PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : BATTLESHIP คิดยังไงหลังจากไปดูเรื่องนี้มาแล้ว??

redfoottttt
13th April 2012, 20:16

คิดว่าเพื่อนๆที่ไปดูเรื่องนี้มาแล้วคงต้องบอกมาเป็นเสียงเดียวกันนะครับว่า "โครตจะมันส์" BATTLESHIP เป็นหนังอีกเรื่องที่ขายความมันอย่างเดียวแบบไม่พึ่งเนื้อเรื่องนะครับ
เพราะเนื้อเรื่องนั้นแสนจะง่ายเอาเสียมากๆ จะบอกให้พอสังเขปนะครับ "ด้วความก้าวหน้าของเทคโนโลยี มนุษย์ได้ส่งสัญญาณติดต่อไปยัง ดวงดาว ของเอเลี่ยน แต่ด้วยความ
รู้เท่าไม่ถึงการของพวกมนุษย์ สัญญาณที่ส่งไปนั้นแรงเกินไป(ก็แน่ล่ะอยุ่ไกลกันตั้งกี่ ล้านปีแสง) สํญญาณที่ส่งไปนั้นกลับไปทำลายดวงดาว ของ เอเลี่ยนทำให้มันโกรธแค้น
และกลับมาเพื่อล้างแค้น...แค่นี้ก่อนไม่อยากสปอยล์มากไว้ไปดูกันเองดีกว่า"...ว่าแล้วก็มาดูคำวิจาร์ณกันดีกว่า

ข้อดี

>ข้อดีของเรื่องนี้หลักๆเลยก็คือความมันส์ มหาศาลแบบไมให้ได้พักสายตากันเลยครับ..
จะสังเกตุได้ถ้าพาแฟนไปด้วย คุณจะลืมไปเลยว่าพาแฟนมาดูด้วยหรือนี่(ผมยัง งงๆเลยว่ากรุมาดูกับแฟนหรือนี่)
>กราฟฟิกต่างๆ ที่ทำออกมาได้สมจริงเอามากๆ ทั้งเรื่องของรายละเอียดของวัตถุ และแสงตกกระทบ การกระจายของน้ำ
ขอบอกว่าเทียบขั้นกับ หนังกราฟฟิกฟอร์มยักอย่าง Transformer ได้แบบสบายๆ
>เสียง ดนตรีต่างๆที่ทำออกมา ได้ดูดีเอาแบบมากๆ ดูแล้วขนลุกซุ่ๆกันไปข้าง
>สาวกและแฟนคลับของ Rihanna อย่าพลาดเด็ดขาดกับหนังเรื่องนี้ คุณจะได้เห็นเธอในอีกมุมหนึง
มุมนี้ที่ผมชอบมากๆเธอทำให้หนังเรื่องนี้มีสีสันและ เท่เอามากๆทีเดียวเลยครับ
>มุขเรียกเสียงฮาแบบเฉียบๆสไตล์ฝรั่งทำออกมาได้ดี..
>นึกไม่ออกค่อยเพิ่ม....

ข้อเสีย

>อย่างที่บอกไปตั้งแต่แรกว่าเนื้อเรื่องของเรื่องนี้นั้นออกจะง่ายเอามากๆ ข้อเสียหลักๆก็คือเนื้อเรื่องนั่นเอง ..แต่อย่าห่วงครับเพราะ...
ความมหึมันส์จะมาลบล้างกับเรื่องนี้ได้แบบหมดจดไม่เหลือซาก อิอิ
>นักแสดงนำชายหน้าใหม่อย่าง Taylor Kitsch จากหนังเรื่อง John Carter ยังแสดงได้ดูแข็งๆทื่อๆอยู่
จะได้อารมมากกว่านี้ถ้าได้คนอื่นมาแสดงแทน...(ไม่เจาะจงว่าใคร)
>อาวุธของพวกเอเลี่ยนที่แสนจะอ่อนปวกเปียกเกินความเป็นจริง ใครที่ไปดูมาแล้วก็คงจะรู้สึกแปลกๆเหมือนผม
"มียานสุด HI-TEC กระโดในน้ำได้แต่กลับมีอาวุธแค่สองอย่างคือ กระป๋องเบียร์ระเบิดได้ กับเหล็กหมุน
(พูดซะเสียเลย อิอิ) ถึงจะบอกว่าเป็นแค่ยานสำรวจก็เหอะแต่มันน่าจะมีอะไรที่มากกว่านี้อ่ะ???"
>คนที่ดูหนังไม่เป็นอาจมีงงว่า เอเลี่ยนมันมาทำไมเพื่ออะไรเนื่องจากดูเหมือนว่าหนังจะเฉลยให้แค่นิดๆเทานั้น ที่เหลือรอดูภาคสองต่อนะ (มีแน่ๆ)
>ก็ยังมีนะครับแต่ผมต้องรีบไปก่อนแล้ว..ค่อยมาเพิ่มเติม

