PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : โรคกลัวชนิดต่างๆ

JohnKun
13th April 2012, 16:09
amathophobia - โรคกลัวฝุ่น

heortophobia - โรคกลัววันหยุด

archibutyrophobia - โรคกลัวเนยถั่วติดฟัน

phobophobia - โรคกลัวความกลัว

osphresiophobia -โรคกลัวกลิ่นตัว

chorophobia - โรคกลัวการเต้น

pogonophobia - โรคกลัวหนวดเครา (ข่าวร้ายของซานต้าคลอส)

genuphobia - โรคกลัวหัวเข่า (เห็นเป็นไม่ได้ เป็นลมล้มพับไปเลยก็มี)

batrachophobia - โรคกลัวสัตว์เลื้อยคลาน

helminthophobia - โรคกลัวหนอน

paraskevidekatriaphobia - โรคกลัววันศุกร์ที่ 13

Hippopotomonstrosesquippedaliophobia - โรคกลัวคำยาวๆ (มีด้วยรึเนี่ย)

technophobia - โรคกลัวเทคโนโลยี นวัตกรรมต่างๆ

Agyrophobia- กลัวถนนและการข้ามถนน (จำได้ว่ามีโรคกลัวสะพานลอยด้วยนะ)

Ambulophobia- กลัวการเดิน (วิ่งไม่ก็ม้วนหน้าช่วยท่านได้)

Androphobia, Arrhenphobia- กลัวผู้ชาย (ถ้าผู้ชายเป็นโรคนี้ล่ะ??? ตอน?)

Anuptaphobia- กลัวการอยู่เป็นโสด (ข้าน้อยก็กลัว)

Arithmophobia- กลัวตัวเลข (จะเป็นตอนใกล้ๆสอบแคลหรือเปล่า?)

Asymmetriphobia- กลัวสิ่งที่ไม่สมมาตร (ไม่! ชั้นวาดการ์ตูนหน้าเบี้ยว อ๊ากกก)

Achluophobia - กลัวความมืด = อันนี้พอรับได้
Acrophobia - กลัวความสูง. = อันนี้ก็โอเค

Acousticophobia – โรคกลัวเสียง = อ่าว...วว
Agliophobia - กลัวความเจ็บปวด = เค้าก็กลัว
Androphobia - กลัวผู้ชาย = อ่า…- -*
Anthropophobia - กลัวผู้คนและสังคม = อยู่บ้านคนเดียวสิคะ

Aviophobia - โรคกลัวการบิน = อย่าขึ้นเครื่องบินสิ

Arachnophonia - กลัวแมงมุม = เค้าว่ามันน่ารักออกนะ

Ataxophobia -โรคกลัวความไม่มีระเบียบ = บ้านคงจะสวยงามหน้าอยู่เนาะ(แม่เราคงเป็นโรคนี้อะ)

Autophobia - โรคกลัวการอยู่คนเดียว = อันนี้ก็ พอรับได้ จะไม่มีคนนอนข้างๆ อิอิ
Bacteriophobia - กลัวเชื้อโรค = คงจะสะอาดสะอ้านมาก อันนี้ก็เป็นเรื่องที่ดีนะ

Caligynephobia - โรคกลัวผู้หญิงสวย = เอ่อ...ถ้าเป็นผู้ชาย ก็คงจะแปลก ถ้าเป็นผู้หญิงนี่ คงจะอิจฉา แต่จขกท.ไม่กลัวหรอก ส่องกระจกแล้วเห็นอยู่ทุกวัน ฮิๆๆๆๆ
Cyberphobia - กลัวคอมพิวเตอร์ หรือกลัวขาดคอมพิวเตอร์ = เค้าก็ขาดคอมไม่ได้ ถ้ากลัวคอมก็ ดีนะ ไม่เปลืองดี
Cynophobia - กลัวสุนัข = เมื่อก่อนเค้าก็เคยกลัว อันนี้รับได้

Demophobia - โรคกลัวฝูงชน = ทำไมอ่ะ.... - -*

Dentalphobia - โรคกลัวหมอฟันและอุปกรณ์ทำฟัน = อาจจะเคยถอนฟังแล้ว มันเจ็บ รับไม่ได้ ไรงี้
Dystychiphobia - กลัวอุบัติเหตุ = ดีแล้ว เค้าก็กลัวนะ

Equinophobia - โรคกลัวม้า = กลัวมันดีด หรือตัวมันใหญ่ไป มันน่ากลัวเหรอ

Erotophobia - โรคกลัวการมีเพศสัมพันธ์ = ถ้าเป็นผู้ชายนี่มันแปลกมากนะ ถ้าเป็นผู้หญิงนี่ก็ดี รักนวลสงวนตัว
Gamophobia - กลัวการแต่งงาน ถ้าเป็นหญิงก็ประเภทเจ้าสาวกลัวฝน = กลัวการแต่งงานเนอะ พวกผู้ชาย มีกิ๊กสะดวกดี

