PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ไม่มีอะไรแค่ข้องใจ

exodus
10th April 2012, 02:14
เดี๋ยวนี้นักดนตรีแบบแอนตี้เมนสตรีมนี่เป็น artist กันหมดเลยเหรอ
ผมเคยคิดว่า คนที่มีความรู้ด้าน music theory แตกฉานในขั้นสูง มีทักษะและฝีมือที่โดนเด่นเหนือมนุษย์มนาจะได้เป็นผู้ที่ถูกเรียกว่า ศิลปิน ซะอีก
แต่กลายเป็นว่า เดี๋ยวนี้ใครทำตัวแปลกๆ ก็ได้เป็นศิลปินกันหมดแล้ว หรือผมจะเข้าใจผิดไปเอง?

[9]:H!LO
11th April 2012, 19:31
อย่าคิดมากไปครับ ดนตรีมันไม่ได้แบ่งชนชั้นหรืออะไร มันสร้างมาให้คนเสพก็แค่นั้นเอง

sentinel12
14th April 2012, 00:21
เดียวนี้ ดนตรี ตีคอร์ดบอด ทั้งเพลง ร้องเพี้ยนทั้งเพลง แต่เพลง เนื้อหา ฟัง แปลกๆ กวนๆ ได้ ออกอัลบั้ม ก็บอกเก่งกันแล้ว

บางที ผมก็สงสัย เหมือนกันนะครับ = =

Major_Seventh
14th April 2012, 22:09
อยู่ที่การตลาด เก่งแบบเทพเจ้า คนเดินดินข้าใจยาก

artistcho
14th April 2012, 22:18
ดนตรีอยู่ที่ใจ (เกี่ยวมั้ยเนี่ย)

Petchrio~
15th April 2012, 11:18
ดนตรีคือการสร้างสรรค์ครับ ไม่ใช่ความรู้ เคยเห็นไหมครับ บางคนก็ชอบแนวแบบว๊ากๆทั้งเพลง ทั้งที่บางคนก็ไม่ชอบ บางคนก็ชอบ อินดี้ บางคนก็ชอบแจ๊ส

คือ มันมีหลายกลุ่มอะครับ ถึงแตกฉานในดนตรีอย่างที่คุณบอกมันแต่งเพลงไม่ได้ถึงใจคนดู หรือ ทำอะไรไม่ถึงใจคนดู มันก็ไม่ดังหรอกครับ อย่าง jimi hendrix

เขาไม่รู้โน้ต รู้สเกลอะไรเลย ทำไมเขาดัง ? แค่เผากีต้าร์หรือ ? นั่นก็ส่วนหนึ่ง เพราะถ้าดังเพราะเผากีต้าร์จริง เขาก็คงไม่เป็นตำนานถึงขนาดนี้หรอกครับ

inmyhate01
15th April 2012, 14:24
คนที่จะเป็นศิลปินได้ มันไม่จำเป็นต้องมีฝีมือเหนือมนุษย์ แตกฉานในทฤษฎีขั้นสูงหรอกครับ

เพราะดนตรีมันเป็นเรื่อง ของอารมณ์ความรู้สึก ส่วนเรื่อง ทฤษฎี มันคิดค้นมาในภายหลัง

อย่างที่เรปบนบอกนั่นแหละ Jimmi Hendrix ทำไมถึง เป็นศิลปินได้ แล้วทำไมถึงดังได้ แล้วทำไมถึงเป็นตำนานได้

ถ้าไม่มีเค้า เราคงไม่มีเสียงแตกเล่นกันจนถึงทุกวันนี้หรอก

SemIFaIL
15th April 2012, 14:30
ดนตรีมันเป็นศิลปะ อย่างหนึ่งไม่จำเป็นต้องรู้ว่านั้น คือ อะไร สิ่งที่เราจะรู้เข้าใจ คือ ศิลปินต้องการสื่อถึงอะไร ก็แค่นั้นเองไม่มีอะไรมาก

beersmooth
17th April 2012, 15:54
555+อ่านอยู่ตั้งนาน เข้าใจว่าเป็น yngwie malesteen อย่างมึนเลยเรา

Bastardz
17th April 2012, 18:45
ดนตรีคือการสร้างสรรค์ครับ ไม่ใช่ความรู้ เคยเห็นไหมครับ บางคนก็ชอบแนวแบบว๊ากๆทั้งเพลง ทั้งที่บางคนก็ไม่ชอบ บางคนก็ชอบ อินดี้ บางคนก็ชอบแจ๊ส

คือ มันมีหลายกลุ่มอะครับ ถึงแตกฉานในดนตรีอย่างที่คุณบอกมันแต่งเพลงไม่ได้ถึงใจคนดู หรือ ทำอะไรไม่ถึงใจคนดู มันก็ไม่ดังหรอกครับ อย่าง jimi hendrix

เขาไม่รู้โน้ต รู้สเกลอะไรเลย ทำไมเขาดัง ? แค่เผากีต้าร์หรือ ? นั่นก็ส่วนหนึ่ง เพราะถ้าดังเพราะเผากีต้าร์จริง เขาก็คงไม่เป็นตำนานถึงขนาดนี้หรอกครับ

๋Jimmi Hendrix ทำ Eric ปากหวอมาแล้วนะครับ อิอิ

pangpondcss
17th April 2012, 18:52
ถ้า Jimi ไม่รู้ note รู้ สเกล จะแต่งเพลงได้ไง