PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [วิเคราะห์ - ถอดความ] คำทำนายวันสงกรานต์ ของ กิมิทาเทวี คิดกันอย่างไร?? [แลกเปลี่ยนความคิดเห็น]

kingcesar
15th April 2012, 13:37
เนื่องจากวันนี้เป็นวันสงกรานต์วันสุดท้าย และ ก็เข้ากระแส คำทำนายวันสงกรานต์ ผมจึงขออนุญาตทำหน้าที่โหราพยากรณ์ซัก 1 วัน

วันนี้เราจะมาลองวิเคราะห์ คำทำนายของกิมิทาเทวีกัน

นางสงกรานต์ จึงมีนามว่า กิมิทาเทวี มีลักษณะ ทรงพาหุรัด ทัดดอกจงกลนี เครื่องประดับบุษราคัม ภักษาหารกล้วยน้ำ หัตถ์ขวาทรงขรรค์ หัตถ์ซ้ายทรงพิณ เสด็จไสยาสน์ลืมเนตร(นอนลืมตา) มาเหนือหลังมหิงส์(กระบือ,ควาย)เป็นพาหนะ

ทำนายว่า

ฝนต้นปี จะมีมาก กลางปี งาม แต่ ปลายปี น้อย

เกณฑ์ พิรุณศาสตร์ ปีนี้ พฤหัสบดี เป็นอธิบดีฝน บันดาลให้ฝนตก 500 ห่า ตกในเขาจักรวาล 200 ห่า ตกในป่าหิมพานต์ 150ห่า ตกในมหาสมุทร 100 ห่า ตกในโลกมนุษย์ 50 ห่า

เกณฑ์ธาราธิคุณ ชื่อ วาโย(ธาตุลม) น้ำพอประมาณ พายุจัด

เกณฑ์นาคราชให้น้ำ ปีมะโรง นาคราชให้น้ำ 3 ตัว ทำนายว่า ฝนต้นปีมาก กลางปีงาม แต่ปลายปีน้อยแล

เกณฑ์ธัญญาหารชื่อ วิบัติ ข้าวกล้าในไร่นา จะเกิดกิมิชาติ คือ มีด้วงแมลงรบกวน ข้าวกล้า จะได้ผล 1ส่วน เสีย 5 ส่วน

บ้านเมือง จะเกิดยุทธสงคราม มีไฟกลางเมือง

จะฆ่าฟันกัน จะนิราชจากกัน จะ******เป็นอันมาก แล

คำทำนาย

เนื่องจากนางสงกรานต์นอนลืมตามา จึงทำนายได้ว่า พระมหากษัตริย์จะเจริญรุ่งเรืองดี

วันมหาสงกรานต์เป็นวันศุกร์ จึงทำนายได้ว่า พืชพันธุ์ธัญญาหารจะอุดมสมบุรณ์ ฝนชุก พายุพัดแรง ผู้คนจะเป็นโรคตาและเจ็บไข้กันมาก

วันเนาเป็นวันเสาร์ จึงทำนายได้ว่า ข้าวปลาจะแพง ข้าวจะได้น้อยผลไม้จะแพง น้ำน้อย จะเกิดเพลิงกลางเมือง ขุนนางจะต้องโทษ

และวันเถลิงศกเป็นวันอาทิตย์ จึงทำนายได้ว่า พระมหากษัตริย์จะมีพระบรมเดชานุภาพ ปราบศัตรูได้ทั่วทุกทิศ

มาเริ่มตั้งแต่ข้อแรกเลย เรื่องฝนฟ้าอากาศ ช่วงกุมภา และ มีนา มานี้ หลายๆภูมิภาคของประเทศไทย ก็เริ่มมีฝนตก

อย่างเช่นบางพื้นที่ในภาคเหนือตอนบน ก็มีฝนตกหนักถึงขั้น เสาไฟฟ้าล้ม บ้านเรือนพัง หลังคาถูกลมพัดปลิวหายไปหลายหลัง ส่วนกลางปี

และ ปลายปีนี้เรายังไม่สามารถทราบได้ เพราะยังมาไม่ถึง

เกณฑ์พิรุณศาสตร์ ที่ว่าฝนจะตกเยอะๆ ตกใน ทะเล ตกในโลกมนุษย์ (โลกมนุษย์นั้นอาจหมายถึงแผ่นดิน) อันนี้ก็จริงครับ

คำทำนายมันไปสอดคล้องกับการที่น้ำทะเลมีปริมาณมากขึ้น เนื่องจากน้ำแข็งขั้วโลกเริ่มละลาย

เกณฑ์ธาราธิคุณ น้ำพอประมาณ + พายุนี้ อาจหมายถึง สึนามิ สูง 1 เมตร ที่ตีเข้าอินโดนีเซีย เมื่อหลายวันก่อน0 ก็เป็นได้

