PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : จุดอ่อนคือสิ่งที่ใครก็ไม่สามารถขโมยไปจากคุณได้ ?

Type-7442
9th April 2012, 11:28
ไม่ได้เขียนเองนะครับ ลอกเค้ามา

http://achikochi1234.blogspot.com/2011/09/blog-post_16.html

คุณเคยรู้สึกเบื่อกับจุดอ่อนของตัวเองไหม ?

คำว่าจุดอ่อนนั้นอาจหมายถึง การที่คุณพูดไม่เก่ง มองตัวเองเป็นคนเรื่อยเปื่อยไม่มีจุดหมาย ไม่กล้าริเริ่ม หรือขาดทักษะความรู้อะไรบางอย่างที่คุณคิดว่ามนุษย์คนหนึ่งๆ ควรจะมี

เมื่อเทียบกับคนอื่นๆ ในแง่นี้แล้ว คุณอาจคิดน้อยเนื้อต่ำใจ โทษสิ่งแวดล้อม โทษคนรอบข้าง รวมถึงโทษตัวเองไปได้ต่างๆ นานา คิดถึงสาเหตุทั้งหมดเท่าที่พอจะคิดได้ ที่ทำให้คุณเกิดมาเป็นคนแบบนี้

จากนั้นคุณก็เริ่มทำทุกสิ่งทุกอย่างที่เชื่อว่ามันจะช่วยกำจัดจุดอ่อนในตัวเองให้หมดไป คุณเริ่มออกหาข้อมูล หาผู้เชี่ยวชาญที่สุดในสายนั้นๆ อ่านทุกอย่างที่เขาเขียน ฟังทุกอย่างที่เขาพูด ลองทำตามวิธีการที่เขานำเสนอ ช่วงแรกคุณอาจรู้สึกดีขึ้นเล็กน้อย แต่หลังจากที่ได้ใช้ความพยายามอย่างเต็มที่ สุดท้ายคุณก็พบว่าตัวเองไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไรไปจากเดิมมากนัก

ถ้าใช่... ผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่ไม่ต่างจากคุณ แต่วันนี้ผมมีอีกมุมมองหนึ่งมานำเสนอ ...

ผมอยากให้คุณลองจินตนาการว่าตัวเองกำลังเดินอยู่ในสวนดอกไม้แห่งหนึ่ง รอบๆ ตัวคุณเต็มไปด้วยดอกไม้หลากสีหลายพันธุ์ ต่างบานสะพรั่งขึ้นสอดแทรกกันอย่างสวยงาม

สมมติว่าคุณมีโอกาสได้เลือกดอกไม้เพียงดอกเดียวในสวนแห่งนั้นเพื่อเป็นเจ้าของ คุณคงรู้สึกทำใจได้ยากและเลือกไม่ถูกใช่ไหมครับ เพราะทุกดอกต่างก็ดูสวยงามแตกต่างกันไปหมด

มองจากมุมของดอกไม้ มันก็ไม่รู้หรอกว่าตัวมันเองแตกต่างและสวยงามแค่ไหน สิ่งที่มันทำก็เพียงแค่ผลิใบยืดก้านให้ยาวเข้าไว้เพื่อรับแสง มันทำไปเพื่อความอยู่รอด โดยไม่รู้เลยว่าคุณกำลังจ้องมองมันอยู่

คุณลังเลอยู่พักหนึ่ง แต่ในที่สุดคุณก็เลือกเด็ดดอกไม้ดอกหนึ่งจากสวนแห่งนั้น แล้วเดินออกมาด้วยรอยยิ้มและความเบิกบานในใจ ...

สิ่งที่ผมพยายามจะบอกก็คือ คนเราก็เป็นเหมือนดอกไม้ เราคือเมล็ดพันธุ์ที่แตกต่าง เราเติบโตขึ้นพร้อมๆ กัน ต่างเบ่งบาน และมีความสวยงามในแบบของตัวเอง

แต่ที่น่าสงสัยก็คือ ทั้งๆ ที่เราก็แตกต่างกันอยู่แล้ว ทำไมถึงอยากจะเป็นที่ 1 กันอีก ?

เมื่อคุณโฟกัสที่จุดอ่อนของคุณ คุณจึงกำลังเปรียบเทียบตัวเองกับจุดที่แข็งที่สุดของคนที่เป็นที่ 1 ในเรื่องนั้นๆ

ลองมองจากมุมนี้นะครับ ...

บิล เกตส์ ผู้ก่อตั้งบริษัทไมโครซอฟท์ แม้จะมีผู้คนยกย่องเขาเป็นจำนวนมาก แต่ก็เคยถูกกล่าวหาว่าใช้อำนาจและทำทุกวิถีทางในการกีดกันคู่แข่งเพื่อผูกขาดธุรกิจ เกตส์คิดได้ว่าช่วงชีวิตหลายสิบปีในการทำงานเขาไม่เคยตระหนักถึงเรื่องความไม่เท่าเทียมกันของโลกใบนี้ ทุกวันนี้เกตส์ลาออก และใช้เวลาส่วนใหญ่ในการทำงานการกุศล ส่วนหนึ่งก็เพื่อชดเชยเรื่องราวในอดีต

