PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มาดูเส้นทางชีวิตหลังความตาย

peamchery
28th July 2011, 22:51

สะพานนรกคนที่ก่อกรรมทำบาปและหลังจากตายแล้ว ดวงวิญญาณส่วนใหญ่จะต้องมาเดินผ่านสะพานแห่งนี้ นักการยมบาลจะตีขับให้ตกลงไปเป็นเหยื่อของฝูงงูพิษที ่อยู่ในเหวลึกใต้สะพาน

ขุมนรกควักลูกตา นักการยมบาลกำลังทรมานคนจำพวกที่ใช้สายตาดูถูกเหยียดหยามผู้อื่น กับพวกที่ชอบดูภาพลามก

ขุมนรกห้อยหัวลง( สังฆาฎมหานรกที่3 ) นักการยมบาลกำลังลงโทษทรมาน ดวงวิญญาณจากคนที่ดูถูกให้ร้ายผู้เป็นครูอาจารย์ กับพวกอกตัญญูเนรคุณ และพวกที่ประพฤติผิดศิลธรรมประเพณีความสัมพันธ์ภายในครอบครัว.

ขุมนรกน้ำร้อนรวกมือ(โรรุวมหานรกที่4) นักการยมบาลกำลังทรมานดวงวิญญาณจำพวกนักล้วงกระเป๋า ฉกชิงวิ่งราว ลักขโมยและพวกที่หลอกลวง

ขุมนรกผึ้งพิษฝูงผึ้งพิษ กำลังรุมต่อยร่างวิญญาณจากคนจำพวกที่แอบอ้างชื่อสิ่งศักดิ์สิทธิ์ไปหลอกลวงเอาทรัพย์สินเงินทองของผู้บริสุทธิ์ กับพวกที่เบียดบังเอาเงินของศาสนาไปใช้ส่วนตัว และพวกหมอดูที่หลอกรับจ้างทำพิธีสะเดาะเคราะห์โดยมิชอบ.

ด่านยมโลกระหว่างเดือนสิงหาคมกับเดือนกันยายนของทุกปี ทางการยมโลกจะปล่อยพวกผีวิญญาณที่ต้องโทษสถานเบากับพวกที่จะพ้นโทษแล้ว ให้ออกมารับแจกทานและส่วนบุญกุศลที่โลกมนุษย์.

ขุมนรกตัดเครื่องเพศให้หนูกัดแผล นักยมบาลกำลังตัดเครื่องเพศพวกวิญญาณบาป จากคนจำพวกที่มักมากในกามารมณ์ เช่นพวกอลัชชีกับพวกที่ชอบเป็นชู้ด้วยสามี-ภรรยาผู้อื่น.

ขุมนรกอมลูกกระสุนเหล็ก คนจำพวกที่ใช้กลอุบายหลอกล่อให้ผู้อื่นตกหลุมพรางของตนแล้วบังคับขู่เข็ญเอาสิ่งที่ตนต้องการ บ้างใช้เล่ห์ลิ้นพูดหว่านล้อมให้คนหลงเชื่อแล้วกระทำอนาจาร บ้างโกหกมดเท็จเพื่อหลอกลวง เอาทรัพย์สินผลประโยชน์ของผู้อื่นไป บ้างพูดให้ร้ายส่อเสียดทำลายผู้อื่นโดยมิชอบ และพวกที่ติดยาเสพติดชนิดต่างๆ คนจำพวกนี้หลังจากตายไปแล้ว ร่างวิญญาณของพวกเขาต้องถูกทางการยมโลกลงโทษทรมานดังภาพ.

ขุมนรกสาวไส้ นักยมบาลกำลังใช้มีดผ่าอกสาวไส้ร่างวิญญาณของพวกคนที่ ใช้อำนาจหน้าที่ในราชการกระทำทุจริต กับพวกที่ปลูกพืชไร่ใส่ยาฆ่าแมลงยังไม่ทันหมดพิษยาก็นำออกจำหน่าย กับพวกพ่อเล้าแม่เล้าและพวกล้มแชร์ให้สุนัขกิน.

ขุมนรกน้ำมันเดือดนักการยมบาลกำลังทรมานร่างวิญญาณจากคนจำพวกที่เป็นโจรปล้น ตีชิงวิ่งราว ลักขโมย กับพวกที่ฆ่าคนตายด้วยอาวุธ ยาพิษ พวกฉ่อราษฎร์บังหลวง พวกประพฤติผิดกามผู้เป็นสายเลือด พวกอกตัญญูต่อผู้บังเกิดเกล้า และพวกที่ใช้คาถาอาคมทำลายคนด้วยไสยเวท

ขุมนรกตัดลิ้นร้อยกรามนักบวชที่ประพฤติผิดธรรมวินัยทางปาก เช่นกล่าวหาให้ร้ายศาสนาอื่น และเทศนาที่มีความหมายทำนองสองแง่สามง่าม กับพวกที่กล่าวหาให้ร้ายผู้อื่นโดยมิชอบ ตลอดจนใช้วาจาแช่งด่าหยาบคาย หลังจากตายไปแล้ว ร่างวิญญาณจะถูกทรมานดังภาพ

ขุมนรกบดร่างวิญญาณพวกที่อกตัญญู พวกฆ่าทำลายชีวิตคนและสัตว์ กับพวกมักมากในกามารมณ์ คนจำพวกนี้เมื่อจบชีวิตลงร่างวิญญาณของพวกเขา นอกจากต้องถูกลงโทษทรมานตามผลกรรมอย่างหนักแล้ว สุดท้ายยังต้องถูกนำตัวมาบดอัดจนร่างแหลกละเอียดครั้งแล้วครั้งเล่า เพื่อปรับปรุงความเป็นคนเสียใหม่ ก่อนที่จะให้ไปเกิดและชดใช้หนี้กรรมยังโลกมนุษย์

ขุมนรกตัดท่อนแขนขา พวกที่ทำมาหาเลี้ยงชีพไม่สุจริตและฉวยโอกาสหวังรวยทางลัด พวกลักขโมยฉกชิงวิ่งราวปล้นฆ่า และพวกที่ใช้กำลังทุบตีพ่อแม่ผู้มีพระคุณ คนจำพวกนี้หลังจากตายไปแล้ว ร่างวิญญาณของพวกเขาต้องถูกลงโทษทรมานอยู่ในขุมนรกดังในภาพ

ขุมนรกน้ำมันกระเดนใส่ร่างพวกเขียนหนังสือกับถ่ายภาพลามก และพวกที่ปรุงยาปลุกอารมณ์ทางเพศ พวกโรงพิมพ์ตลอดจนผู้ขาย คนพวกนี้เป็นภัยต่อสังคสเป็นอย่างยิ่ง ก่อความมัวหมองทางด้านจิตใจให้แก่ชาวโลกโดยมิชอบ หลังจากตายไปแล้วร่างวิญญาณของเขา ต้องถูกลงโทษดังในภาพเป็นเวลาอันยาวนาน