สรุปว่า BATTLESHIP เป้นนหนังน่าดูอีกเรื่องที่เด็กดูได้ผู้ใหญ่ดูดี ใครกำลังเซ็งๆกับหนัง Action กากๆที่ดูผ่านเน็ตอยูล่ะก็..
อย่าพลาดที่จะๆไปดูหนังเรื่องนี้ในโรงหนังนะครับขอบอกว่าคุ้มเงินสุดๆ
อีกอย่างนึงสำหรับใครที่เสฟกราฟฟิกเป็นชิวิตจิตใจก็พลาดไม่ได้เช่นกันกับเรื่องนี้ อย่างที่บอกว่าสมจริงๆสุดๆ และรอดูภาคสองต่อได้เลยเพราะมีแน่ๆ
อยากบอกครั้งสุดท้ายว่าแค่กรากฟฟิกอย่างเดียวก็คุ้มเงินแล้วง่ะ..จริงจริ๊งงงง..
ให้คะแนนเรื่องนี้ผมให้คะแนนความมันส์ไป 7.5/10 แล้วกันนะครับ

ทั้งหมดนี้ก็แค่ความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆนะครับ ใครมีความคิดต่างๆก็แชร์กันได้ อยากเห็นความคิดเห็นของหลายๆคนครับ...

RESIDENTEVIL
13th April 2012, 21:11
เอเลี่ยนมาเพราะนักวิทยาศาสตร์ส่งคลื่นสัญญาณไปไงครับ พวกเอเลี่ยนเลยส่งยานมาเพื่อสำรวจดาวที่ส่งคลื่นไป :yes

redfoottttt
13th April 2012, 21:24
เอเลี่ยนมาเพราะนักวิทยาศาสตร์ส่งคลื่นสัญญาณไปไงครับ พวกเอเลี่ยนเลยส่งยานมาเพื่อสำรวจดาวที่ส่งคลื่นไป :yes

ให้สังเกตุตอน ต่างดาวเผจิญหน้ากับพรเอกตอนแรกนะครับ..

สังเกตุให้ดีต่างดาาวเขาจะให้พระเอกได้รับรู้ถึงเรื่องที่ ดาวของเขาได้ถูกทำลาย..

และเหตุผลที่เขามาที่โลกมนุษย์ก็เพื่อล้างแค้นนั่นเองครับ ^_^

แต่ก็ไม่แปลกที่ไม่ได้สังเกตุเพราะมันสั้นมาก...อิอิ

RESIDENTEVIL
13th April 2012, 21:46
พวกนักวิทยาศาสตร์เพิ่งจะทดลองยิงสัญญาณไปไม่ใช่หรอครับ

แล้วจะมาแค้นเรื่องดาวถูกทำลายกับมนุษย์ได้ไง ?? :confused:

Gu Pai!
13th April 2012, 22:20
แล้วจะมาแค้นเรื่องดาวถูกทำลายกับมนุษย์ได้ไง ?? :confused:
นั้นนะสิจะแค้นได้ไง

ผมว่า มันมาสำรวจ และ ยานสื่อสารมันตก และมันเห็น มนุษย์ โจมตีก่อน มันจึงตอบโต้ มันจะทำลายทุกอย่างที่คิดว่าอันตราย และมันจะเอาจานดาวเทียมสือสารกลับดาวมัน มั้ง!

คิดเหมือนผม เอเลี่ยนอาวุธ กากไปหน่อย

ผมให้ 9.4

pug1
14th April 2012, 01:32
ผมว่ามันจะมาสำรวจทรัพยากรแล้วพอดีไปเจอไอ่สัญญาณนั่นเข้า เลยมุ่งตรมายังสัยญาณที่มุนษย์ส่งไป แล้วก็เจอดาวเคราะห์ที่ชื่อว่าโลก ซึ่งมีทรัพยากรสมบูรณ์ มันเลยกะจะเรียกพวกที่เหลือของมันมายึดดาวดวงนี้ (รึเปล่าครับ) ส่วนที่มันกางโดมใส่ตอนแรกนั้นผมคิดว่าน่าจะเพื่อผกผ้องไอ่ตัวที่เป็นฐานหลักมันอะครับ ที่อยู่ในทะเลอะ

wAkie
15th April 2012, 01:46
เนื้อเรื่องแนวๆ ID4 มาเพื่อ ทรัพยากร

One2T
15th April 2012, 02:02
เอเลี่ยนมาเพราะเราส่งสัญญาณไปเอง มันก็มาตามสัญญาณปกติ แต่ตอนมา ยานสื่อสารดันพัง มันจึงไม่สามารถกลับบ้านได้ เลยต้องใช้วิธีเดียวกันกับที่โลกทำ เพื่อติดต่อกลับไปดาวมัน
เอเลี่ยนจะไม่โจมตีสิ่งที่วิเคาะแล้วไม่เป็นอันตราย แต่ถ้าเป็นอันตราย ใส่ไม่เหลือ แต่ตอนที่เอเลี่ยนตัดเส้นทางไปที่ศูนส่งสัญญาณก็ดูรุนแรงไป คนเลยคิดว่าเป็นภัย และเพื่อป้องกันไม่ให้กำลังเสริมที่จะเรียกมารับกลับมาโลกได้ ไม่งั้นอาจวินาศกว่านี้เยอะ

- เนื้อเรื่องทำมาดีแล้ว มีองประกอบครบ มีที่มาที่ไป เหตุและผลต่างๆ นี่หนังแนวแอ็คชั่น ไซไฟครับ
- ยานเอเลี่ยนมีอาวุธแค่นั้นมันก็สมเหตุสมผลดี ขนาดมีแค่นั้นยังแย่ ถ้ามีมากกว่านั้นแต่ดันโดนจมด้วยเรือลำเดียว เดี๋ยวก็บอกเอเลี่ยนอ่อนกันอีก

Onmyway
15th April 2012, 10:41
ให้สังเกตุตอน ต่างดาวเผจิญหน้ากับพรเอกตอนแรกนะครับ..

