PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : PS5 เปิดไม่ติด กดปุ่ม power เงียบ ไม่ตอบสนองอะไร กดปุ่มเอาแผ่นออกก็ไม่มีเสียง

blythe
11th January 2024, 00:33
PS5 CFI-1218A เปิดไม่ติด กดปุ่ม power เงียบ ไม่ตอบสนองอะไร กดปุ่มเอาแผ่นออกก็ไม่มีเสียง

เจ้าของเครื่องแจ้งว่า “ผมเพิ่งซื้อเครื่องมายังไม่ถึงปีเลยครับ ผมอ่านบทความที่พี่เคยลงไว้ในเพจว่า ถ้ามดเข้าเครื่องศูนย์จะไม่รับประกัน ผมคิดว่าเครื่องน่าจะมีมดเข้าครับ ที่บ้านมีมดเยอะมาก”
ปัญหาเรื่องมดเข้าเครื่องทำให้ PS5 เปิดไม่ติดเกิดขึ้นบ่อยมากครับ แล้วทางศูนย์ก็ไม่รับประกันเครื่องที่เกิดปัญหานี้ด้วย ถึงแม้จะอยู่ในระยะประกันก็ตามครับ มาเข้าเรื่องของเราดีกว่านะครับ
ดีหน่อยที่เครื่องนี้ไม่มีมดเข้าไปในส่วนของตัวเครื่อง พอทางร้านเปลี่ยน Power supply ตัวใหม่ใส่ให้ไป เครื่องก็กลับมาใช้งานได้อีกครั้ง ถามว่าแล้วพาวเวอร์ซัพพลายเก่าใช้ไม่ได้แล้วเหรอ ซ่อมได้มั๊ย ในกรณีของ PS5 เครื่องนี้ ทางร้านแนะนำให้เปลี่ยนน่าจะปลอดภัยกว่าครับ เพราะระบบไฟเป็นสาเหตุหลักที่สำคัญอย่างนึงที่อาจทำให้เครื่องช็อตได้ ลองดูความเสียหายที่เกิดขึ้นจากภาพดูครับจะเข้าใจว่าทำไม