ขุมนรกประหารใจ เป็นขุมนรกประหารใจวิญญาณบาปจากคนจำพวก ใจอิจฉาริษยา ใจอธรรมลำเอียง ใจโหด*****มอำมหิต ใจที่มีแต่เคียดแค้นพยาบาท ใจที่เห็นแก่ตัวและจงเกลียดจงชังผู้อื่น ใจที่ไม่รู้จักกตัญญูรู้คุณ ใจที่วิปริตหมกหมุ่นแต่กามารมณ์ ใจทรยศคดโกง

ขุมนรกกรอกยานักค้ายาปลอมและสิ่งเสพติด ในที่สุดก็จบลงดังภาพนี้

ขุมนรกตัดลอกถลกหนังหน้าคนที่ไม่มีความละอาย ต่อการกระทำที่ไม่ถูกต้องทำนองคลองธรรมของตน หลังจากตายไปแล้วดวงวิญญาณจะถูกนักการยมบาลในนรก ลงโทษทรมานด้วการตัดลอกถลกหนังหน้าออกดังภาพ.

~AiRrize~
28th July 2011, 23:03
สั้นๆเลย "นรกมีจริง"

peamchery
28th July 2011, 23:06
เอ่อผมไม่ได้ลบหลู่หรืออะไรนะครับผมก็เป็นคนพุทธผมขอแสดงความคิดเห็นว่า

นรกน่าจะแบบ มีคนจิตนาการสูงมากกว่า และ ก็เพื่อ เพิ่มน้ำหนักคำสอนของ สัมมาสัมพุทธเจ้า

thanet
28th July 2011, 23:32
ต้องงดให้ได้แล้วตู -*-

Spermz
28th July 2011, 23:38
อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา

nvmpomza
28th July 2011, 23:47
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม

[::BlueFox::]
28th July 2011, 23:49
แค่ดูหนังโป้ก็ตกนรกหรอ... แบบนี้คงตกทั้งโลกแน่ๆเรย =___="

p_life
29th July 2011, 01:01
นรกรู้ได้ไงว่าใครเขียนหนังโป๊ !

ติดตามอยู่ละสิท่า(ขำๆนะครับ)

sattawat1979
29th July 2011, 01:09
นรกมีจริงครับ ผมเชื่ออย่างนั้น

ถ้าไม่อยากตกนรกก็รักษาศีล 5 ให้ได้ก็รอดแล้วครับ จริงๆศีล 5 เป็นสิ่งไม่ยาก อยู่ที่จะทำหรือไม่ทำเท่านั้นเอง...

tonza14152
29th July 2011, 02:02
มีจริงรึเปล่าก็ไม่รู้ อยู่ไหนก็หาไม่เจอ GPRS Google map Ovi map ยังไม่มีบอก - -

Mercury
29th July 2011, 06:05
แค่ให้พวกทำผิดมันรู้ว่านรกมันน่ากลัวยังไง แต่ผมก็ไม่ค่อยจะเชื่อว่ามันจะมีอยู่จริง (ไม่ได้ลบหลู่นะครับ)

`Hell
29th July 2011, 06:34
โห อ่านไปไม่กล้าทำผิดเลยอะ

The•Ultimate•boling1245
29th July 2011, 09:25
ขุมควักลูกตานี่ผู้ชายทั้งโลกจะตกรึเปล่า - -*

Mid-NighAngel
29th July 2011, 11:40
' แต่ละขุม !! เหมือนตายแล้ว ต้องตายอีกรอบเลย แฮะ

แต่ผมก็เชื่อว่า " กรรมเวร " มีจริงน๊ะครับ ! : ) "

boycoh
29th July 2011, 11:52
;75477']แค่ดูหนังโป้ก็ตกนรกหรอ... แบบนี้คงตกทั้งโลกแน่ๆเรย =___="

ขึ้นสวรรค์ 1% นอกนั้นก็ตามเวรตามกรรม --*พระพุทธเจ้าท่านท้าให้ทดสอบเลยว่า ศาสนาของพระองค์ของแท้แน่นอนไม่มั่วนิ่ม แต่ก็หาคนลองยาก เจอแต่พวกนักวิชาเดากันซ๋ะมากกว่า

เหม่อมึuเอ๋อ
29th July 2011, 12:39
1.ทำบาป
2.ตกนรก
3.โดนทำโทษ
4.กลับมาเกิด
5.จำไม่ได้ว่า โดนลงโทษ
6.ทำบาป
7.ตกนรก
ฯลฯ

แล้วจะมีนรกไว้ทำด๋อยอะไร ถ้า นรกมีจริง คนสร้างต้องโง่บรม เลยละผมว่า ไม่ได้ช่วยอะไรเลย
จะให้ไปลงนรกเพื่ออะไร เพื่อความสะใจหร๋อ? พอลงโทษจนสะใจแล้ว ก็ปล่อยให้มาเกิด ให้ทำกรรมอีก
แล้วจะได้ทำโทษอีก แล้วจะได้สะใจอีก ???? เพื่อ?

แล้วผมก็อยากรู้ ไอพวกที่มาลงโทษเราใน นรกอะ มันมาทำเรา มันก็ทำบาปเหมือนกัน ทำไมมันไม่โดนลงโทษมั่ง ??

ใครให้คำตอบได้ ผมก็พร้อมจะรับฟัง แต่มันก็ต้องมีเหตุผลด้วยละ เพราะศาสนาพุทธ ไม่เหมือนศาสนาอื่นๆ
ศาสนาอื่นๆจะใช้ความเชื่อ แต่ศาสนาพุทธจะใช้หลักเหตุผล ถูกไหมครับ ผมคิดว่า นรกมันไร้เหตุผลจริงๆ

สาบาน ถ้าผมจำได้ว่า นรกมันเป็นอย่างนั้นจริง ชั่วชีวิตนี้ ผมจะไม่ฆ่ามดซักตัว ถ้าผมจำได้ ผมคงกลัวการทำบาป ไปตลอดชาติ นั้นละ
แต่นรกนี้เพื่ออะไร ? ความสะใจ ? ความสำนึกผิดจอมปลอม ? กลับมาเกิดก็ทำชั่วเหมือนเดิม

pingpong06
29th July 2011, 12:54
ผมเห็นด้วยนะ จากที่เรียนมาศาสนามีไว้เพื่อนปกครองรัฐ ถ้าไม่มีศาสนาเพียงกฎหมายอย่างเดียวก็คุมคนไม่ให้ทำผิดไม่อยู่
ปล.ถ้านรกมีจริงงั้นนรกของ ศาสนาคริสเป็นยัง ไง ของศาสนาอิสรามไม่เคยสอนเรื่องนรกสรรค์เลยด้วยซ้ำ ถ้าในรูปนี้เป็นจริงผมคงโดนควักลูกตาแน่นอนอ่ะเพราะผมดูภาพโป๊บ่อยมาก เป็นคนยุคใหม่แล้ว วิทยาศาสตร์พิสูทได้หมดแหละ แต่ศาสนาก็ยังจำเป็นอยู่นะอย่างที่บอกไปข้างต้น .....

paripari
29th July 2011, 13:13
ผมว่าคนเลวที่ตายไปอยู่ในนรกคงจะสบายนะ มากๆด้วย เพราะไม่เห็นมีคนเลวคนไหนมันหนีกลับมาเลยสักคน :sweat(เรื่อยเปื่อย)

Phillip Chbeeb
29th July 2011, 13:15
แล้วผมก็อยากรู้ ไอพวกที่มาลงโทษเราใน นรกอะ มันมาทำเรา มันก็ทำบาปเหมือนกัน ทำไมมันไม่โดนลงโทษมั่ง ??

