PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ความแตกต่างของ Driver การ์ดจอ WHQL,OpenCL จากAMD มันมีความหมายว่ายังไง????

bararasza
9th April 2012, 01:17
เวลาผมติดตั้งไม่เคยสนใจตรงจุดนี้เลยแค่ดูเวอร์ชั่น OKใหม่ล่าสุด ผมก็ลงเลย

แต่ตอนนี้ผมเริ่มสงสัยแล้วว่า WHQL, OpenCL และยังมีตัวอื่นๆๆอีกมั้งครับที่ผมไม่เคยเห็น ตรงนี้ช่วยตอบให้ด้วยครับว่ามีแบบไหนอีกบ้าง

และมันมีความหมายว่ายังไงหรือครับ???

ขอบคุณครับ

ปล.ถามจากกระทู้ AMD club ไปแล้ว แต่ ขี้เกลียดรอ^^

ปล.2 ย้ายมาจากหมวด Software:confused:

bararasza
9th April 2012, 17:48
ดันครับไม่มีใครตอบให้เลยอ่า*-*

bararasza
26th April 2012, 21:48
ขอคำตอบครับ จนป่านนี้ยังไม่รู้เลย -..-

dalvision
27th April 2012, 10:50
OPENCL คือเทคโนโลยีที่ทำให้เกิดการประมวณผลข้ามแฟรชฟอร์มได้ครับ คือการให้การ์ดจอไปช่วยCPUประมวณผลงานของCPU หรือให้ CPU ประมวลผลงานของการ์ดจอ ที่เด่นๆก็คือมันจะทำให้ระบบมีการทำงานอย่างมีประสิทธิภาพมากขึ้นนั่นเองครับ การ์ดกับ CPU ก็จะช่วยประมวลผลงานเดียวกันได้
ก็คือเปิดแล้วทำให้ได้เล่นเกมอย่างมีประสิธทิภาพมากขึ้นครับ
แต่ WHQL ผมไม่รู้นะ