สตีฟ จอบส์ ผู้ก่อตั้งแอปเปิ้ลคอมพิวเตอร์ บริษัทที่มีมูลค่ามากที่สุดในโลก และผลิตภัณฑ์ไอโฟนที่เรารู้จักกันดี ก็มีบุคลิกที่ขัดแย้งในตัวเอง จอบส์เป็นคนที่ประสบความสำเร็จอย่างสูง แต่ก็ถูกกล่าวถึงและเขียนถึงเป็นอันมากว่าเป็นคนที่มีบุคลิกก้าวร้าวและเอาแต่ใจตัวเอง ทุกวันนี้เขายังต้องต่อสู้กับโรคมะเร็งในตับอ่อน

ย้อนยุคกลับไปสักหน่อย อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์ อัจฉริยะเบอร์หนึ่งของโลก สั่งตัดเสื้อผ้าแบบเดียวสีเดียวกัน 7 ชุด โดยให้เหตุผลกับชีวิตว่าเขาจะได้ไม่ต้องเปลืองสมองมาเลือกเสื้อผ้าที่จะต้องใส่ในแต่ละวัน

เห็นหรือยังครับ... มองมุมนี้ ไอดอลของคุณเองเขาก็มีจุดอ่อน ...

ดังนั้นวันนี้ หากคุณคือคนที่พูดไม่เก่ง จงปล่อยให้คนที่พูดเก่งที่สุดพูด ตัวคุณเองอาจเป็นนักฟังที่ดี หรือเป็นนักอ่านตัวยง แล้ววันหนึ่งเมื่อคุณหยิบปากกาขึ้นมา คุณก็อาจกลายเป็นนักเขียนที่เก่งที่สุดก็ได้

หากคุณมองว่าตัวเองเป็นคนเรื่อยเปื่อยกับชีวิต ปล่อยให้คนที่จริงจังกับชีวิตทำงานของเขา วันหนึ่งความเรื่อยเปื่อยของคุณอาจทำให้คุณตัดสินใจสะพายเป้ออกท่องเที่ยว แล้วไม่กี่ปีหลังจากนั้นคุณก็อาจพบว่าตัวเองได้กลายเป็นไกด์ที่ค่าตัวแพงที่สุดในโลก

หากคุณเป็นคนไม่กล้าริ่เริ่ม จงปล่อยให้คนอื่นริเริ่ม คุณอาจเป็นนักพัฒนาต่อยอด จับสิ่งที่มีอยู่แล้วมาผสมผสานจนกลายเป็นของชิ้นหนึ่งที่มีส่วนผสมที่ดีที่สุดที่ทุกคนไม่ใช้มันไม่ได้

หากคุณคิดว่ายังขาดทักษะหรือความรู้อะไรบางอย่างที่คนอื่นมีแต่คุณไม่มี ก็ขอให้คุณรู้ไว้ว่าคนอื่นเขาก็ต้องการทักษะหรือความรู้ในแบบที่คุณมีแต่เขาไม่มีเหมือนกัน

ลองมองตัวคุณจากสิ่งที่คุณเป็น มันไม่มีคำว่าจุดอ่อน ทุกอย่างมันเป็นเรื่องของมุมมอง ไม่ต้องเปรียบเทียบ ไม่ต้องค้นหาตัวตนของคุณอีกแล้ว เพราะคุณคือคนที่นั่งอยู่ตรงนี้ ที่นี่ และเดี๋ยวนี้

คุณคือดอกไม้ดอกเดียวในโลก และผมอยากจะบอกกับคุณว่า ความเป็นคุณนั่นแหละคือจุดแข็งของคุณ จุดอ่อนของคุณคือจุดแข็งที่ใครก็มาขโมยไปจากคุณไม่ได้

ผมเห็นว่าบทความนี้ดีครับ ซึ่งเข้ากับผมมากซึ่งเป็นคน ไม่ภูมิใจในตนเอง หวังว่าจะเป็นประโยชน์ในการเปลี่ยนทัศนคติในการใช้ชีวิตนะครับ
[ ผมก็ไปเอามาอีกที http://www.donjuanclub.net/index.php/topic,4021.0.html ]

// ขอบคุณครับ

jojoesangza
9th April 2012, 13:20
ขอบคุณสำหรับ บทความดีๆเเล้วมีสาระ

+1 ครับ

Choas67
9th April 2012, 13:43
Like ให้หนึ่งดอกครับ จขกท.

ninwatza
9th April 2012, 13:57
จุดแข็งกับจุดอ่อนผมอยู่จุดเดียวกันครับ แข็งๆอ่อนๆ

มันเป็นได้ ทั้ง 2 แบบ ใช่มั้ยครับ ^^

peepanz
9th April 2012, 14:24
ขอบคุนสำรับข้อมูลดี ๆ ครับ

AofLiverpool
9th April 2012, 14:26
จุดแข็งกับจุดอ่อนผมอยู่จุดเดียวกันครับ แข็งๆอ่อนๆ

คนละเรื่องแล้ว :sweat

OVLENG
9th April 2012, 14:40
สุดยอด:clap

nakiann123
9th April 2012, 15:33

555555555 เงิบ

curseman
9th April 2012, 15:49
-0- โอ้ รู้สึกตัวเองมีคุณค่าขิ้นมาเลยแฮะ 55+