ผมรู้ว่าคนที่ลงโทษเราก็คือคนที่ตายแล้วตกนรกเหมือเรานี้แหละก็โดนลงโทษเหมือเรานี้แหละ ไม่ใช่คนวิเศษที่ไหน

เรื่องนรกผมชื่อบ้างไม่เชื่อบ้าง แต่ผมเชื่อว่ากรรมของเรานี้แหละคือนรก

Natthawatgamer
29th July 2011, 13:25
สงสัยจะโดนควักลูกตา :(

<tong>
29th July 2011, 13:32
แย่างกะทำผิดไปหนึ่งโดนคือเป็น 1000 คุ้มไหมเนี่ย

Bi Boy vence 2011
29th July 2011, 13:52
ผมว่า โดนจก ตาทุกคนแน่ ใครบ้างที่ไม่เคยดูหนังโป๊ครับ

ok12345gogo
29th July 2011, 14:17
เอ่อผมไม่ได้ลบหลู่หรืออะไรนะครับผมก็เป็นคนพุทธผมขอแสดงความคิดเห็นว่า

นรกน่าจะแบบ มีคนจิตนาการสูงมากกว่า และ ก็เพื่อ เพิ่มน้ำหนักคำสอนของ สัมมาสัมพุทธเจ้า

ผมก็ว่าประมาณนั้นแหละ ! เชื่อซะ 5 ไม่เชื่อ 95 *

Attachment
29th July 2011, 15:23
- -" หลังจากรู้ว่าจะโดนควักลูกตาแ้ล้วก็ไปหาข้อเท็จจริงหน่อยละกัน

ถาม – การดูหนังโป๊เป็นบาปไหม และจะมีผลกรรมอย่างไรบ้างครับ?

ก่อนอื่นขอนิยามคำว่า ‘บาป’ ให้ชัดๆนะครับ
บาปในแง่ของการละเมิดกฎ หมายถึงการทำผิดหลักการ ฝ่าฝืนข้อห้าม โดยเฉพาะข้อห้ามตามหลักการทางศาสนา เช่นถ้าศาสนาบอกให้ไหว้พระอาทิตย์ทุกเช้าแล้วไม่ไหว้ อย่างนี้ถือเป็นบาปตามหลักความเชื่อนั้นๆ หรือหากกฎหมายบอกว่าทำงานแล้วต้องเสียภาษี หากไม่ยอมเสียภาษีก็ถือเป็นบาปตามกฎหมาย เป็นต้น

บาปในแง่ของการกระทำเลวร้าย หมายถึงกรรมชั่วซึ่งก่อขึ้นแล้วทำให้ผู้อื่นได้รับความเดือดร้อนก่อน แล้วเมื่อกรรมชั่วเผล็ดผล ผู้ก่อกรรมย่อมได้รับความเดือดร้อนในลำดับต่อมา อย่างเช่นปล้นบ้านและทำร้ายเจ้าทรัพย์ เจ้าทรัพย์เสียทั้งเงิน ได้รับทั้งบาดแผล จากนั้นตำรวจพยายามติดตามจับมาดำเนินคดีอาญา ต้องติดคุกติดตะรางหัวโต เป็นต้น

บาปในแง่ของปรากฏการณ์ทางจิต หมายถึงเจตนาอันเป็นอกุศล เกิดขึ้นแล้วปรุงแต่งจิตให้มีความมืดหม่น มัวหมอง เสื่อมลงจากความเจริญ เช่นนั่งพักผ่อนอยู่ดีไม่ว่าดี คิดถึงเรื่องคาใจที่ไปทะเลาะเบาะแว้งกับคนอื่นเมื่อเดือนก่อน แม้เรื่องจบไปแล้วก็นึกกระ*****นกระหือรือ อยากโทร.ไปรื้อฝอยหาตะเข็บขึ้นมาอีก ใจย่อมไม่เป็นสุข รู้สึกหนักอึ้ง ทึบตัน เร่าร้อนกระสับกระส่าย เป็นต้น

กลับมาถึงคำถาม การดูหนังโป๊เป็นบาปไหม? อันนี้ก็ต้องขึ้นอยู่กับว่าคุณเอาพฤติกรรมดูหนังโป๊ไปไว้ในขอบข่ายนิยามใด

ในแง่การละเมิดกฎ บางประเทศก็แปลก ห้ามขายหนังโป๊ แต่ไม่ได้ห้ามดูหนังโป๊ ฉะนั้นคุณอาจจะไม่ได้ละเมิดข้อห้ามทางกฎหมาย สำหรับศาสนาพุทธเราก็ไม่ได้มี ‘ข้อห้าม’ เรื่องการชมผู้อื่นเสพสังวาสกัน มีแต่ชี้ว่าการปล่อยให้จิตใจหมกมุ่นอยู่กับเรื่องลามกอนาจารนั้นไม่ดี เมื่อหมกมุ่นจนเหมือนศีรษะชุ่มโชกอยู่ด้วยความคิดทางกามแล้ว ย่อมไม่ปรารถนาจะทำเรื่องดีงามเป็นกุศล แต่อยู่ใกล้ความปรารถนาจะทำเรื่องเลวร้ายเป็นอกุศลเสียมากกว่า

ในแง่ของการกระทำเลวร้าย คุณไม่ได้ประทุษร้ายใคร ดาราโป๊เขาทำตัวเดือดร้อนให้ชื่อเสียงของตนและวงศ์ตระกูลอยู่แล้ว คุณแค่ดูคนทำความเสื่อมเสียให้ตนเอง หน้าที่ของคุณคือจ่ายเงินแลกกับกามสุขทางหูตา คุณยังไม่ได้เป็นบาปจาก การดูหนังโป๊ ตราบเท่าที่สามารถระงับจิตใจ ไม่คิดทำเรื่องเลวร้ายตามที่หนังโป๊กระตุ้นให้ทำ เช่นฉุดคร่าผู้หญิงมาย่ำยี

ใน แง่ของปรากฏการณ์ทางจิต แน่นอนว่าคุณดูหนังโป๊อย่างสนุกสนานไม่ได้ หากปราศจากอารมณ์เพศ ทางศาสนาเรามองว่าอารมณ์เป็นราคะ เป็นธรรมชาติที่ทำจิตให้มัวหมองลง บาปจะหนักเบาขึ้นอยู่กับว่าคุณปล่อยใจให้ถูกราคะครอบงำมากน้อยเพียงใด

