PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ชีวิตนี้ อย่าเสียเวลากับการบ่นเลยเหอะว่ะ

Type-7442
10th April 2012, 21:42
การบ่นเป็นเรื่องเลวร้ายที่สุดที่คุณทำต่อสุภาพหรือฐานะทางการเงินของตัวเอง เลวร้ายที่สุดนะหรือ ทำไมถึงเป็นเช่นนั้นล่ะ

ผมเชื่ออย่างหมดใจในกฏครอบจักวาลที่กล่าวว่า สิ่งที่คุณไห้ความสนใจจะยิ่งเพิ่มขยายผล เวลาคุณบ่น คุณไห้ความสำคัญสนใจ

อะไรกับอะไรหละ สิ่งดีๆ ที่เกิดขึ้นกับชีึวิตหรือสิ่งร้ายๆที่เกิดขึ้นกับชีึวิต เมื่อคุณบ่น เห็นได้ชัดว่าคุณเพ่งความสนใจไปยังเรื่องร้ายๆ

ที่เกิดขึ้นกับชีวิต และเนื่องจากคุณจะได้ในสิ่งที่คุณไห้ความสนใจ คุณก็จะได้เรื่องร้ายๆในชีัวิตมากขึ้นไปอีก

ผู้เชี่ยวชาญด้านการพัฒนาตนเองหลายท่านพูดถึงกฏแห่งแรงดึงดูดไว้ดังนี้ คู่เหมือนดึงดูดคู่เหมือน หมายความว่า เมื่อคุณบ่น

เรื่องอะไร เท่ากับคุณกำลังดึงดูด ความเลวร้าย เหล่านั้นเข้ามาในชีวิต

หลักการแห่งความมั่งคั่ง

เมื่อคุณบ่น คุณกำลังกลายร่างเป็น

"แม่เหล็กดึงดูดความเลวร้าย" ที่มีชีิวิต

เคยสังเกตไหมว่าคนที่ชอบบ่นมักมีชีิวิตที่ยากลำบาก ดูเหมือนทุกอย่างที่สามารถผิดพลาดได้จะผิดพลาดไปเสียหมดในชีิวิตของ

คนพวกนี้ พวกเขาพูดว่า "แน่สิ ฉันต้องบ่น ดูิซิว่าชีวิตฉันย่ำแย่ขนาดไหน" และตอนนี้เมื่อคุณล่วงรู้ถึงทฤษฏีนี้แล้ว คุณสามารถ

บอกพวกเขาไห้เข้าใจเสียไหม่ว่า "ไม่หรอก ชีวิตคุณแย่เพราะคุณเอาแต่บ่นว่ามันย่ำแย่แค่ไหนต่างหากหละ ทีนี้หุบปากซะ...

และอย่าเข้ามาไกล้ฉัน "

จะว่าไป ผมขอบอกว่าคุณไม่ควรเข้าไปคลุกคลีกับพวกชอบบ่น ถ้าคุณหลีกเลี่ยงไม่ได้จริงๆ คุณควรเตรียมร่มโลหะไว้เป็น

เกราะกำบัง ไม่อย่างนั้น ความย่ำแย่ทั้งหลายในชีวิตของพวกเขาอาจจะกระเด็นมาโดนคุณด้วย

ตัวผมเองอยู่ห่างจากบรรดานักบ่นไห้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ เพราะพลังงานในด้านลบเป็นโรคติดต่อ แต่ก็ยังมีคนจำนวนมาก

ชอบขลุกอยู่กับพวกชอบบ่น เพราะอะไร เหตุผลง่ายๆ คือ พวกเขากำลังรอไห้ถึงตาตัวเองบ่นบ้างนะสิ เธอว่านั่นแย่แล้วเหรอ

รอไห้ได้ยินเรื่องของฉันก่อนเถอะ

ผมขอสัญญาว่าการบ้านที่ผมจะไห้คุณทำต่อไปนี้จะเปลี่ยนแปลงชีวิตคุณได้ภายในเจ็ดวัน ผมท้าไม่ไห้คุณบ่นเรื่องอะไรเลย

ไม่ใช่แค่การบ่นออกมาดังๆ แต่รวมถึงการบ่่นในใจด้วย คุณต้องงดการบ่นครบเจ็ดวันเต็ม ทำไมนะหรือ เพราะคุณอาจยังมี

"สารตกค้าง" ในหัวจากเมื่อวันก่อน และโชคร้ายที่ขยะสมองเหล่านี้ไม่ได้เดินทางด้วยความเร็วแสง มันเกินทางช้าเหมือนเต่า

ดังนั้นคุณอาจต้องใช้เวลาสัพักกว่าจะกำจัดมันได้หมด

ผมท้าไห้ผุ้คนนับพันคนทดสอบหลักการนี้มาแล้ว และผมก็ทึ่งกับจำนวนคนที่กลับมาบอกผมว่าเ้จ้าแบบฝึกหัดจิ๊บจ๊อยนี้ได้เปลี่ยน