เกณฑ์นาคราชให้น้ำนั้น เหมือนกับข้อแรกที่ผมได้พูดไปแล้ว

เกณฑ์ ธัญญาหาร ข้าวในนาเกิดภัยพิบัติตอนนี้เป็นจริงครับ เรื่องด้วงแมลงรบกวนนี้ ผมคิดว่ามันแปลได้ 2 ทางนะครับ ทางตรงก็คือมีแมลงเข้าไปรบกวน

อย่างเช่นพวกเพลี้ย ไรพวกนี้ (ซึ่งในหลายๆทุ่งนาก็เริ่มมีเพลี้ย มีหอยเข้าบุกแล้วล่ะครับ)

ส่วนทางนัย ของคำว่าแมลงนี้ อาจจะหมายถึง พ่อค้าคนกลางที่เข้ามาเอาเปรียบ เกษตรกร ชาวนาเรื่องข้าว เช่น การจำนำราคาข้าว ที่มีการทุจริต กันในหลายขั้นตอน

ก็เป็นไปได้ ได้ผล 1 ส่วนเสีย 5 ส่วน นั่นก็อาจหมายถึง การที่พ่อค้าคนกลางมีส่วนได้ ในพืชผลทางการเกษตรไปเก็งกำไร ในขณะที่ชาวนา ได้แค่เงินอันน้อยนิด

เพราะสวนทางกับค่าครองชีพที่สูงขึ้น

บ้านเมืองจะเกิดสงคราม มีไฟกลางเมือง ก็จริงครับ ไฟใต้ เริ่มจะปะทุแล้วนะครับ ตอนนี้ ทั้งระเบิด ลีการ์เดน (มีไฟขึ้นมั้ยล่ะ)

สงครามที่ขบวนการพูโล อาจจะก่อขึ้น

การฆ่าฟันกันนี้ก็ สามารถแปลได้หลายอย่าง อย่างแรกอาจเป็นการ สู้รบปรบมือกันในสภา เรื่องปรองดอง ที่เถียงกันทะเลาะกันไม่จบซะทีเมื่อตอนก่อนสงกรานต์

อย่างที่ 2 ก็อาจจะเป็นการหมายถึง ที่ตำรวจปราบยาเสพติด เริ่มใช้อาวุธสงคราม กำจัดกลุ่มผู้ค้ายา ก็เป็นได้

มาต่อกันที่คำทำนาย ด้านล่างครับ

วันศุกร์ที่ผ่านมา ฝนชุก อันนี้อาจจะหมายถึงน้ำที่มีคนสาดใส่กัน ตกลงไปบนแผ่นดิน

ส่วนผู้คนเป็นโรคตา เจ็บไข้ อันนี้แปลง่ายๆเลยคือ โรคตา มาจาก ผลกระทบที่ ดินสอพอง มันเข้าตา ซึ่งมีสิทธิ์ตาบอด ตามที่ผมได้เสนอข่าวไปเมื่อวาน

คนเจ็บไข้ นั้นอาจจะเป็นเพราะตากแดดตากฝน โหมเล่นสงกรานต์หนักทั้งวัน อะไรแบบนี้ก็เป็นได้

วันเสาร์ ข้าวปลาอาหารแพง ข้าวน้อยผลไม้แพง อย่างเช่น ข้าวโพด ในบางจังหวัด ขึ้นราคา จากเดิมถุงละ 25 ไปเป็นถุงละ 35 บาท 3 ถุง 100 อะไรประมาณนี้

เกิดเพลิงกลางเมือง อาจหมายถึง เพลิงแห่งวิวาทะของคนการเมืองที่จะละเลงใส่กัน

ขุนนางจะต้องโทษ อันนี้คือช็อตใหญ่ เรื่องจริงเลยครับ -*- ขณะนี้มี ส.ส. และ รัฐมนตรี กลุ่มนึงกำลังจะถูกถอดถอนสมาชิกภาพ

มี ส.ส. ประชาธิปัตย์ 2 คน (นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ และ นพ.วรงค์ เดชกิจวิกรม) กรณีแทรกแซงผู้ว่าราชการจังหวัดแห่งหนึ่ง

จตุพร พรหมพันธุ์ และ ส.ส. เพื่อไทย อีก 8 คน (พล.ต.อ. ประชา พรหมนอก รัฐมนตรีกระทรวงยุติธรรม นายการุณ โหสกุล นายสุรชาติ เทียนทอง นายวรชัย เหมะ นายทนุศักดิ์ เล็กอุทัย

นายวิชาญ มีนชัยนันท์ นายจิรายุ ห่วงทรัพย์ นายจารุพงศ์ เรืองสุวรรณ)

นี่ล่ะครับ เหล่า ขุนนาง - เสนาบดี (ส.ส. - รัฐมนตรี) ที่จะต้องโทษ

วันอาทิตย์นี้ ยังไม่หมดวัน ยังไม่สามารถทราบได้

เพื่อนๆคิดยังไงกับคำทำนายบ้างครับ????

O'z NEWBIE IN THE H.H.
15th April 2012, 13:48
เอิ่ม....คือว่าอ่อม....อ่อม...

kingcesar
15th April 2012, 14:10
เอิ่ม....คือว่าอ่อม....อ่อม...

อ่อม ไรครับ -*- ผมไม่เข้าใจ วลีใหม่โลกไซเบอร์เหรอ? :sweat

eswc2011
15th April 2012, 14:11
ผมคิดว่าเป็น สงกรานต์ปีที่ซวยที่สุดในชีวิตครับ รถล้ม นิ้วหัก อดเล่น ฝนตก เน็ตหลุด = ="

Shadow_MercurY
15th April 2012, 16:02
ผมคิดว่าเป็น สงกรานต์ปีที่ซวยที่สุดในชีวิตครับ รถล้ม นิ้วหัก อดเล่น ฝนตก เน็ตหลุด = ="

ขอให้หายไวๆนะครับท่าน

Fairy
15th April 2012, 17:31
อ่อม ไรครับ -*- ผมไม่เข้าใจ วลีใหม่โลกไซเบอร์เหรอ? :sweat

อ่อม เป็นอาหารอิสานรสจัด มีลักษณะคล้ายผัดแต่น้ำเยอะ แต่ก็ไม่จัดว่าเป็นแกง ซึ่งจะมีส่วนประกอบของ
พริกแห้ง หัวหอม กะเทียม ข่า แว่น ตะไคร้ รากผักชี เม็ดผักชี กะปิ ปลาร้า ใบมะกรูด ผักชีฝรั่ง และเนื้อสัตว์ที่จะนำมาแกง
รสชาติอร่อยอย่าบอกใครเชียว เกิดมาชาติหนึ่งต้องหามากิน

:):):)

//// เผ่นอย่างเร็ว

ว่าแต่คำทำนายนี้ดูเหมือนจะไม่ค่อยดีเอาซะเลย แต่ก็เป็นแค่การทำนายมีผิดพลาดได้

kingcesar
15th April 2012, 17:52
อ่อม เป็นอาหารอิสานรสจัด มีลักษณะคล้ายผัดแต่น้ำเยอะ แต่ก็ไม่จัดว่าเป็นแกง ซึ่งจะมีส่วนประกอบของ
พริกแห้ง หัวหอม กะเทียม ข่า แว่น ตะไคร้ รากผักชี เม็ดผักชี กะปิ ปลาร้า ใบมะกรูด ผักชีฝรั่ง และเนื้อสัตว์ที่จะนำมาแกง
รสชาติอร่อยอย่าบอกใครเชียว เกิดมาชาติหนึ่งต้องหามากิน

:):):)

//// เผ่นอย่างเร็ว

ว่าแต่คำทำนายนี้ดูเหมือนจะไม่ค่อยดีเอาซะเลย แต่ก็เป็นแค่การทำนายมีผิดพลาดได้

เอาดีๆสิครับ ผมอยากทราบจริงๆนะครับเนี่ย คำว่า อ่อมมันมีความหมายโดยนัยอะไรหรือเปล่า - - ไม่ได้ต้องการความหมายของแกงอ่อม

ถูกครับ ทำนายบางครั้งก็สามารถผิดพลาดได้ แต่ต้องยอมรับว่า คำทำนาย มีขึ้นมาเพื่อเตือนสติมนุษย์ ไม่ให้ตกอยู่ในความประมาท

solowking2
15th April 2012, 18:29
เอาดีๆสิครับ ผมอยากทราบจริงๆนะครับเนี่ย คำว่า อ่อมมันมีความหมายโดยนัยอะไรหรือเปล่า - - ไม่ได้ต้องการความหมายของแกงอ่อม

ถูกครับ ทำนายบางครั้งก็สามารถผิดพลาดได้ แต่ต้องยอมรับว่า คำทำนาย มีขึ้นมาเพื่อเตือนสติมนุษย์ ไม่ให้ตกอยู่ในความประมาท

มันเป็นกระแสฮิต ที่มาจากโน๊ตอุดมหน่ะครับ หาดูได้จากเดี่ยว 9 นะครับ
ส่วนเรื่องคำนาย มี 100 ผมก็ไม่เชื่อ 100 นั่นแหละครับ = =

tonza
15th April 2012, 18:34
อ่อมเพลี้ย กับยำน้ำตกอร่อยดีครับ\\เผ่น

anoko
15th April 2012, 18:39
อ่อม ไม่มีใครสนใจมนุษย์ แต่เรื่องนี้ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ ผมไม่ค่อยเชื่อนะ
แต่มันก็ถูกของมันที่ทำนายไว้ อ่อม

nassdesign
15th April 2012, 18:44
อ่อม คือ เอิ่มมมม เหมือนกำลังคิดอะครับ เอิ่มมมมม เอาไรดี ประมาณนี้

hades051
15th April 2012, 21:25
อ่อม แบบตะกุกตะกักที่ตะพูดรึเปล่าน้ออออออออ~~~~~~~~~~