มา ขยายความตามนัยของปรากฏการณ์ทางจิตกัน แน่นอนว่าหนังโป๊เป็นสื่อกระตุ้นให้อยากทำกิจกรรมทางเพศ กิจกรรมทางเพศทำให้ร่างกายอ่อนแอลง และทำให้จิตใจหม่นมัวไม่สุกสว่าง แต่ทั้งหลายทั้งปวงก็เพื่อแลกกับความสนุกและ ‘ความเป็นปกติทางอารมณ์’ โดยเฉพาะอารมณ์เกี่ยวกับเพศ ซึ่งทางจิตวิทยาถือว่าจำเป็น การกักไว้ เก็บกดไว้ อาจก่อให้เกิดความอัดอั้น ฟุ้งซ่านทรมาน ซึ่งก็เป็นอีกรูปแบบหนึ่งของอกุศลจิต เป็นบาปตามนัยของปรากฏการทางจิตได้เช่นกัน

ธรรมชาติเขากดดันมนุษย์ไว้อย่างนี้ คือทำให้จิตมีสภาพโน้มเอียงลงต่ำ จากการครอบงำของราคะ เมื่อได้ราคะย่อมมืดด้วยความโลภ เมื่อไม่ได้ราคะย่อมเร่าร้อนด้วยความโกรธ

ทาง เดียวที่จะปลอดภัยจากราคะ คือต้องดำเนินชีวิตให้เกิดปรากฏการณ์ทางจิตที่มืดน้อย สว่างมาก หรือพูดให้ชัดคือมืดเดี๋ยวเดียวด้วยกิจกรรมเอาสนุกอันเป็นอกุศล แต่สว่างนานๆด้วยกิจกรรมเอาความเบิกบานอันเป็นกุศล
นอกจากพิจารณาภาพกว้างดังกล่าวข้าง ต้นแล้ว ยังอาจจะต้องดูด้วยว่าหนังที่คุณซื้อมาเสพนั้น ยั่วยุให้เกิดความกำหนัดยินดีธรรมดา หรือถึงขั้นเร่งเร้าให้เกิดความวิปริตผิดมนุษย์มนา หากคุณหนังที่คุณดู เข้าขั้นวิปริต แล้วคุณปล่อยใจให้เกิดความยินดี อยากทำจริงๆ เหลือเพียงแค่ลังเลตัดสินใจอยู่ว่ากล้าหรือไม่กล้า อันนั้นจะเป็นบาปที่ใกล้เคียงกับลงมือทำจริงแล้ว เนื่องจากจิตเข้าไปติดอยู่ในภพ หรือภาวะวิปริตตามที่เห็นและติดใจยินดีเต็มๆแล้ว

การ ที่ยังมีหนังที่สร้างขึ้นเร่งเร้าสัญชาตญาณสัตว์ป่า แล้วยังสามารถเผยแพร่ จำหน่ายจ่ายแจก หรือกระทั่งขึ้นโรงภาพยนตร์มาตรฐานกันได้ ก็ด้วยเหตุผลง่ายๆ คือความเชื่อในสิทธิส่วนบุคคลของผู้บริโภคหนึ่ง และความเชื่อว่ามนุษย์ทุกคนมีมโนธรรมยับยั้งชั่งใจที่จะไม่ทำตามเครื่อง กระตุ้นยั่วยุได้

ตาม หลักการแล้ว ถ้าบ้านเมืองในช่วงหนึ่งๆมีหนังข่มขืน หนังทำร้ายกันรุนแรง หนังสยดสยองเลือดนองจอกลาดเกลื่อน กับทั้งเต็มไปด้วยความสนุกสนานน่าลุ่มหลง ย้อมใจให้คนทั้งประเทศเป็นสีดำ จิตวิญญาณผู้คนจะถูกครอบด้วยความมืดแห่งมหาอกุศล แนวโน้มที่จะคิดดี พูดดี ทำดี ย่อมเป็นไปได้ยากมาก

หากไม่หมกมุ่นมาก และคุณทำเรื่องอันเป็นบุญเป็นกุศล มีสติอยู่ในครรลองคลองธรรมอันประเสริฐ ก็ได้รับผลเพียงน้อย เป็น ‘คนธรรมดาตามอุดมคติ’ คือปุถุชนที่ยังตกอยู่ใต้อำนาจการครอบงำของกามคนหนึ่ง

หากหมกมุ่นมาก แต่ยังคงทำเรื่องอันเป็นบุญเป็นกุศล ยังมีสติอยู่ในครรลองคลองธรรมอันประเสริฐ ก็อาจได้รับผลเป็นความมัวหมองกับกุศลธรรม คุณอาจรู้สึกไม่ดีกับตนเอง อาจฝันเห็นตนเองทำเรื่องน่าอนาถ เช่นวิ่งแก้ผ้าให้คนเห็น

หากหมกมุ่นมาก แถมทำเรื่องอันเป็นบาปเป็นอกุศล ไม่ค่อยมีสติอยู่ในครรลองคลองธรรมใดๆ คุณจะถูกดึงดูดเข้าสู่กระแสของความตกต่ำ ยินดีคบพาลเป็นมิตร ยินดีโคจรไปในแหล่งอบายมุข และคุณจะรู้สึกเป็นตัวของตัวเองมากขึ้นทุกที ยากจะแยกแยะว่าอันไหนมืด อันไหนสว่าง อันไหนผิด อันไหนถูก

สรุปคือคุณตั้งโจทย์อย่างเดียวไม่ ได้ครับ ว่าดูหนังโป๊นั้น บาปแค่ไหน จะได้รับผลอย่างไร คุณต้องเล็งดูชีวิตส่วนที่เหลือทั้งหมดเป็นส่วนประกอบ เมื่อบวกลบแล้วเกิดภาพรวมของจิตเป็นสว่างหรือมืดมากกว่ากัน
กิจกรรมทางเพศที่มาจากการดูหนังโป๊ นั้น จะว่าปกติก็ได้ ถ้าหากคุณอยู่ในที่ส่วนตัว เมื่อออกจากที่ส่วนตัวแล้วยังมีความละอายที่จะก่อพฤติกรรมทางเพศแบบเปิดเผย และยังมีมโนธรรมพอที่จะไม่ประพฤติผิดทางเพศกับคนอ่อนแอกว่า แต่ก็อยากให้เห็นกันตามจริง ว่าหนังโป๊พร้อมจะทำให้คนปกติกลายเป็นคนไม่ปกติ ในทันทีที่ปล่อยใจเกินไป โดยเฉพาะแง่ของการคล้อยตามพฤติกรรมชั่วร้ายในหนังครับ
Credit : http://board.palungjit.com/f8/%E0%B8%94%E0%B8%B9%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B9%82%E0%B8%9B%E0%B9%8A%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B9%87%E0%B8%99%E0%B8%9A%E0%B8%B2%E0%B8%9B%E0%B9%84%E0%B8%AB%E0%B8%A1-%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B8%88%E0%B8%B0%E0%B8%A1%E0%B8%B5%E0%B8%9C%E0%B8%A5%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%84%E0%B8%A3-%E0%B8%94%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%95%E0%B8%A4%E0%B8%93-189739.html
จากหนังสือ "เสียดาย คนตายไม่ได้อ่าน" ของคุณ"ดังตฤณ"

