PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เปิดคอมไม่ได้เลย ช่วยหน่อยคับ

belphe01
10th April 2012, 20:11
คือเครื่องผมมีปัญหาทำให้เปิดคอมไม่ได้อะคับ
อาการเป็นดังนี้คับ
1 ตัวพัดลมที่ติดกับการ์ดจอปั่นแรงผิดปกติ(เสียงดังมาก)
2 หน้าจอดำ ไม่แสดงภาพ
3 ถอดพัดลมการ์ดจอแล้วก็เป็นเหมือนเดิม
4 เปิดไปซักพักเครื่องจะดับเอง แล้วเปิดเองอีกครั้ง
5 มีเสียงแปลกๆ ดังตื๊ด จากในเครื่อง แล้วมีเสียงดังจากฮาร์ดดิส
6 บางครั้งกดเปิดแล้วเครื่องดับทันที แล้วกดเปิดไม่ได้อีกเลย(ต้องถอดปลั๊กไฟแล้วเสียบใหม่)
7 การ์ดจอไม่ร้อนขึ้นเลย(หรือเพราะพัดลมแรงขึ้นไม่แน่ใจ)

เครื่องผมใช้เมนบอร์ดของ Gygabyte รุ่น EP41-UD3L คับ

ช่วยทีคับ ใช้ไม่ได้ตั้งแต่เมื่อวานแล้วT^T

[9]:H!LO
10th April 2012, 21:07
เอาไปหาช่างสิครับ ผมว่าอย่างงี้แก้เองไม่ได้หรอก ไม่ก็ลอง Search หาวิธีแก้ดู

ผมเอาใจช่วย !!

Buffalo
10th April 2012, 21:22
อาการขนาดนั้นแล้ว พึ่งช่างเถอะครับ

peepanz
10th April 2012, 21:24
ยกไปที่ร้านง่ายสุดนะครับ ถ้าอาการแบบนี้

mashiba
10th April 2012, 21:26
ผมคิดว่าไม่ psu เสียง ก็ cpu แหละครับสองอย่าง ลองหา psu ตัวอื่นมาใส่ดูครับ

®Th£ VÎŘuS™
11th April 2012, 00:31
เสียง ตี้ด ๆ มาจากตรงไหนอะครับ ..

BizoI24
11th April 2012, 02:27
:answer อารการแบบเนี่ยส่วนมาก Hardware พังแล้วละครับ ถ้าเปิดไม่ติดแล้วมีเสียงบี๊บโค๊ดต้องฟังแล้วเข้า google แล้วพิมจำนวนเสียงบี๊บที่ดังหาเอาเลยครับ

แต่ที่ผมพบบ่อยเวลาอุปกรณ์คอมเสียแล้วเปิดเครื่องไม่ติดจะมี CPU ไม่ก็ MainBoard ละครับที่พัง อาการแบบเนี่ยถ้าเจ้าของกระทู้ไม่มีความรู้เรื่อง HW เลย

ควรยกให้ช่างเค้าจัดการให้ครับถ้ารู้ว่าอะใหล่อันไหนเสียก็เครมเลย ถ้าประกันหมดก็ซื้อใหม่ครับ