สังเกตุให้ดีต่างดาาวเขาจะให้พระเอกได้รับรู้ถึงเรื่องที่ ดาวของเขาได้ถูกทำลาย..

และเหตุผลที่เขามาที่โลกมนุษย์ก็เพื่อล้างแค้นนั่นเองครับ ^_^

แต่ก็ไม่แปลกที่ไม่ได้สังเกตุเพราะมันสั้นมาก...อิอิ

มาเพื่อล้างแค้น ?

ใครไปทำให้พวกมันโกรธ บนดาวของพวกมันหรอครับ ?

Not~P
15th April 2012, 13:18
เอเลี่ยนมาเพราะเราส่งสัญญาณไปเอง มันก็มาตามสัญญาณปกติ แต่ตอนมา ยานสื่อสารดันพัง มันจึงไม่สามารถกลับบ้านได้ เลยต้องใช้วิธีเดียวกันกับที่โลกทำ เพื่อติดต่อกลับไปดาวมัน
เอเลี่ยนจะไม่โจมตีสิ่งที่วิเคาะแล้วไม่เป็นอันตราย แต่ถ้าเป็นอันตราย ใส่ไม่เหลือ แต่ตอนที่เอเลี่ยนตัดเส้นทางไปที่ศูนส่งสัญญาณก็ดูรุนแรงไป คนเลยคิดว่าเป็นภัย และเพื่อป้องกันไม่ให้กำลังเสริมที่จะเรียกมารับกลับมาโลกได้ ไม่งั้นอาจวินาศกว่านี้เยอะ

- เนื้อเรื่องทำมาดีแล้ว มีองประกอบครบ มีที่มาที่ไป เหตุและผลต่างๆ นี่หนังแนวแอ็คชั่น ไซไฟครับ
- ยานเอเลี่ยนมีอาวุธแค่นั้นมันก็สมเหตุสมผลดี ขนาดมีแค่นั้นยังแย่ ถ้ามีมากกว่านั้นแต่ดันโดนจมด้วยเรือลำเดียว เดี๋ยวก็บอกเอเลี่ยนอ่อนกันอีก

คิดเหมือนกันแต่น่าเพราะดาวมันเกิดสงครามมันเลยออกมาตามสัญญานมา

redfoottttt
15th April 2012, 14:05
ผมว่ามันจะมาสำรวจทรัพยากรแล้วพอดีไปเจอไอ่สัญญาณนั่นเข้า เลยมุ่งตรมายังสัยญาณที่มุนษย์ส่งไป แล้วก็เจอดาวเคราะห์ที่ชื่อว่าโลก ซึ่งมีทรัพยากรสมบูรณ์ มันเลยกะจะเรียกพวกที่เหลือของมันมายึดดาวดวงนี้ (รึเปล่าครับ) ส่วนที่มันกางโดมใส่ตอนแรกนั้นผมคิดว่าน่าจะเพื่อผกผ้องไอ่ตัวที่เป็นฐานหลักมันอะครับ ที่อยู่ในทะเลอะ

นั้นนะสิจะแค้นได้ไง

ผมว่า มันมาสำรวจ และ ยานสื่อสารมันตก และมันเห็น มนุษย์ โจมตีก่อน มันจึงตอบโต้ มันจะทำลายทุกอย่างที่คิดว่าอันตราย และมันจะเอาจานดาวเทียมสือสารกลับดาวมัน มั้ง!

คิดเหมือนผม เอเลี่ยนอาวุธ กากไปหน่อย

ผมให้ 9.4

พวกนักวิทยาศาสตร์เพิ่งจะทดลองยิงสัญญาณไปไม่ใช่หรอครับ

ตอนแรกที่เอเลี่ยน โดนเปิดหมวกออกมา แล้วมันเหมือนส่งคลื่นพลังจิตอะไรบางอย่างให้พระเอกอะครับ..

ผมไม่ทราบว่าพวกคุณได้ดูกันหรือไม่ หรือได้ดูแต่ คิดไม่เหมือนผม...

แต่ที่ผมคิดว่าสัญญาณมันแรงเกินไป...เพราะว่า สัญญาณที่ส่งไปนั้นมีรูปแบบของการส่งเป็นเส้นตรงครับ ซึ่งมีความหนาแน่นสูง

ไม่เหมือนสัญญาณโทรศัพท์หรือวิทยุทั่วไปที่มีรูปแบบเป็นคลื่น สู่ท้องฟ้าแล้วลงมาสูพื่นดิน...แต่ในลักษณ์ ความหนาแน่นน้อย

ที่ต้องใช้สัญญาณลักษณแบบ เส้นตรงก็เพราะว่า ดาวที่อยู่ต่างดาวนั้นอยู่ไกลเป็น ล้านๆปีแสงซึ่งเราก็ไม่แน่ใจว่าสัญญาณที่ส่งไปนั้น..