มันอยุ่ที่เจตนาครับ ดูเพื่อทำให้คนอื่นเดือดร้อนก็เป็นบาปได้ครับ

LookPhet
29th July 2011, 15:30
ผมเชื่อครับ และจะพยายาม ปฎิบัติให้ดี (ผมศาสนาคริสต์ครับ)

DotZero00
29th July 2011, 16:04
ผมว่า ถ้า นรก เป็นแบบนี้มันก็ไม่เท่าไหร่ หรอกครับ
มันดูเป็นรูปธรรมมากไป หากผมต้องไปอยู่ในนรก อย่างนี้จริงๆ ผมคงสู้กับยมบาล
จะตายครั้งแล้วครั้งเล่าไปเรื่อยๆหน่ะแหละ เพราะไง วิญญาณมนุษย์ก็เป็นอมตะอยู่แล้ว

badman456
29th July 2011, 16:47
น่ากลัวมากๆเลยอ่า

thotsawat555
29th July 2011, 16:51
ผมว่า โดนจก ตาทุกคนแน่ ใครบ้างที่ไม่เคยดูหนังโป๊ครับ

ผมไง!!! 555+

Doraemon:)
29th July 2011, 16:53
เอิ่ม ไม่ได้ลบหลู่นะ คือว่าผมก็ไม่เคยเห็นนะ ว่านรกเป็นยังไง - -*

คนไทย นรก เป็นแบบนี้ นรกฝรั่งเป็นยังไง เนาะๆๆๆๆ

คือจริงๆแล้ว ไม่ค่อยจะเชื่อเท่าไหร่ แต่ไม่อยากไปหรอก 555+

Loly
29th July 2011, 17:03
Y Y น่ากลัวสุดๆ

siraiwich2539
29th July 2011, 17:17
ใช่ต้องงด ให้ได้

ทำดีทำยากจริงๆ

bionicle99
29th July 2011, 17:19
น่ากลัวมากครับ

InTrOz
29th July 2011, 17:19
น่ากลัว TT

sattawat1979
29th July 2011, 17:24
ผมว่าเชื่อไว้ก็ไม่เสียหายนะครับ อันไหนที่เขาว่าบาปเราก็อย่าไปทำ ก็แค่นั้นเอง ผมว่ามันก็ไม่ได้ยากอะไรนี่ครับ

สมมุติว่านรกไม่มีจริง พอเราตายไป เราก็ไม่เสียหายอะไร ก็เจ๊ากันไป จริงป่ะ??

แต่ถ้าเกิดนรกมีจริงขึ้นมา คนที่ทำแต่บาป ใช้ชีวิตประมาท พอตายแล้วก็ซวยครับ งานเข้า ตกนรกแน่นอน

ดังนั้น เชื่อไว้เถอะครับ ถ้าเราไม่ได้เสียหายอะไร

civilzaza
29th July 2011, 17:35
;75477']แค่ดูหนังโป้ก็ตกนรกหรอ... แบบนี้คงตกทั้งโลกแน่ๆเรย =___="
นั่นสินะ กรรมดีมันก็แย้งกับกรรมเลวเองแหล่ะครับ ถ้าทำดีก็ได้ดี ยังไงเราก็ต้องรับกรรมอยู่แล้ว 5555

Axis[Siam]
29th July 2011, 17:37
มันเป็น ข้อ สอน ใจ คนไม่ ไห้ ทำผิด ไม่ใช่ หรอ

แล้ว ถ้า มี จริง คน ที่ เขา ลง โทษ เรา ก็ บาป มากๆ เลย สิ !!

flukezuzayo
30th July 2011, 19:18
เชื่อครับ ขนลุกเลย:sweat

SpizerZ
30th July 2011, 19:27

กอดคอแล้วกระโดดลงนรกพร้อมกันเถอะ!! ^_______^

5thAve
30th July 2011, 19:43
1.ทำบาป
2.ตกนรก
3.โดนทำโทษ
6.ทำบาป
7.ตกนรก
ฯลฯ

แล้วจะมีนรกไว้ทำด๋อยอะไร ถ้า นรกมีจริง คนสร้างต้องโง่บรม เลยละผมว่า ไม่ได้ช่วยอะไรเลย
จะให้ไปลงนรกเพื่ออะไร เพื่อความสะใจหร๋อ? พอลงโทษจนสะใจแล้ว ก็ปล่อยให้มาเกิด ให้ทำกรรมอีก
แล้วจะได้ทำโทษอีก แล้วจะได้สะใจอีก ???? เพื่อ?

ใครให้คำตอบได้ ผมก็พร้อมจะรับฟัง แต่มันก็ต้องมีเหตุผลด้วยละ เพราะศาสนาพุทธ ไม่เหมือนศาสนาอื่นๆ
ศาสนาอื่นๆจะใช้ความเชื่อ แต่ศาสนาพุทธจะใช้หลักเหตุผล ถูกไหมครับ ผมคิดว่า นรกมันไร้เหตุผลจริงๆ

สาบาน ถ้าผมจำได้ว่า นรกมันเป็นอย่างนั้นจริง ชั่วชีวิตนี้ ผมจะไม่ฆ่ามดซักตัว ถ้าผมจำได้ ผมคงกลัวการทำบาป ไปตลอดชาติ นั้นละ
แต่นรกนี้เพื่ออะไร ? ความสะใจ ? ความสำนึกผิดจอมปลอม ? กลับมาเกิดก็ทำชั่วเหมือนเดิม

คิดเหมือนผมเลยครับ ถ้าไม่มีมนุษย์ ก็ไม่มีนรก สวรรค์

ทุกอย่างมนุษย์คิดขึ้นมาเองทั้งนั้นแหละ

มันคือเครื่องมือจัดระเบียบสังคมของคนสมัยโบราณซึ่งยังเกรงกลัวธรรมชาติเพราะความไม่รู้

แต่แปลกดีแฮะคนสมัยนี้ซึ่งวัฒนธรรม เทคโนโลยีเจริญมากแล้ว ยังหลงเชื่ออยู่:(

FRAGILE
30th July 2011, 20:19
พูดได้คำเดียวเลยว่ากลัวแต่โดนแน่แน่ yy

blackop
30th July 2011, 20:47
ไอคนวาดรูปก็วาดซะหลอน

pza00007
30th July 2011, 21:12
ลองไปอ่านเรื่อง นรกดูครับ ในกระทู้นี้เป็นแค่เศษเสี้ยวเล็กๆในนรกแค่นั้นเอง จริงๆแล้วในนรกมีอะไรมากกว่านี้เยอะ และมีเหตุผลมากกว่านี้เยอะครับ ^ ^