Gephyrophonia - โรคกลัวสะพาน = อาจเคยเห็นคนตกสะพานมั้ง แบบนี้
Glossophobia - กลัวการพูดในที่สาธารณะ = เอ่อ ขี้อาย
Gynophobia – กลัวผู้หญิง = สงสัยจะไม่ใช่ชายแท้แน่ๆเลย เพราะผู้หญิงคงไม่กลัวตัวเองหรอก

Gymnophobia - โรคกลัวภาพเปลือย = ดีแล้วค่ะ ญาติโยมมมมม

Hemophobia - กลัวเลือด = อันนี้ไม่ค่อยแปลกเท่าไรนะ

Lachanophobia - โรคกล้วผัก = คนที่กลัวนี่ อ้วนใช่มะ ???
Iatrophobia - กลัวหมอ = เอ่อ...อย่าไปโรงพยาบาลเด็ดขาดนะคะ

Lalophobia - โรคกลัวการพูด = ตายละ = =^
Insectophobia - กลัวแมลง = ฉีดเชนไดร์วันละร้อยรอบ

Megalophobia-โรคกลัวสิ่งใหญ่โต = เอ่อ แล้วแกจะไปรอดมั้ยชีวิตนี้

Merinthophobia - โรคกลัวการถูกมัดหรือพันธนาการ = ไม่ชอบโดมัด ขึง อะไรอย่างงี้
Noctiphobia - กลัวกลางคืน = ตะวันลับฟ้า เธอคงต้องหลับทันทีทันใด
Nosocomephobia - กลัวโรงพยาบาล = คงเคยนอนโรงพยาบาลมานานมั้ง ไม่อยากกลับเข้าไปอีก
Philophobia - กลัวความรัก = โดนใครทิ้งมาเจ็บช้ำขนาดนี้
Pyrophobia - กลัวไฟ = ก็น่ากลัวอยู่นะ

Sciophobia- โรคกลัวเงา = เอ่อ....จะพูดยังไงล่ะทีนี้
Somniphobia - กลัวการนอนหลับ = ช็อค ค่ะ ช็อค!!!

Tachophobia - โรคกลัวความเร็ว = ใครขับรถเร็วเธอคงจะกรี๊ดแล้ว โดดออกจากรถ อะไรประมาณนี้ใช่มะ
Venustraphobia - กลัวผู้หญิงสวย = กลัวมันสวยกว่าอะไรอย่างงี้ ถ้าเป็นผู้ชายก็คง แปลกมาก
Zoophobia - กลัวสัตว์ = สัตว์อะไรล่ะ คนก็เป็นสัตว์ชนิดนึงนะยะ - -*
Bromidrosiphobia or Bromidrophobia- กลัวกลิ่นตัว (แต่พวกแขกไม่กลัว)

Caligynephobia, Venustraphobia- กลัวผู้หญิงสวย (ด้วยคน)

Chrometophobia or Chrematophobia- กลัวเงิน (ส่งมาทางนี้! ไม่ต้องห่วงชั้น!!)

Decidophobia- กลัวการตัดสินใจ (คนนั้นก็สวย คนนี้ก็น่ารัก)

Dextrophobia- กลัวสิ่งที่อยู่ด้านขวา (เอาเข้าไป เดี๋ยวมันต้องมีกลัวด้านซ้ายแน่ๆ)

Didaskaleinophobia- กลัวการไปโรงเรียน (ใครๆก็เป็นนี่หว่า?)

Domatophobia- กลัวบ้านและการอยู่บ้าน (.......ตรงกันข้ามกับฮิกกี้?)

Doxophobia- กลัวการสรรเสริญเยินยอ (โอ้ยอย่ายอผม ผมกลัวแล้ว อ๊ากกกกกก)

Eleutherophobia- กลัวอิสรภาพ (SM หรือเปล่า?)

Epistemophobia, Gnosiophobia- กลัวความรู้ (เดี๋ยวหายเกรียน)

Euphobia- กลัวการได้รับข่าวดี (คุณได้รับรางวัลที่หนึ่ง! อ๊ากกกก ม่ายยย)

Gamophobia- กลัวการแต่งงาน (กลัวค่าสินสอดสินะ)

เครดิต Dek-D

ปล.ชาวJokergameth เป็นโรคอะไรกันบ้าง

koyoty
13th April 2012, 16:20
ไม่มีโรคกลัว อาเบะ หรอครับ

XBOX_PSP
13th April 2012, 16:30
ที่ผมเป็นมั้ง เลือด ความสูง กลัวสัตว์เลื้อยคลาน กลัวผักด้วย = ='(มันขมและเขียว)

