอ่อน พลังไม่พอเลย สติแตก) เดินไม่รู้เรื่องไปเรื่อย เราก็เลย พยายาม ตามไปช่วยเพื่อน ระหว่างทางก็ปะทะ Replica และ อัลม่าจังไปหลายรอบ สุดท้ายก็ตามๆ Keegan ไปเรื่อย ที่เราเข้าไปใจกลาง โรงงานที่ถูกระเบิดในฉากแรก แล้วก็ไปเจอหน่วย แล้วนั่งลิฟท์ (รถไฟ ดีกว่า) มุ่งหน้า Still Island ก็ตามที่ได้เล่นนั่นแหละ ฝ่าดง ทหาร หุ่นยนต์ เยอะแยะ ไปจนถึง เครื่องขยายพลังงานนั้น ตอนกำลังจะจบด้วยดี Aristide ก็โผล่มา ยิง Stokes (สาวสวย หัวหน้าหน่วย คนที่เราว่าจะจบ happy ending ได้หนีไปด้วยกัน ตายต่อหน้าซะงั้น) แล้วก็อธิบายต่อว่า แทนที่จะทำลาย (ฆ่า) อัลม่าจังตามแผนแรก เธอเปลี่ยนใจล่ะ จะขังเธอไว้ให้ไป เจอกับอัลม่าจัง ส่งเป็นของขวัญไปให้อยู่ด้วยกัน ชั้น(Aristide) จะได้ ใช้ อัลม่าจัง ทำอะไรอย่างอื่นต่อไปได้ (เราถูกหักหลังเต็มๆเลยนั้นเอง)

อัลม่าก็โผล่มาโจมตีเราอีกรอบ Aristide ก็เลย จัดการเปิดเครื่อง ให้เราไปเจอ อัลม่า ตามแผนใหม่ อัลม่า ก็เลยได้พบกับเราในที่สุด ในขณะเดียวกัน จิตของตัวเองก็ ถูกส่งไปอีกมิติ ที่ที่เราได้สู้กับ Keegan(บอส ตอนจบ) ที่กลายเป็นบ้าไปแล้ว โดยพยายามยิงสกัดมัน แล้วไปเปิดเครื่องอะไรสักอย่าง พอปิดได้ 1 หน ภาพก็จะตัดมา อัลม่าจังกำลังนั่งคร่อม ทุบเรา ร้องเสียงแปลกๆ (นั้นแหละ โดนอึ้บ คาเกาอี้ อัลม่าจังเธอกำลังพยายามจะทำให้เรา orgasm เหอๆ) พอกดสวิทซ์สุดท้าย Becket ก็กลับมามีสติ และถูกตรึงอยุ่ในเครื่องนั้น แล้วฝาเครื่องก็เปิด แต่แทนที่จะได้เห็นโลกเดิมๆ ก่อนจะเข้าเครื่องกลับได้เห็น โลกที่ลุกไปด้วยไฟ (โลกที่อัลม่าจังอยุ่นั้นเอง เรากลายเป็นชีวิตพลังงาน เหมือนอัลม่าแล้ว) แถมอัลม่าจังท้องโตเลย (ท้องซะแล้ววว) อุ้มท้อง ลูกของเรานั้นเอง อัลม่าก็เลยเดินมาหาเอามือเราจับท้องเธอ โชว์ นี่ไงลูกของเรา (ลูกคนที่ 3 ของเธอล่ะ)
แล้วก็จบ F.E.A.R 2 Project origin ไป ซะนี้เอง

magic321
27th August 2011, 21:41
^
^
^ credit PANTIP & OVERCLOCK ZOON .COM