Major_Seventh
30th July 2011, 21:36
เอามาจากคัมภีร์ท่องขุมนรกใข่มั้ยครับ

ผมอ่านจบแล้ว ดีมากๆเลย

dreamboy333
31st July 2011, 09:18
ยังไม่เคยไป ก็เลยบอกไม่ได้ว่ามีจริงหรือเปล่า

GREEND@Y
31st July 2011, 09:38
ไม่มีใครในโลกนี้ไม่ทำบาปไปตลอดหรอกครับ
แสดงว่าทุกคนต้องตกนรกหมดเลยหรอครับ
แค่โกหกเงิน 5 บาทไปซื้อลูกอม แค่ดูหนังโป๊ แค่มองเหยียดหยามผู้อื่น
ก็ตกนรกหมดเลยหรอครับ
โถ่เอ้ย

benva
1st March 2014, 23:09
ครับ...........:bye

ILoveJKG
1st March 2014, 23:42
ก่อนที่จะเลยเถิดกันไปใหญ่
เรื่องสวรรค์-นรก เป็นความเชื่อทางศาสนาครับ และบ้านเมืองเราเรียกได้ว่าเป็นเมืองพุทธ ในศาสนาพุทธมีหลักคำสอนว่าทำดีได้ดี(ขึ้นสวรรค์) ทำชั่วได้ชั่ว(ตกนรก) ซึ่งสิ่งเหล่านี้มีไว้เพื่อเป็นเครื่องยับยั้งชั่งใจไม่ให้คนทำบาป หรืออีกนัยหนึ่งคือให้คนเกรงกลัวต่อการทำบาป ถ้าหากทำชั่วแล้วตายไปก็จะถูกลงโทษในนรกครับ คำถามที่ว่าสวรรค์-นรกมีจริงหรือไม่ เป็นเรื่องที่ปัจจุบันยังไม่สามารถพิสูจน์ได้ แต่ที่พิสูจน์ได้ว่าเป็นจริงมีอยู่อย่างหนึ่งคือ คนเรามีเกิด แก่ เจ็บ ตาย มีเกิดก็ต้องมีดับ ไม่มีใครอยู่เป็นอมตะ ถึงจะผ่านไปร่วมๆ2557ปี แต่หลักธรรมคำสอนก็ยังเป็นจริงอยู่จนถึงปัจจุบันนะครับ

OUTbreaK!!!
1st March 2014, 23:51
ผมไม่เชื่อครับ ผมไม่นับถือศาสนา

PreciousTar
1st March 2014, 23:56
คิดเหมือนผมเลยครับ ถ้าไม่มีมนุษย์ ก็ไม่มีนรก สวรรค์

ทุกอย่างมนุษย์คิดขึ้นมาเองทั้งนั้นแหละ

มันคือเครื่องมือจัดระเบียบสังคมของคนสมัยโบราณซึ่งยังเกรงกลัวธรรมชาติเพราะความไม่รู้

แต่แปลกดีแฮะคนสมัยนี้ซึ่งวัฒนธรรม เทคโนโลยีเจริญมากแล้ว ยังหลงเชื่ออยู่:(

ผมเห็นด้วยนะครับ

postgeno159
2nd March 2014, 00:11
ขุมนรกน้ำมันกระเดนใส่ร่างพวกเขียนหนังสือกับถ่ายภาพลามก และพวกที่ปรุงยาปลุกอารมณ์ทางเพศ พวกโรงพิมพ์ตลอดจนผู้ขาย คนพวกนี้เป็นภัยต่อสังคสเป็นอย่างยิ่ง ก่อความมัวหมองทางด้านจิตใจให้แก่ชาวโลกโดยมิชอบ หลังจากตายไปแล้วร่างวิญญาณของเขา ต้องถูกลงโทษดังในภาพเป็นเวลาอันยาวนาน

งี้ใครจะมาเขียนโดจินให้ผมอ่านล่ะครับเนี่ย = =

ice1649
โอย ตกแน่ตู = =

rockblood39
ผมว่ามันเป็นเหมือนสิ่งคอยเตือนให้เราไม่ทำชั่วมากกว่าครับ เพราะมันไม่มีเหตุผลอ่ะ ที่ทำอะไรแปลกๆแล้วตกนรก ห้ะ ดูภาพโป๊ตกนรก คือยังไง ตามที่ผมเข้าใจมานะ กรรมเลวคือแบบ การกระทำที่ทำแล้วทำให้เราหรือคนอื่นเป็นทุกข์ คือยังไงดูหนังโป๊แล้วแฟบนี่ไม่สร้างความเดือดร้อนให้ใครด้วย มันเป็นกรรมชั่วตรงไหน

แล้วอย่างที่คุณ เหม่อมึuเอ๋อ พูดไว้อ่ะ มันไม่มีเหตุผลเล้ยยยย
แต่จะบอกว่ามันมีจริงมั้ย มันมีสิ่งที่ทำให้ผมคิดคือ หลายประเทศทั่วโลกมีความเชื่อแบบเดียวกัน ทางฝรั่งก็มีนรกครับ คริสต์นรกมีไว้กักขังและลงโทษคนบาป กรีกก็มีนรกที่มีแม่น้ำ Styx มีนุ่นนี่บลาๆ แถมมีการพิพากษา
ทำไมชนเผ่าทั้งโลก ที่ไม่น่าจะติดต่อกันได้ในยุคโบราณถึงเล่าเรื่องแบบเดียวกัน

ผมยกตัวอย่างอีกเรื่องคือ เทพสูงสุด พระอินทร์ ของศาสนาพราหมห์ ฮินดู - ซูส ของกรีก - โอดิน - ของไวกิ้ง ชาวนอส ทั้งหมดนี้ใช้สายฟ้าเป็นอาวุธ
ทำไมถึงเล่าเรื่องเหมือนกันล่ะ ทั้งที่บุคโบราณที่ยังไม่มีการเดินเรือ ไม่มีการติดต่อข้ามประเทศ อยู่กับเฉพาะดินแดนของตน แต่เล่าเรื่องคล้ายกันมาก ผมไม่ได้บอกว่ามันมีจริงหรือว่าอะไรนะครับ ถ้ามีจริงมันแค่ไม่สมเหตุผลเลย

ผมถามเรื่องพวกนี้ ทั้งนรกสวรรค์ เวร กรรม บลาๆๆ กับครูพระพทุธ ก็ยังตอบผมไม่ได้ ตอนนี้ผมกำลังจะไปถามพระอาจารย์ อยากรู้จริงๆนะ