จะถึงผู้รับหรือไม่ แต่แน่นอนมันต้องมีความแรงคลื่น ระดับที่ว่าทะลุเพชรได้สบายๆแน่(แรงกว่า Laser หลายๆล้านเท่า) เพราะว่าดาวของผูรับนั้นไกลมากๆ..

แต่หารู้ไม่คลื่นที่ส่งไปนั้นมีความแรงเกินไป ได้ไปทำลายทรัพยากรณ์ ของต่างดาว มันจึงกลับมาเพื่อล้างแค้นไงละครับ...

แวบแรกที่ผมได้เห็นตอนนั้น ตอนแรกที่เอเลี่ยน โดนเปิดหมวกออกมา แล้วมันเหมือนส่งคลื่นพลังจิตอะไรบางอย่างให้พระเอกอะครับ.

ผมคิดถึงขนาดนี้..ไม่รู้ว่าเพื่อนๆคิดแบบนี้หรือไม่..หรือผมเข้าใจอะไรผิด..ก็ต้องขออภัยด้วย ครับผม ^_^

Onmyway
15th April 2012, 17:22
ตอนแรกที่เอเลี่ยน โดนเปิดหมวกออกมา แล้วมันเหมือนส่งคลื่นพลังจิตอะไรบางอย่างให้พระเอกอะครับ..

ผมไม่ทราบว่าพวกคุณได้ดูกันหรือไม่ หรือได้ดูแต่ คิดไม่เหมือนผม...

แต่ที่ผมคิดว่าสัญญาณมันแรงเกินไป...เพราะว่า สัญญาณที่ส่งไปนั้นมีรูปแบบของการส่งเป็นเส้นตรงครับ ซึ่งมีความหนาแน่นสูง

ไม่เหมือนสัญญาณโทรศัพท์หรือวิทยุทั่วไปที่มีรูปแบบเป็นคลื่น สู่ท้องฟ้าแล้วลงมาสูพื่นดิน...แต่ในลักษณ์ ความหนาแน่นน้อย

ที่ต้องใช้สัญญาณลักษณแบบ เส้นตรงก็เพราะว่า ดาวที่อยู่ต่างดาวนั้นอยู่ไกลเป็น ล้านๆปีแสงซึ่งเราก็ไม่แน่ใจว่าสัญญาณที่ส่งไปนั้น..

จะถึงผู้รับหรือไม่ แต่แน่นอนมันต้องมีความแรงคลื่น ระดับที่ว่าทะลุเพชรได้สบายๆแน่(แรงกว่า Laser หลายๆล้านเท่า) เพราะว่าดาวของผูรับนั้นไกลมากๆ..

แต่หารู้ไม่คลื่นที่ส่งไปนั้นมีความแรงเกินไป ได้ไปทำลายทรัพยากรณ์ ของต่างดาว มันจึงกลับมาเพื่อล้างแค้นไงละครับ...

แวบแรกที่ผมได้เห็นตอนนั้น ตอนแรกที่เอเลี่ยน โดนเปิดหมวกออกมา แล้วมันเหมือนส่งคลื่นพลังจิตอะไรบางอย่างให้พระเอกอะครับ.

ผมคิดถึงขนาดนี้..ไม่รู้ว่าเพื่อนๆคิดแบบนี้หรือไม่..หรือผมเข้าใจอะไรผิด..ก็ต้องขออภัยด้วย ครับผม ^_^

ดาวของพวกมัน เกิดสงครามไม่ใช่หรอครับ

เพราะเห็นยานหลายๆลำบินออกมา

ที่ผมสงเกตุ จะมีตัวดี กับตัวร้าย

ตัวดี เหมือนพวก ช่าง คือมีหน้าที่หาทางส่งสัญญาณกลับอย่างเดียว
ตัวร้าย เหมือนทหาร มีหน้าที่เฝ้าพวกตัวดี หรือพวกแรงงาน ให้พวกแรงงานส่งสัญญาณกลับบ้านเกิด

ลองคิดดูครับ หากพวกมันพยามจะส่งสัญญาณกลับไปดาวของพวกมันอีก

มันจะส่งกลับไปทำไมละครับ ไม่กลัวไปโดนพวกมันเองรึ ?

GUBOSS
15th April 2012, 22:56
พึ่งไปดูมาสดๆร้อนๆ 10/10 เลยครับยังกับมันส์มากๆ ชอบตอนแรกปีนไปซื้อไก่จ่ายตังอีก แล้วก็ตอนที่มันชกกันในห้องน้ำเสร็จแล้วมันออกมาแก้ตัว555มุขฮามาก
แต่ที่สงสัยก็คือไอ้ลูกกลมๆที่มันหมุนๆที่มันยิงออกทำลายทางด่วนทำลายฮออะมันหายไปไหน
ชอบที่สุดก็คือตอนเรือดริฟ แล้วมันจะมีภาค2ต่อป่าวอะ

ปล.ใครยังไม่ไปดูไปดูซะ
ปล2.ขอโทษที่สปอย

Cryforgame
15th April 2012, 23:25
ตอนไปซื้อไก่ฮามาก

pug1
16th April 2012, 00:31
ไม่รู้นครับ แต่ผมว่า ถ้าสัญญาณมันไปทำลายดาวมันจริง แล้วมันจะพยายามส่งสัญญาณไปที่ดาวมันอีกเพื่อเรียกพวกทำไมหละครับ???? ในเมื่อถ้าส่งไปอีก ดาวมันก็น่าจะถูกทำลายอีกไม่ใช่เหรอครับ???

