PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คอม 1 เครื่องสามารถลงได้หลาย Windows ไหมครับ

HOLOGRAM
8th April 2012, 20:52
แบบ ตอนนี่ผมมี Win 7 ใช่ไหม แต่ผมอยากจะเอา XP มาใส่อีกอันอะไรประมาณนี่อ่ะ มันจะสามารถทำได้หรือปล่าว
หรือ ถ้าผมจะลง XP ทับลงไปเลยโดยไม่ลบอะไรแม้แต่นิดเดียว แล้วมันจะได้ไหมหรือยังไง ถ้าลง 2 อันทำยังไง ทับก็แล้วเกิดอะไรไหม

spykesDR.
8th April 2012, 21:15
ถ้าอยากลงมากกว่า 1 วินโดว์ต้องลงคนละไดร์ครับ

dojo123753951
8th April 2012, 21:18
ลงได้ครับอยู่ที่เนื้อที่ Hardisk

newtaone
8th April 2012, 21:19
ทำได้ครับผม ^^ ไดร์เดียวกันก็ลงกี่วินโด้ก็ได้ครับ มันมีวิธีอยู่ ^^

HOLOGRAM
8th April 2012, 21:27
ตกลงคือยังไงอ่ะ แล้วถ้าทับไปเลยจะได้ปล่าวครับ มันจะเกิดภัยพิบัติอะไรไหมครับ แล้วคือถ้าเกิดปัญหาจะลงอันเก่าทับอีกทีจะเป็นอะไรป่ะ แบบ ทับไปทับมาอ่ะ

ทำได้ครับผม ^^ ไดร์เดียวกันก็ลงกี่วินโด้ก็ได้ครับ มันมีวิธีอยู่ ^^

???....

gap
8th April 2012, 21:38
ตกลงคือยังไงอ่ะ แล้วถ้าทับไปเลยจะได้ปล่าวครับ มันจะเกิดภัยพิบัติอะไรไหมครับ แล้วคือถ้าเกิดปัญหาจะลงอันเก่าทับอีกทีจะเป็นอะไรป่ะ แบบ ทับไปทับมาอ่ะ

???....
ลงเหมือนที่เรปแรกบอกผมว่าง่ายกว่านะครับ :)

kidsylenser
8th April 2012, 21:47
ลงแบบ แยก Drive ง่ายสุดครับ วิธีคือ

1 ลง Windows XP ก่อน ใน Drive C:
2 ลง Windows 7 ใน Drive D:

ตอนเปิดเครื่องจะขึ้นถามว่าจะเข้า XP หรือ 7 ก็เลือกเอา

ปล.ถ้าพลาดลง Windows 7 ก่อนก็ไม่เป็นไรให้ลง Windows XP ใน Drive D:
เสร็จแล้วคอมจะไม่เห็น Win7 จะตรงเข้า XP อย่างเดียว
วิธีแก้ ให้ใส่แผ่น Win7 เข้าไปในเครื่อง โหลดจนถึงจะลง Windows 7 ให้เอาแผ่นออกแล้ว Restart
คอมก็จะเข้า Win7 แทน แล้ว XP จะหายไปทีนี้ให้ลง โปรแกรมที่ทำให้เครื่อง เลือก Windows ได้ (ผมลืมชื่อโปรแกรมขออภัย)
แล้วก็จะเข้าได้เหมือนข้างบน

แต่ถ้าทำให้ลงใน Drive เดียวกันผมไม่รู้ครับ

HOLOGRAM
8th April 2012, 22:07
เอ่อ พอจะงงอ่ะ

chikuva
9th April 2012, 06:58
ถ้ามี 7 อยู่แล้วลองหาคำว่า xp mode มฃใน google ดู แต่ผมชอบใช้ vmware มากว่าเอาใว้เปิดเกมส์ออนไลน์หลายๆจอ

catroon2000
9th April 2012, 13:30
ลงในโปรแกรม Vmware หรือ Vitual Box ตามที่พี่ Chikuva บอกง่ายที่สุดครับ วิธีการลงก็ลงเหมือนเราลง Windows ใหม่นั้นแหละแต่เราจำลองไดร์ขึ้นมาก็เท่านั้นเอง