Droge.
2nd March 2014, 00:12
เกือบทุกข้อเลย กรูอยากเป็น kratos

Winters
2nd March 2014, 00:13
1.ทำบาป
2.ตกนรก
3.โดนทำโทษ
6.ทำบาป
7.ตกนรก
ฯลฯ

นี่ล่ะ!! มันต้องอย่างงี้ มีคนที่มีเหตุมีผลอย่างนี้ซักคน

แต่ผมเป็นคนคิดแค่ว่า ทำดีดี ทำชั่วชั่ว ครับ

first
2nd March 2014, 00:14
คือไอที่ว่าตายตกนรกเกิดลืมตายตกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ไปเรื่อยๆอะครับ มันมีวิธีหลุดอยู่ีไม่ใช่หรอครับคือต้องทำศิลขั้นสูงอะครับที่หลวงตาอะไรไม่รู้ทำนะครับที่เลือดเป็นอะไรไม่รู้นะ แต่ผมไม่รู้จริงรึป่าวเห็นคนแก่เขาพูดกัน แต่อย่างว่าผมก็งงทำไมต้องมีคนในเมื่อมีแล้วมันก็มีอย่างว่าแล้วมีอย่างว่าก็ต้องไปรับโทษรับโทษเสร็จก็เกิดเกิดแล้วก็ลืม ลืมแล้วก็ทำใหม่วู๊ๆๆๆๆๆๆๆ

HANG-ON
2nd March 2014, 00:48
ผมมีคำถามครับ ยมบาล หรือคนที่ทำงานในนรกเขาเอาเสื้อผ้า เชือก ไม้ กระทะ มีด ต่างๆนาๆ เขาเอามาจากไหนครับ??

เขาสั่งของผ่าน FedEx หรือ Dealfish รึป่าว? แล้วการส่งของ เอาลงรถบัสไปเหรอ??

Elotickz
2nd March 2014, 00:58
5555 ไม่เชื่อครับจริงๆ

มีคนเคยไปมาเเล้วหรอ

maxk4255k
2nd March 2014, 01:24
"มโน"
......

ParanoidZ
2nd March 2014, 01:27
มันเป็นคำสอน ของคนยุคเก่าครับ คือ ทำให้ดูน่ากลัวคนจะได้ไม่กล้าทำ กลัวตกนรก กลัวบาป กลัวผี กลัวบลาๆ

ถ้าเป็นสมัยนี้คงใช้ไม่ได้ละครับเทคโนโลยีมันเปลี่ยนไป โลกทั้งโลกเชื่อมถึงกัน คำถามมากมายก็เกิดขึ้นในใจของคน เช่น คนพุทธ นรกเป็นงี้ ศาสนาอื่นนรกเป็นยังไง ศาสนานึงทำยังงี้บาป อีกศาสนาทำไมไม่บาป แล้วถ้าคนไม่นับถือศาสนา ทำบาป จะไปตกนรก ที่ไหน ?

ผมว่าสมัยนี้คงต้องเปลี่ยนใหม่ ให้คนเชื่อในเหตุผลมากขึ้น เช่นคุณทำผิด ไม่มีใครรู้ แต่คุณก็รู้กับตัวเอง ก็เป็นคุณเองที่อยู่อย่างไม่สบายใจ

angelknight
2nd March 2014, 01:34
สมัยนี้ผมเชื่อวิทยาศาสตร์ คนเราเป็นแค่สิ่งมีชีวิต ตายไปก็เน่าเปื่อย ไม่ได้มาเกิดเป็นหนที่สองหรอก ย่อยสลายไปกับธรรมชาติหมดละชีวิตหลังความตายอ่ะ

Granado
2nd March 2014, 01:38
ผมว่าคนเก่งสุดก็คนขุดนี่ล่ะ 2011!!! เอ้ดแอ้!! ขุดมาได้

armakusarecord
2nd March 2014, 01:51
น่าสนุกดีนี่

kazeyuki
2nd March 2014, 02:04
ผมก็ไม่ได้ลบหลู่เหมือนกันครับ แต่ก็ไม่ค่อยเชื่ออ่ะ เพราะถ้านรกสวรรค์มีจริงเค้าเอาเกณฑ์อะไรมาวัดว่าไอ้ที่ตายไปอยู่ศาสนาไหนและควรให้ใครเป็นผู้ตัดสินบาป เพราะ ความเชื่อหลังความตายของแต่ล่ะศาสนามันก็ไม่เหมือนกันด้วยรึเปล่า อย่างของพุทธนี่ ไม่ว่าจะทำดีแค่ไหนตายไปก็ลงนรกก่อนอยู่ดีไปเจอยมบาลตัดสินโทษก่อนขึ้นสวรรค์ ส่วนของคริสต์เคยอ่านเจอนานมาแล้วก็จะสลับกันกับศาสนาพุทธไม่ว่าจะทำดีหรือชั่วแค่ไหนก็ขึ้นสวรรค์ก่อนไปให้พระเจ้าของทางนั้นเป็นคนตัดสินโทษก่อนลงนรก ส่วนอิสลามไม่รู้ไม่มีข้อมูลแต่คาดว่าน่าจะต่างจากสองศาสนาที่ว่ามาแน่นอน แล้วตอนตายเค้าคัดแยกศาสนาของคนตายกันยังไง ผมก็สงสัย และจากความเห็นส่วนตัวของผมสังเกตุว่าหลายคนที่เคยออกทีวีที่เล่าว่า เคยไปนรกแต่กลับมาได้และเชื่อว่านรกกะสวรรค์มีจริงนั้น ผมว่าเค้าน่าที่จะอยู่ในอาการกึ่งฝันด้วยหรือเปล่าครับ อาจเป็นเพราะเราถูกปลูกฝั่งในเรื่องนี่มาแต่เกิดด้วยรึเปล่าทำให้เวลาอยู่ในภวังค์ยังไม่ได้สติหรือหยุดหายใจไปชั่วขณะ สมองหรือจิตใต้สำนึกเราจะสร้างภาพจากทัศนะคติความเชื่อเรื่องนรกกะสวรรค์ของศาสนานั้นๆขึ้นมา ผมมองเรื่องนรกกะสวรรค์เป็นเรื่องกุศโลบายของศาสดาแต่ล่ะท่านมากกว่าครับ ที่จะให้ทุกคนยึดมั่นในสิ่งดีไม่ทำร้ายเบียดเบียนกันและกันอยู่ร่วมกันในโลกใบนี้ได้อย่างสงบและเป็นสุข ผมก็คิดเห็นประมาณเนี่ยครับ
ทั้งหมดนี่เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ชอบไม่ชอบยังไงก็ขออภัยไว้ณ.ที่นี้

ปล. อ่าวกระทู้เก่ารึนี่!!!! กรรมๆ

pondsif01
2nd March 2014, 07:44
จะโดนแบนกันยกกระทู้มั้ยเนี่ย 5555 ขุดซะเก่าเลยแต่ กระทู้น่าสนใจดี

ส่วนตัว ตามหลักวิทยาศาสตร์ นรกไม่มีทางมีจริงได้หรอกครับ ยกเว้นจะมีบางสิ่งที่ไกล้เคียง เป็นความลับของจักรวาล เช่นพอตายไปพลังงานเราอาจจะกลับเข้าสู่ศูนย์กลางจักรวาล และสุ่มไปโผล่ที่ดาวซักดาวเป็นสิ่งมีชีวิตซักตัว ปล.ผมมั่วเอา

The Run
2nd March 2014, 07:57
แค่ให้พวกทำผิดมันรู้ว่านรกมันน่ากลัวยังไง แต่ผมก็ไม่ค่อยจะเชื่อว่ามันจะมีอยู่จริง (ไม่ได้ลบหลู่นะครับ)

คห เหมือนกันครับ ผมเชื่อแค่ว่า คนเราเกิดมาครั้งเดียว ตายครั้งเดียว...