SemIFaIL
16th April 2012, 00:52
ออกมาดูดีมาก เอฟเฟกดี-ดีมาก ใครไม่ได้ดูเป็น Sub ถือว่าขาดทุนจริงๆ ตอนเจ๋ Rihanna ร้องนี่เหมือนเสียงแหบไม่รู้ว่าเกิดจากอินบท หรือ เล่นคอนเสิรต์มากไป(ไม่ได้เป็นแฟนคลับนะ:sweat) เนื้อเรื่อง พอใช้-ดี เสียงประกอบต่างๆ ดี-ดีมาก

lovekoal
16th April 2012, 20:42
อยากรู้ชื่อเพลงก่อนจบอ่ะครับเพลงอะไรหลังจากที่มัน เดินตามพ่อนางเอกไปอ่ะครับ มันเหมือนเพลงใน COD:Blaco Ops เลยด่านเวียดนามอ่ะครับ

Jomzababin
17th April 2012, 01:18
ผมให้ 10 ผมว่า มันจะยึดดาวเียมเพื่อจะส่งสัยญารเรียกพวกมันมาที่โลกเพราะอะไรผมไม่ทราบ ที่มันต้องมายึกจานที่โลกเพราะจานที่มันพามาด้วย ตกที่จีนแล้วละมั่งครับ

เรื่องนี้ผมยกใจให้เลย 10/10

JeeSimpson
17th April 2012, 01:43
ผมว่ามันไม่ได้โกรธแค้นอะไรหรอกครับ ตอนที่พระเอกคุยกะเพื่อนมันอีกคน บอกว่า "ฉันว่าเราได้ย้าย ไปอยู่ดาวอื่นแน่เลยว่ะ" (ถ้าจำไม่ผิดนะ) แค่นี้ก็รู้และว่ามีภาคต่อชัวร์ป๊าปป
ผมคิดว่ามันจะมาเอาทรัพยากรซะมากกว่า แต่แค่ส่งยานมาสำรวจลาดราวไว้ก่อน ภาคต่อคงยิงกันแหลกแน่ ๆ เลย ปี 20xx (ในหนังนะ) แน่ ๆ 55555

ผมให้ 9.3/10 เลยครับ ผมพาแฟนไปดูผมยังลืมเลยว่ามากับแฟน แฟนก็บอกลืมเหมือนกันว่ามากับเรา เอ๊ะ o.O 5555555

Noir
17th April 2012, 06:48
เห็นฮิตให้คะแนนกันจังเลยเรื่องนี้ อะขอให้มั่ง
6.5/10 คหสต ล้วน ๆ
- เนื้อเรื่องพอถูไถ ประมาณ ID4 เอเลี่ยนมาทำไมไม่รู้ แต่มาแล้วต้องสู้กัน เพราะคุยกันไม่รู้เรื่อง ตอนจบ happy ending + ทิ้งท้าย เผื่อหนังขายดี ไว้ทำภาคสอง ซึ่งก็เดาทางง่ายตามหลักหนังเอเลี่ยนโดยปกติ
ตัวหนังผูกปมไว้ตามทางตลอดเรื่องแบบหลวม ๆ แล้วก็คลายออกแบบหลวม ๆ เหมือนกัน ฉากเกริ่นนำช่วงแรกยังดูไม่ค่อยมีพลัง พอมาช่วงหลังดูสนุกดี ยิ่งตอนที่ลุง ๆ มาช่วยเดินเรือมิสซูรีด้วย
- ตัวละครตามสูตร ตัวเอกหล่อสวยรวยสเน่ห์ มีนักวิทยาศาสตร์สติเฟื่อง มีตัวละครอ้วนดำที่เหมือนจะไร้ประโยชน์ (ซึ่งก็เดาได้แต่แรกว่าไม่ไร้ประโยชน์แน่ ๆ พี่แกเล่นออกมาเกือบครึ่งเรื่อง) ขาดไปอย่างเดียว คือหมาประจำกายตัวเอก
- การแสดง พอไหว โดยเฉพาะ ริฮานนา ที่เล่นเรื่องแรก แต่ก็ดูน่าเชื่อพอสมควร
- Special effect ไม่ต้องพูดถึง เหมือนไมเคิล เบย์ มากำกับให้เองเลยทีเดียว
- สำหรับคอหนัง action ที่เน้นการทำลายล้าง ประมาณว่าระเบิดยิ่งแรง คะแนนยิ่งสูง อาจจะได้เพิ่มไปอีกสัก 1-1.5 คะแนน
- โดยภาพรวม สนุกดี คุ้มค่าบัตร