ที่สำคัญ กลัวการอยู่เป็นโสด

mashiba
13th April 2012, 16:33
ผมกลัว แมงมุม

~BoatBrater~
13th April 2012, 16:34
โรคกลัวเยอะมากๆ ชอบครับๆ:party

boomthai2543
13th April 2012, 17:04
ผมกลัว จขกท. อ่ะ

Wagarimasu00
13th April 2012, 17:06
phobophobia - โรคกลัวความกลัว

ตกลงยังกลัวไม่พอใช่ไหม

Buffalo
13th April 2012, 17:41
ผมกลัวตัวเลขอะ โดยเฉพาะเวลาจะรู้ผลสอบ

ปล. Asymmetriphobia- กลัวสิ่งที่ไม่สมมาตร Death the kid มันเป็นโรคนี้แน่เลย

xXKiraXx
13th April 2012, 17:42
กลัว เมียกับกลัวอาเบะ 555+

boomslan02
13th April 2012, 17:44
Abe-phobia : โรคที่ผู้ชายกลัว

sattawat1979
13th April 2012, 18:00
ผมเป็นโรคกลัวเวลาขับรถไปไหนไกลๆคนเดียว ใจมันจะสั่นๆ ไม่รู้เป็นไร เบื่อตัวเองมากๆ

เวลาผมขับรถไปต่างจังหวัดต้องเอาเพื่อนไปด้วยอย่างน้อยคนนึง ไม่เพื่อน ก็แฟน จะเอานั่งติดไปด้วย ไปคนเดียวมันหวิวไงไม่รู้ - -''

maxonline17
13th April 2012, 18:06
โรคกลัวความรู้ Epistemophobia, Gnosiophobia <<<< โรคที่แพร่ระบาดในพวกแว๊นทั้งหลายซินะ

==ToR==
13th April 2012, 18:28
phobia = ความกลัวรึป่าว เห็นมีขึ้นทุกโรคเลย

samekubpom
13th April 2012, 19:16
ผมเป็นโรค กลัวดุ้นคนอื่นครับ 555

numcang
13th April 2012, 19:47
"paraskevidekatriaphobia - โรคกลัววันศุกร์ที่ 13"

ตรงกับวันนี้พอดีเลย :eek:

tonza
13th April 2012, 21:05
ไม่มีโรคกลัว แมลง แฮะ แมงด้วยนะเออ แต่ โรคกลัวแมงมุม นี่ใช่เลย โรคกลัวความมืดก็ไม่มี

Tinepop
13th April 2012, 21:10
กลัวแมงมุมครับจะตัวแบบไหนก็ชั่งตัวเล็กตัวใหญ่กลัวหมด=A="

bonusz
13th April 2012, 21:20
กลัว แมงมุม = =

jojoesangza
13th April 2012, 21:24
กลัวเงานี่ ห้ามเิดนกลางเเดดเด็ดขาดเลยนะเนี่ย

xxxlnwjung1
13th April 2012, 22:07
ล้ำว่ะ โพเบีย โพบ่

kalokipee
13th April 2012, 22:25
ถถถ มันมีเยอะซะจนตาลายไปช้างนึง

JohnKun
13th April 2012, 23:07
ถถถ มันมีเยอะซะจนตาลายไปช้างนึง

สงสัยคงเป็นโรคนี้แล้วแหละ Hippopotomonstrosesquippedaliophobia - โรคกลัวคำยาวๆ :eek::eek::eek::eek:

heavenamp
13th April 2012, 23:23
ผมกลัว
-ความสูง
-เลือด
-คนเยอะ
-ถนน(จนตอนนี้ไม่ขี่รถเองแล้วอะ เดินอย่างเดียว หรือไม่ก็ขึ้นรถใหญ่ๆ)
-ผู้หญิง(เป็นผู้ชาย แต่กลัวผู้หญิง ตอนเด็กโดนแกล้งบ่อย ตอนโตเลยเอาคืน555+)

nassdesign
13th April 2012, 23:46
โรคกลัวเมีย

Plumes19
14th April 2012, 02:15
Tachophobia - โรคกลัวความเร็ว

กลัวจริงๆยิ่งเวลาซ้อนมอไซโครตกลัว

apitape
14th April 2012, 20:42
ไม่มีโรค '' กลัวเมีย '' หรอครับ

ศัพท์ทางการแพทย์ก็คงจะเป็น Giamuaphobia สินะ

new13th
14th April 2012, 21:21
ผมเป็นโรคกลัวความรู้สึก.........................

tanin200
15th April 2012, 02:07
ไม่มีโรคกลัว อาเบะ หรอครับ

โรคกลัวส่วนใหญ่จะลงท้ายด้วยคำว่า phobia

ดังนั้น abephobiaไงคับ

SnackJack
15th April 2012, 02:24
โห หลายอย่างอยู่

- คนเยอะ
- ความสูง
- ความเร็ว
- แมงมุม
อันนี้สำคัญสุดๆ กลัวความรัก!! ไม่ได้เจ็บช้ำหรืออะไร ผมบอกปฏิเสธผู้หญิงทุกคนที่เข้าหา เพื่อนบอก***หยิ่งเหรอ? ผมบอกเหอะกุกลัว - -

porawitth
15th April 2012, 03:55
ผมกลัวตายผมคิดทุกวี่ทุกวันว่าเราจะอยู่ได้อีกนานไหมแล้วพ่อแม่ของเราจะอยู่กับเรานานแค่ไหนแต่ผมไม่อยากให้คนที่เรารักตาย