Re[F]resh'z
2nd March 2014, 08:52
แล้วเขารู้ได้ไงว่านรกเป็นแบบนี้เขาเคยไปมาแล้วเหรอครับ (ถามเฉยๆ)

กับเรื่อง ดูภาพลามกผมว่าคงตกนรกกันทั่วโลกอ่ะ

ไม่ค่อยเชื่อแต่ไม่ได้ลบหลู่

Patrenko
2nd March 2014, 09:04
ถ้าเราย้ายศาสนาหนีบาปก็ไม่ต้องลงนรกขุมนี้ใช่ไหมครับ *-*

นั้นเเหละครับมันมีไว้ยึดเหนี่ยวจิตใจซึ่งได้ผลจริง แต่ถ้าให้ถามตรงๆเชื่อบทลงโทษนี้ไหมผมขอบอกว่าไม่เชื่อครับ แต่มันเป็นที่ยึดเหนี่ยวใจสำหรับผมได้ดี

MI~MI
2nd March 2014, 09:17
ผมไม่ใช่ชาวพุทธ แต่ผมเป็นชาว ROCK

neo_boss
2nd March 2014, 09:45
เห็นแล้วรู้สึกไม่กล้าทำบาป:sweat

ปล.แต่บางทีจำเป็นก็ต้องทำ

jackzaujm159
2nd March 2014, 10:16
แล้วใครมันเป็นคนวาดภาพ และรู้ได้ไงว่านรกเป็นแบบนั้น

zanuk9876
2nd March 2014, 10:20
คนขุดหล่อเลย :o

{s-c-p} *man*
2nd March 2014, 14:14
3 ปีที่เเล้วนิ

ipromise11
2nd March 2014, 14:28
ผมคิดว่า นรก สวรรค์ มันเป็นกุศโลบายอย่างนึงเพื่อให้คนทำความดี เกรงกลัวต่อบาป

สำหรับผมแล้วผมไม่เชื่อเรื่องนรก เรื่องเวรกรรม พระพุทธเจ้าสอนให้เราพิสูจน์อย่างมีเหตุผล

ในเมื่อมันหาข้อเท็จจริงเรื่องนี้ไม่ได้ ก็ไม่รู้จะเชื่อไปทำไหม (ตอนเด็กๆเคยเชื่อพอโตมาได้อ่านได้รู้อะไรหลายๆอย่างค.คิดเลยเปลี่ยน)

NNP9MR
2nd March 2014, 14:56
เส้นทางชีวิตหลังความตาย มันเป็นเรื่องที่ทำให้เรากลัว หากเกิดกับเราไปเเล้วโดนโทษไปไม่รู้กี่ครั้ง คงต้องกลัวจนหัวหด
เเต่พอเกิดใหม่ก็ลืมเรื่องราวทั้งหมด เเล้วถ้าเกิดชาตินั้นทำดีชาตินี้ทำชั่ว ชาติที่เเล้วก็ทำไปสูญเปล่านะสิ
คนเราตายเอาไปได้เเต่บุญเเละบาป เเต่นั้น มันก็เเค่ข้ออ้างทางหลักการทางศาสนาให้เราเน้นทำดีหรือไรก็ตามเเต่ เเละอะไรจะประกันได้ว่า
หากเราทำดีชาตินี้ชาติหน้าเราจะไม่ทำบาป มันก็พูดได้คิดได้ไปเรื่อยเเละเรื่องดู ภาพลามกหรือการ์ตูนลามก ส่วนมากก็หาดูได้ง่ายบางประเทศมันก็เรื่องปกติ
มันก็ยังดีกว่าไปแอบถ่ำมองคนเเละไปเบียดเบียนคนนั้นอีกทั้งนี้ เราก็ไม่รู้ว่ามันจริงหรือเปล่า เเต่ที่เเน่ๆ ไม่เบียดเบียนผู้อื่น อะไรที่ทำที่คิดว่าดีก็ทำไปเหอะ ให้มากกว่าบาป

shisaku
2nd March 2014, 15:15
ถ้าสมมุติฝรั่งมาตายที่ไทย

แล้วตายไปจะไปตกนรกที่ไหน ถ้าฝรั่งคนนั้นนับถือ ศาสนาคริส แล้วเขาจะเจอยมบาลไหม

แล้วยมพบาลจะพูดภาษาอะไรกับเขา จะพูดภาษาอังกฤษไหม แล้วถ้าเกิดฝรั่งคนนั้นเป็นคนเยอรมัน ยมพบาลจะพูดเยอรมันได้ไหม

แล้วถ้าเกิดฝรั่งคนนั้นอยากพบพระเจ้าของศาสนาคริส จะทำยังไง ยมพบาลจะพาไปไหม หรือจะตัดสินความผิดก่อน

แล้วถ้าเกิด...

แล้วถ้าเกิด...

สรุปเรื่องนี้ไม่มีอยู่จริง จบนะ

allenkheel
2nd March 2014, 15:33
แนะนำ ลองศึกษาประวัติศาสตร์ ตะวันตกดูครับ สมัย ยุค กรีซ โรมัน พวกคนในยุคนั้นมีความคิดที่ว่า มนุษย์เป็นศูนย์กลางของจักวาล เชื่อในศักยภาพของมนุษย์มาก โดยมีการลบลู่พระเจ้าและธรรมชาติแบบเต็มที่ ก็อย่างว่าละครับ ตะวันตกตะวันออก ของเค้ามี พระราชวังแวร์ซายส์ที่ฝรั่งเศลกันแล้ว ตอนนั้นเรายังเป็นหมู่บ้านบางระจันทร์อยู่เลย . ส่วนตะวันออกมีความคิดที่ว่าธรรมชาติเป็นศูนย์กลางครับ เราจึงเคารพสิ่งศักดิ์ อ้อนน้อมถ่อมตน จึงขาดการพัฒนาทางความคิดครับ :yes

harnibal409
2nd March 2014, 20:39
ผมไม่รู้หรอกน่ะว่าสวรรค์ นรกมันมีอยู่จริงๆหรือป่าวหรือแค่คนโบราณอุปโลกขึ้มาเพื่อไม่ให้คนทำบาปเพราะจะตกนรกให้ทำความดีมากๆจะได้ขึ้นสวรรค์ แล้วอธิบายสภาพนรกกับสวรรค์ว่าเป็นยังไง