emaxxx12
17th April 2012, 10:43
เดียวเจอรุ่นเก๋า ชอบพี่เป่ขาเหล็ก อ่ะ

~RIP~
17th April 2012, 12:50
อ่านกระทู้นี้แล้วไม่ต้องไปดูเลย - -

rakan
17th April 2012, 20:05
โครตมันส์เรยครับชอบมาก :o

inlovemode
18th April 2012, 09:00
ก็โอนะครับ คุ้มทั้งเวลา ทั้งภาพและเสียง แล้วไอ้เหล็นหมุนๆ ทั้งเรื่อง มันมีกี่ก้อนกันแน่นเนี่ย ไม่แน่ใจ

sudteerukpla
18th April 2012, 11:28
>คนที่ดูหนังไม่เป็นอาจมีงงว่า เอเลี่ยนมันมาทำไมเพื่ออะไรเนื่องจากดูเหมือนว่าหนังจะเฉลยให้แค่นิดๆเทานั้น ที่เหลือรอดูภาคสองต่อนะ (มีแน่ๆ)
^
^
^
^
จากข้อความได้พูดถึงข้อนี้เอง ถ้าคุณได้ดูตั้งแต่ต้นเรื่องเขาจะมีบอกไว้แล้วครับว่า โลกของเราได้มีการสำรวจ ค้นพบโลกใบหนึ่งที่อาจจะมีสิ่งมีชีวิตอาศัยอยู่ก็ได้ ซึ่งถ้าเป็นหน้าร้อน ก็จะ ร้อนจัด ถ้าเป็นหน้าหนาว ก็หนาวจัดไปเลย ดังนั้นมนุษย์จึงได้สร้างจานดาวเทียม และตัวส่งและรับสัญญาณเพื่อส่งไปที่ดาวดวงนั้น เผอิญ ดาวดวงนั้นมีเจ้าเอเลี่ยนพวกนั้นอาศัยอยู่จริงๆ จึงได้เดินทางมาตามสัญญาณดาวเทียมที่พวกมนุษย์ส่งไป มายังที่ดาวโลกเรา ซึ่งพอมาถึงก็ประสบปัญหาต่างๆ อย่างที่เราได้ดูนะครับ และได้รู้ว่าพวกมนุษย์มีตัวรับส่งสัญาณก็เลยกะจะยึดฐานของเราเพื่อจะได้ส่งสัญาณไปหาพวกมาให้ช่วย หรือไม่ก็มาทำลายโลกเราไง ครับ

icekiss
18th April 2012, 13:11
^
^
^
^
จากข้อความได้พูดถึงข้อนี้เอง ถ้าคุณได้ดูตั้งแต่ต้นเรื่องเขาจะมีบอกไว้แล้วครับว่า โลกของเราได้มีการสำรวจ ค้นพบโลกใบหนึ่งที่อาจจะมีสิ่งมีชีวิตอาศัยอยู่ก็ได้ ซึ่งถ้าเป็นหน้าร้อน ก็จะ ร้อนจัด ถ้าเป็นหน้าหนาว ก็หนาวจัดไปเลย ดังนั้นมนุษย์จึงได้สร้างจานดาวเทียม และตัวส่งและรับสัญญาณเพื่อส่งไปที่ดาวดวงนั้น เผอิญ ดาวดวงนั้นมีเจ้าเอเลี่ยนพวกนั้นอาศัยอยู่จริงๆ จึงได้เดินทางมาตามสัญญาณดาวเทียมที่พวกมนุษย์ส่งไป มายังที่ดาวโลกเรา ซึ่งพอมาถึงก็ประสบปัญหาต่างๆ อย่างที่เราได้ดูนะครับ และได้รู้ว่าพวกมนุษย์มีตัวรับส่งสัญาณก็เลยกะจะยึดฐานของเราเพื่อจะได้ส่งสัญาณไปหาพวกมาให้ช่วย หรือไม่ก็มาทำลายโลกเราไง ครับ

ใช้เรย ตามนี้เรยครับ ปล. ผมว่า เอเลี่ยน หน้าเหมือนเอเลี่ยนในเรื่อง green lantern ปะ ไอ เอเลี่ยน3ตัวตอนเริ่มเรื่องนะ

newvisions
18th April 2012, 14:55
จากความคิดผมนะ เนื้อเรื่องพยายามเสนอความโหดร้ายของมนุษย์ที่ชอบใช้ความรุนแรง เปรียบเทียบ โคลัมบัส เจอ อเมริกา จนอินเดียแดงไม่มีประเทศอยู่
ผู้เจริญกว่าย่อมเอาเปรียบผู้ด้อยกว่าเสมอ นี่แค่กองสำรวจเองนะ ถ้ามาทั้งเหล่าทัพนี่คงเละ
แปลกดี ส่งสัญญาณไปที่ดาวเขา พอเขาได้รับก็ต้องตามสัญญาณมา เหมือนมนุษย์ วอนหาเรื่องเอง

