PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเกี่ยวกับความเชื่อครับ

nassdesign
13th April 2012, 19:27
คือที่เขาบอกว่ากันว่าตายไม่รู้ตัวนี่คือตายโหงป้ะครับ แบบอยู่ดี ๆ รถมาชน 3 วันถึงจะรู้ใช่รึป่าว ละถ้าเป็นอย่างนั้น เราจะรู้ได้ไงว่าเราตายตอนไหนอะครับ เราอาจจะตายวันนี้ก็ได้ละไปรู้อีกที 2 วัน 55 ผมเกิดสงสัยอะครับ ถ้าเราตายเราจะไม่มีเงาใช่ป้ะครับ ก่อนข้ามถนนผมคิดตลอด ข้ามมาเสร็จผมมามองเงาตัวเอง มีหรือเปล่า เคยเห็นในหนัง พวก MV มันตายละมันไม่รู้ตัวประมาณนี้อะครับ

boss02
13th April 2012, 19:32
คุณตายแล้วใช่ไหมผมรู้เพราะผมคือ ริว จิตสัมผัส

XBOX_PSP
13th April 2012, 19:35
แล้ว จขกท. คิดว่าเกิดอะไรขึ้นกับตัวเองแล้วไม่แน่ใจว่ายังรอดไหมเลยมาถามรึไง :sweat

ผมไม่กลัวตายหรอกแต่ผมกลัวว่า ตายแล้วจะไปอยู่ที่ไหน แค่นั้นเอง

ปล.แอบงง จขกท.

sattawat1979
13th April 2012, 19:45
ผมก็คนเข้าวัดคนนึงนะครับ ได้ฟังพระท่านเทศน์ให้ฟังว่า

คนเราหลังจากตายไปแล้ว มีอยู่ 3 จำพวก

จำพวกแรก พวกที่ใจใส ไม่เศร้าหมอง ตายแล้วจะขึ้นสวรรค์ทันที อาจจะขึ้นไปเอง หรือมีสหายที่เป็นเทวดาด้วยกันมารับไปอยู่ตามภพภูมิของตนเอง

จำพวกที่สอง พวกที่ใจเศร้าหมอง ตายแล้วคตินิมิตก็จะดำมืด จะถูกดึงดูดให้ลงไปนรกทันที ตามขุมต่างๆที่ตนเองได้ทำบาปเอาไว้

จำพวกที่สาม พวกที่ใจไม่ใส แต่ก็ไม่เศร้าหมอง พวกนี้ตายแล้วจะยังไม่รู้ตัวว่าตาย จิตจะวนเวียนอยู่ในโลกนี้ได้ไม่เกิน 7 วัน

โดยวันที่ 7 จะมีนายนิรยบาลมารับตัวไปที่ยมโลก ไปต้ดสินบุญ-บาป กันอีกที โดยการไปคุกเข่าสารภาพกรรมต่อหน้ายมบาล ถ้าไม่เคยทำบุญมาก่อนก็ถูกตัดสินลงนรก

ถ้าพอมีบุญอยู่บ้างก็อาจจะได้กลับมาเกิดเป็นมนุษย์ใหม่ แต่โดยส่วนมากถ้าลงมาถึงขึ้นนี้ก็ไปนรกกันเป็นส่วนมากครับ

ส่วนคนเราถ้าตายไปแล้วจะรู้ตัวว่าตายก็คงไม่เกิน 2-3 วันหรอกครับ เพราะเราจะพูดกับใครไม่ได้ เพราะเค้าไม่ได้ยินเรา

คนที่ทำบุญไว้เยอะๆจะได้เปรียบครับ ถ้าจะให้เปรียบเทียบ สมมุติว่าถ้าโลกนี้ ''เงิน'' คือทุกสิ่ง คืออำนาจ บันดาลได้ทุกอย่าง

''บุญ'' ก็เปรียบเสมือนเงินในชาติหน้าครับ ถ้าเราทำบุญเยอะก็เท่ากับว่าเราได้เตรียมตัวสบายในชาติหน้าไว้แล้ว ^_^

Lagger
13th April 2012, 19:47
คุณตายแล้วใช่ไหมผมรู้เพราะผมคือ ริว จิตสัมผัส

หวัดดีคุณริวครับ :clap

peetdekdeee
13th April 2012, 19:52
ผมก็คนเข้าวัดคนนึงนะครับ ได้ฟังพระท่านเทศน์ให้ฟังว่า

คนเราหลังจากตายไปแล้ว มีอยู่ 3 จำพวก

จำพวกแรก พวกที่ใจใส ไม่เศร้าหมอง ตายแล้วจะขึ้นสวรรค์ทันที อาจจะขึ้นไปเอง หรือมีสหายที่เป็นเทวดาด้วยกันมารับไปอยู่ตามภพภูมิของตนเอง