แปลงชีวิตพวกเค้าไปอย่างไร ผมรับประกันว่าคุณจะรู้สึกอัศจรรย์ใจเมื่อได้เห็นว่าชีิวิตของคุณดีขึ้นมากเพียงใดเมื่อคุณเลิกสนใจกับ

เรื่องแย่ๆ และเลิกดึงดูดขยะเข้ามาในชีิวต แค่กลัยบมาอยู่ในโลกที่ "เป็นกลาง " ไห้ได้ก็นับว่าก้าวหน้ามากแล้ว

การกล่างโทษ การแก้ตัว และการบ่นก็เหมือนยาแก้ปวกมันเป็นเพียงเครื่องมือลดความเครียด และบรรเทาความกดดันจาก

ความล้มเหลวเท่านั้น ลองคิดดูสิ ถ้าคนเราไม่ได้ล้มเหลว ในด้านใดด้านหนึง เขาหรือเธอจะกล่าวโทษ หาข้อแก้ตัว หรือบ่นไหม

คำตอบชัดเจนคือ ไม่

ตั้งแต่นี้ต่อไป ถ้าคุณพบว่าตัวเองกล่าวโทษ หาข้อแก้ตัว หรือพร่ำบ่น จงรีบละและเลิกในทันที เตือนตัวเองเอาไว้ว่า คุณ

กำลังลิขิตชีวิตตัวเอง คุณสามารถดึงดูดความสำเร็จหรือไม่ก็ความผิดพลาดเข้ามาในชีิวิตได้ตลอดเวลา จึงเป็นเรื่องสำึัคัญมากที่

คุณต้องเลือกสรรการใช้ความคิดและถ้อยคำอย่างชาญฉลาด

ทีนี้คุณพร้อมที่จะฟังหนึ่งในความลับที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในโลกหรือยัง พร้อมไหมครับ ตั้งใจอ่านดีๆ โลกนี้ไม่มีผู้ถูกกระทำที่ร่ำรวย

ได้หรอก เช้าใจไหมครับ ผู้ถูกกระทำไม่มีทางร่ำรวยได้ถ้ามี ใครจะเป็นคนฟังเวลาเขาบ่นล่ะ โธ่ถึง เรือยอชท์ฉันมีรอย

ถลอกซะแล้ว ใครๆคงตอบกลับไปว่า "เรื่องแค่นี้เองเหรอ"

http://www.donjuanclub.net/index.php/topic,622.0.html

// ขอบคุณครับ

Rukawa
10th April 2012, 21:48
อ่านหมดแล้วครับ ดีมากๆเลย

แต่ผมงงกับประโยคนี้ "โลกนี้ไม่มีผู้ถูกกระทำที่ร่ำรวย

ได้หรอก เช้าใจไหมครับ ผู้ถูกกระทำไม่มีทางร่ำรวยได้ถ้ามี ใครจะเป็นคนฟังเวลาเขาบ่นล่ะ โธ่ถึง เรือยอชท์ฉันมีรอย

ถลอกซะแล้ว ใครๆคงตอบกลับไปว่า "เรื่องแค่นี้เองเหรอ" "

ช่วยอธิบายหน่อยครับ ผมเป็นคนเข้าใจยาก 555

Type-7442
10th April 2012, 21:52
อ่านหมดแล้วครับ ดีมากๆเลย

แต่ผมงงกับประโยคนี้ "โลกนี้ไม่มีผู้ถูกกระทำที่ร่ำรวย

ถลอกซะแล้ว ใครๆคงตอบกลับไปว่า "เรื่องแค่นี้เองเหรอ" "

ช่วยอธิบายหน่อยครับ ผมเป็นคนเข้าใจยาก 555

กูก็งงเหมือนกัน

peepanz
10th April 2012, 21:52
จิง รำคาญคนอื่นด้วย

bararasza
11th April 2012, 00:36
จขกท. บ่นอะไร ^^:preved ล้อเล่นครับ:inlove อย่าโกรธนะ

Rufiorocco
11th April 2012, 00:40
กูก็งงเหมือนกัน

ซ่อนทำไมผมก็งง :sweat

bararasza
11th April 2012, 03:34
ซ่อนทำไมผมก็งง :sweat

สุดยอดดวงตา ท่านไม่เฉลย ผมไม่เห็นนะเนี่ย รู้ได้ไงว่ามี...

krisana
11th April 2012, 07:14
" โลกนี้ไม่มีผู้ถูกกระทำที่ร่ำรวย " งงว่าถูกกระทำจากอะไร ?? เสียงบ่นหรอ
งั้นก็แปลว่า "โลกนี้ไม่มีคนที่ถูกบ่นใส่แล้วรวย"

ขอบคุณสำหรับบทความ

The Hidden Shadow
11th April 2012, 07:56
แต่ผมว่า บ้างทีการบ่น มันก็สนุกนะครับสำหรับผม อย่างเพื่อนผม บ่นผมเนี่ย ผมก็แอบฮา หรือไม่ก็เวลาผมบ่นมันรู้สึกดียังไงบอกไม่ถูก