ยังเหลือ ยานที่ตกใน สก็อตแลนด์ ที่เด็ก 3คนไปเจอ ต่างดาว ช่วงท้ายเครดิต มีภาคต่อชัวร์ อาจจะทำให้รู้จุดประสงค์ของ ต่างดาว มากขึ้น

godzaz777
18th April 2012, 18:50
มันมากส์ 10 เต็ม

Instinger_Zone
19th April 2012, 00:25
ลุงว่า เรื่องนี้ถือว่าทำออกมาได้ดีมากๆ จากเกมกระดานที่ไม่มีเนื้อเรื่องแถมต้นฉบับยังตั้งให้เป็นช่วง World War I อีก กลายมาเป็นภาพยนตร์แอคชั่น-ไซไฟ เอฟเฟคตระการตา
ที่มีเนื้อเรื่องที่บางคนมองว่ามันไร้ที่มาที่ไป แต่บางคนมองออกว่าผู้กำกับต้องการสื่ออะไร (ขอไม่พูดเกี่ยวกับเนื้อเรื่องมากไปกว่านี้นะจ้ะ)
ตัวหนังเองยังมีฉากที่แสดงออก คล้ายการเล่นเกมกระดาน ซึ่งหนังจะสื่อว่า เรื่องนี้สร้างมาจากเกมกระดานนะ (ไม่ขอบอกว่าฉากไหน แต่ใครดูแล้วน่าจะจำได้)
เปิดเรื่องได้ดี อธิบายรายละเอียดที่เกี่ยวกับเนื้อเรื่องให้เข้าใจได้ไม่ยาก
แต่ยังเดาทางหนังยากอยู่ว่าจะเป็นอย่างไรต่อไปในฉากต่อจากนั้น
นักแสดงก็ถือว่าแสดงได้ดี พระเอกของเราดูบ้าบิ่นและอ่อนแรงได้สมเหตุสมผลดี อารมณ์ไม่มากจนเกินไป
ส่วนบทเสริมอื่น อย่าง Rihanna นั้น ก็มีการเล่นคำในตอนแรกๆถือว่าเพิ่มสีสันได้ดี ตอนหลังๆก็ช่วยรบกันมันส์มาก
ส่วนป๋า Liam Neeson นั้นบางทีก็ดูเหมือนว่าบทน้อย แต่หนังมันเอื้อบทได้แค่นั้น เลยได้บทแค่นั้น
พี่ดำแข้งเดาะก็กล้าไม่ใช่น้อย แต่ถ้าไม่มีผู้ช่วยอีกสองคนก็คงซี้ม่องไปนานแล้ว
เอเลี่ยนนั้นก็เป็นที่ถกเถียงกันไม่ใช่น้อย เพราะเป็นแกนหลักของเรื่องนี้ มาที่โลก ทำไม? เพื่ออะไร? คงต้องถกเถียงกันต่อไป

ทั้งหมดนี้คือความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆหลังจากได้ดูมา และไม่อยาก Spoil มากเกินไป

Aun_
20th April 2012, 20:20
เพิ่งหนีงานไปดูมาวันนี้ คุ้มครับ บอกได้คำเดียว เรียกได้ว่า เนื้อหาภาพ กินขาดเลยครับ อยากจะไปดูรอบสอง T-T

kinchiro155
20th April 2012, 23:09
เอเลียน มันเป็น พวก รุก รานครับ ที่ พระเอก มองตา เเล้วเห็น ว่ามันไป รุก ราน ดาวอืนมาเเล้ว

ที่ มาโลกเนีย เป็น กลุม สำรวจ มาสำรวจ ดาว มั้งครับ พอ พบ สิ่งมีชีวิตที่ เจริญ มาหน่อยก็ จะสงสัญญาญ กลับไปเพื่อเรียก

กองทัพมารุก ราน ผมคิดเเบบนี้นะครับ เหมือนจะมีฉากหนึ่งที่มันบอกว่า" ถ้าเราไม่เจอมันก่อน มันก็เจอเราก่อน"( ประมานนี้หละมั้ง ) มันก็ ประม่านว่า เจอก่อนก็ รุกราน ก่อนอะไรเเบบนี้

ส่วนตัวผมว่าเรื่องนี้ สนุกมากนะครับ คะเเนน ก็ 9.5 นู้นเเหละครับ

มุมกล้องกับ เอฟเฟ็ก สุดยอดมาก ผมว่า ทำออกมาได้ดีเเล้วนะครับ

นักเเสดง ก็เเสดงได้ สมบท ของเข้าเเล้วหละครับ

( ถ้าใครดูออกน่าจะเข้าใจ ^ ^ )

clubzaxxx
21st April 2012, 19:44
ให้ 10/10 เลย เรื่อง เเม่มมม มันส์มากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

เอเลี่ยนมาอย่างสันติครับ เเต่ใครจะ+ ก็จัดเต็ม

ยานเอเลี่ยนมันไม่โกงดี ชอบ
แอบฮาหน้าเอเลี่ยน

ปล. เเอบ ปลื้มไออ้วน 55+

kornzaa007
22nd April 2012, 00:10
ไม่น่าใช่นะครับ

ไม่ใช่ตัวดีตัวร้ายครับ
เหมือนจะแยก ทหาร ออกเป็น 2 ประเภท(อาจมีประเภทอื่นอีก)มากกว่า
น่าจะเป็น ทหารช่างกับทหารสู้รบ มากกว่าครับ