จำพวกที่สอง พวกที่ใจเศร้าหมอง ตายแล้วคตินิมิตก็จะดำมืด จะถูกดึงดูดให้ลงไปนรกทันที ตามขุมต่างๆที่ตนเองได้ทำบาปเอาไว้

จำพวกที่สาม พวกที่ใจไม่ใส แต่ก็ไม่เศร้าหมอง พวกนี้ตายแล้วจะยังไม่รู้ตัวว่าตาย จิตจะวนเวียนอยู่ในโลกนี้ได้ไม่เกิน 7 วัน

โดยวันที่ 7 จะมีนายนิรยบาลมารับตัวไปที่ยมโลก ไปต้ดสินบุญ-บาป กันอีกที โดยการไปคุกเข่าสารภาพกรรมต่อหน้ายมบาล ถ้าไม่เคยทำบุญมาก่อนก็ถูกตัดสินลงนรก

ถ้าพอมีบุญอยู่บ้างก็อาจจะได้กลับมาเกิดเป็นมนุษย์ใหม่ แต่โดยส่วนมากถ้าลงมาถึงขึ้นนี้ก็ไปนรกกันเป็นส่วนมากครับ
ส่วนคนเราถ้าตายไปแล้วจะรู้ตัวว่าตายก็คงไม่เกิน 2-3 วันหรอกครับ เพราะเราจะพูดกับใครไม่ได้ เพราะเค้าไม่ได้ยินเรา
:cool:
ผมเคยอ่านหนังสือมันบอกว่า คนตายจะยังไม่รู้ตัว บางทียังหาทางกลับเขาร่าง หาทางกลับบ้าน กว่าจะรู้ว่าตัวเองตายก็เมื่อได้ยินเสียพระสวดเรียกชื่อและเห็นโลงศพ ถึงจะทำใจยอมรับได้

diawnaja
13th April 2012, 19:53
จำไว้ ก่อนตายให้คิดแต่เรื่องดีๆ

ถ้าคิดถึงเรื่องพ่อแม่แฟน ยังไงเราก็จะยังอยู่กับพ่อแม่แฟน

nassdesign
13th April 2012, 21:21
จำไว้ ก่อนตายให้คิดแต่เรื่องดีๆ

ถ้าคิดถึงเรื่องพ่อแม่แฟน ยังไงเราก็จะยังอยู่กับพ่อแม่แฟน

อ๋อ คือจิตสุดท้ายเรานึกถึงอะไร เราก็จะวนเวียนอยู่กับสิ่งนั้นใช่ป้ะครับ

GOLDFISHZII
13th April 2012, 21:42
อ๋อ คือจิตสุดท้ายเรานึกถึงอะไร เราก็จะวนเวียนอยู่กับสิ่งนั้นใช่ป้ะครับ
ใช่ๆ ถ้ารู้ตัวว่าจะตาย คิดบวกเข้าไว้ :pleasantry

sattawat1979
13th April 2012, 22:17

นั่นก็ใช่ครับ แต่มันจะคิดได้รึป่าว นี่สิปัญหา

เวลาคนใกล้จะตาย จะมีนิมิต คือภาพกรรมของตัวเองที่ทำมาทั้งชีวิตมาปรากฏให้ตัวเองดูเป็นฉากๆเลยครับ

ซึ่งคนที่ทำบาปมาเยอะจะให้มานึกถึงบุญมันก็นึกไม่ออกหรอกครับ คนเรามันหลอกตัวเองไม่ได้ คนเราทุกคนรู้อยู่แก่ใจว่าทำอะไรลงไปบ้าง

โดยปกติคนเราทำกรรมอะไรไว้ มันจะถูกบันทึกลงที่ใจของตัวเองครับ ลบออกไม่ได้ มีตัวเองเท่านั้นที่รู้ ก็กรรมอันนี้แหละจะมาปรากฏให้ดูก่อนตาย

ถ้าทำบาปมาเยอะ ใจเศร้าหมอง ก็ตกนรกครับ ส่วนคนที่ทำบุญมาตลอดทั้งชีวิต ใจจะผ่องใสแบบชนิดที่ว่าไม่ต้องนึกต้องคิดกันเลย เพราะมันออกมาจากใจจริงๆ มันเป็นธรรมชาติ

apitape
14th April 2012, 20:34
http://www.youtube.com/watch?v=kIcqAyBqx4M

จขกท. นี่ครับความเชื่อ :)

ป.ล. อย่าโกรธผมน้ะ ขำ ๆ

nassdesign
14th April 2012, 21:25
http://www.youtube.com/watch?v=kIcqAyBqx4M

จขกท. นี่ครับความเชื่อ :)

ป.ล. อย่าโกรธผมน้ะ ขำ ๆ

ชอบ ๆ 55555

beambeam123
20th April 2012, 17:52
http://img831.imageshack.us/img831/8436/durararafavim.gif (http://imageshack.us/photo/my-images/831/durararafavim.gif/)

ผมติดใจลายเซ็นของคุณ XBOX_PSP ครับ ไม่รู้เป็นไร:rofl