PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เกม FPS ที่มองลงมา...

HOLOGRAM
11th April 2012, 05:24
คงรู้จักกันดีนะ เกมแนว FPS (First person shooter) เกมแนวบุึึคคลที่หนึ่ง

ผมสงสัยมานานแล้วครับ เกม FPS บางเกม ที่เห็นตัวละครถือปืนอะไรต่างๆ แต่เมื่อก้มลงมาแล้วทำไม ไม่เห็นเท้าของตัวเอง รู้สึกเล่นแล้วเหมือนผียังไงไม่รู้
ก้มแล้วไม่เห็นขาอะไรเลย แต่บางเกม ก็เห็นครับ (Crysis,Dead Island) เป็นต้น หนักกว่าก็คือ Battlefield 3 เห็นขาตัวเอง แต่ดันไม่มีเงาของตนเอง
Crysis มีเงาของตัวเองนะ

สรุปก็คือ ผมสงสัยครับ ว่าทำไม เกมบางเกมไม่ทำให้เห็นขาของตัว พวก Series COD ก็ไม่มี เ้พราะอะไร แล้วทำไม BF3 มีขาแต่ดั้น ไม่มีเงาตัวเอง เพราะอะไร

ปล.อันนี่คือสงสัยนะ ไม่ใช่ไม่รู้ จะตอบยังไงก็ได้ครับ ไม่ได้ว่าอะไร แค่สงสัย

MC_cat
11th April 2012, 06:52
Battlefield 3 ตอนเล่นรู้สึกเหมือน ไม่ได้เป็นส่วนหนึ่ง ของฉาก
เงาก็ไม่มี มองขาตัวเองแล้ววิ่ง เหมือนไม่ใช่ขาตัวเอง:)

ก็คงจะแบบ เน้นลายละเอียด ฉาก ไม่เน้นตัวละคร
เน้นละครไม่ เน้นลายละเอียด ฉาก

One2T
11th April 2012, 07:09
เพราะเวลาเล่น น้อยคนหรือแทบไม่มีเลย ที่จะเล่นไปละคอยก้มลงมามองขาไปด้วยครับ ผมก็เหมือนกัน ผมก็มองแต่ฉาก ดีเทล เทจเจออื่นๆ ไม่ก็ดูรายละเอียดหน้าตัวละครอื่น ก้มลงไปมีขา มีเงา มีพื้นที่ยืน ก็ไม่เห็นมีไรน่ามอง

ขนาดชีวิตจริงเวลาเดินๆ หรือวิ่ง ยังไม่ค่อยก้มลงมามองขาตัวเองกันเลย ถ้าไม่สะดุดอะไร หรือจะซื้อรองเท้าใหม่

Kokae
11th April 2012, 10:29
กลัวจะยิงเท้าตัวเองมั่งครับ

HOLOGRAM
11th April 2012, 10:32
คือเอาจริงๆ ถ้าเกมส่วนใหญ่จะใส่เงาตัวเองเข้าไปด้วย จะดูดีมากอ่ะ เออใช่ Skyrim ก็ไม่มี แต่โดดลงน้ำ น้ำกระจายเลย

Gu Pai!
11th April 2012, 10:38
BF3 ไม่มีเงาตัวเองหรอ? ผมว่าผมเห็นอยู่บางทีนะ

ผมไม่รู้ผม low หมด

แต่เห็นขาตัวเอง หรือไม่เห็น ยังไง คุณก็ยิงขาตัวเองไม่ได้อยู่ดี

HOLOGRAM
11th April 2012, 10:50
BF3 ไม่มีเงาตัวเองหรอ? ผมว่าผมเห็นอยู่บางทีนะ

ผมไม่รู้ผม low หมด

แต่เห็นขาตัวเอง หรือไม่เห็น ยังไง คุณก็ยิงขาตัวเองไม่ได้อยู่ดี

แล้วใครมันจะยิงขาตัวเอง