แล้วก็ดาวของมันไม่ได้เกิดสงครามครับ
ที่ตอนพระเอก จ้องตากับมันให้เห็นว่า พวกมันเคยไปรุกรานดาวอื่นมาแล้วครับ
ที่พระเอกถึงได้บอกว่า "เราคงต้องย้ายไปดาวดวงอื่นแล้ว" ไงครับ

เพราะเราส่งสัญญาณไปมันเลยส่งยานกลับมาสำรวจไงครับ
สัญญาณที่ส่งไปไม่ใช่ไปทำลายดาวพวกมันครับ
ถ้ามันทำลายจริง มันจะส่งกลับเพื่ออะไรครับ

แล้วก็ยานของมันน่าจะเป็นลำสำหรับส่งสัญญาณลำหนึ่งของพวกมันชน ดาวเทียม(มั้ง) แล้วตกระหว่างพุ่งลงพื้นโลกครับ
ที่ตกที่ประเทศจีน (ใช่จีนไหมอะ =_=)

ผมให้ 10/10 ครับ

panseeme
22nd April 2012, 17:26
แหม่วันนี้คิดไงไม่รู้ไปดูมาพอดี SoundTrack สะด้วย

ก็สนุกดีครับ พระเอกกวนประสาทดี เรื่องนี้ผมไม่โฟกัสที่เอเลี่ยนเลยนะ

ประทับใจเรื่อง ความกล้าหาญของมิค(อ้วนดำ) ความเป็นผู้นำในสภาวะจำเป็นของพระเอก(สถานการณ์สร้างวีรบุรุษ) เรื่องระหว่างพระเอกกับนากาตะ ลูกน้องที่ไม่ทิ้งพระเอก
มุกตลกๆที่แทรกอยู่

แ้ล้วฉากที่ประทับใจที่สุดสำหรับผมก็น่าจะเป็นฉากที่ นายทหารปลดเกษียรบนเรือประจัญบานมาช่วยพระเอก ฮา+ซึ้งได้ใจ เอ้อฉากที่ช่วยกันยกหัวจรวดอีก ฮามาก!!

ให้ 8.5 ตัดคะแนนStoryที่ธรรมดาไปนิด

visavadanai
23rd April 2012, 22:46

ผมก็เข้าใจอย่างเดียวกันกับคุณครับ

[P]oky_alM0n
27th April 2012, 10:04
ซึ่งก็ต้องเข้าใจนะครับว่า ดาวของพวกมันนั้นกำลังเกิดสงครามอยู่ มันก็ต้องทำทุกวิถีทางเพื่อที่จะย้ายถิ่นฐานไปยังดาวเคราะห์ใบใหม่เพื่อให้เผ่าพัน มันอยู่รอด

การที่มันมาดาวโลก ก็เพราะนักวิทยาศาสตน์ส่งคลื่นไปแหละครับ มันจึงตามรอยคลื่นกลับมายังโลก ส่งหน่วยลาดตะเวนออกมาสำรวจแล้วปรากฏ ว่า
ยานสื่อสารของมันที่มากับหน่วยลาดตะเวน ง้องแง้งไปหน่อยเจือกไปชน ดาวเทียม เลยพัง ทำให้ไอ้มนุษต่างดาว มันขาดการติดต่อ

จึงต้องการจะส่งคลื่นสัญญาณกลับไปใหม่ เพื่อ เรียกพวกพ้อง กำลังเสริมของมันมายึดครองโลก ( ที่เห็นในหนังอยู่นี่มันแค่หน่วยลาดตะเวนครับ อาวุธคงยังไม่ครบเครื่องเท่าไรนัก )
แต่การที่เรือรบของพวกพระเอก นั้นไป รบกวนมันก่อนมันจึงต้องมีการป้องกันตนเองจากภัยคุกคาม (ดูดีๆ ตอนที่มันไม่จมเรือพระเอก นั้นก็เพราะว่าพระเอกเราหันไปช่วย พวกกะลาสีจมน้ำก่อน
เลยต้องหันเรือไปอีกทางทำให้ พวกปากกระบอกปืนไม่ยื่นไปที่ยานรบของมัน มันจึงไม่ทำร้ายเรือพระเอก นับว่าเป็นโชคดีของพวกพระเอกไปครับ )

ผมมั่นใจว่าอาจจะมีภาค 2 แน่ แต่อาจจะไม่ใช่ battle ship แล้วนะอาจจะเป็น battle tank แทน 5555+ เพราะภาค 2นี้ผมว่ามันคงมายึดครองโลกแบบจริงๆ จังๆแน่นอน ไม่แน่ภาค 3 อาจจะเป็น battle space ก็เป็นได้ 5555+

thegoodviwer
28th April 2012, 11:19
คิดว่า เอเลี่ยน เหมือนตัว ละคร Crysis เลย อ่ะ

yin29576
28th April 2012, 11:33
น่าสนุกดี :D

MonkeyAstro
30th April 2012, 18:00
ยังไม่ได้ดูเลย สนุกมั้ยอะ

Andylaw
30th April 2012, 18:21
เหมือนว่าไอต่างดาวจะไม่ทำร้ายมนุษย์นะ ถ้าเราไม่ทำมันก่อน แล้วก้ชุดเกราะเหมือนเกม ADAY มาก:eek: